สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2391เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

รบกวนสักนิดครับพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่าน

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2341
ความดี
1756
เครดิต
1719
จิตพิสัย
1658
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ผมเองมือใหม่มากครับสำหรับวงการ HD DSLR  ตอนนี้ใช้ 550D ส่วน post process ใช้ Sony vegas 9
เจอปัญหาหลายเรื่อง.... ซึ่งไม่รู้ว่า ปัญหาเหล่านี้จะถูกขจัดไป ด้วยการใช้ Final Cut pro หรือไม่นะครับ
ปัญหาคือ

1. Vegas ไม่สามารถทำงานกับ File MOV ได้ต้องแปลงเป็น MPG จึงทำงานได้ แม้จะลง Codec ตามแบบที่พี่ๆเคยแนะนำกันมาแล้วก็ตาม :(

2. Vegas ถ้าเราใส่ VDO Fx ลงไป หรือทำ  Slow motion ทีไรตอน preview ภาพกระตุกตลอด เป็นปัญหามากเวลาจะ Sync กับเพลง...เฮ้อ...กลุ้ม

3. Vegas grading สีได้ไม่สะใจเลยครับ เหมือนกับต้องใส่ VDO Fx เอาหลายๆ ตัว...เพื่อให้ได้สีที่ต้องการ...เหนื่อยจัง หรือจริงๆนี่คือธรรมชาติของงาน

ทั้งหมด ถ้าแก้ ปัญหาได้ ด้วยเปลี่ยนมาใช้ MAC >>> เป็นเรื่องน่าลงทุนมากแต่...ถ้าจะใช้ Adobe premiere บน PC พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าจะแก้ปัญหาข้างต้น
ได้ไหมครับ...คือ จะลงทุนกับคอม เพื่อการเปลี่ยนแปลงที่ดี จึงอยากมาขอความรู้ จากประสบการณ์ของทุกท่าน...ครับ

ขอบคุณมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2800
ความดี
2218
เครดิต
2593
จิตพิสัย
1275
จังหวัด

ลองเวกัส 10 ครับ แล้วจะค้นพบทางสว่างของชีวิต
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2800
ความดี
2218
เครดิต
2593
จิตพิสัย
1275
จังหวัด

PC i7 > Vegas 10 > Full HD Files > 5Dmark 2, 7D, 550D ฉลุย preview ไม่กระตุก ตัดให้เสร็จไปก่อน 1st Draft  อย่ารีบเพิ่งใส่ Effect มากนัก ค่อยแก้สี หลังสุด ก่อน render

แต่ถ้าไม่ไหว ก็ลอง Avid บน PC i7

แต่ถ้าไม่ไหวก็ขายนาไปซื้อ mac ฮี่ฮี่  
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ปัญหาทั้ง 3 ข้อแก้ด้วย final cut pro ไม่ได้เสียทีเดียวถ้าไม่มีความเข้าใจเรื่อง codec ครับ

ผมใช้vegas มานาน ลองเปลี่ยนมาใช้ final cut pro รู้สึกว่าคนใช้ต้อง pro ครับ ไม่งั้นงงตายเลย
ไหนจะเรื่อง codec ภาพ เอา mp 3 มาใส่เลยก็ไม่ได้ ถ้าจะ grading สีให้ถูกใจก็ต้องทำใน color

Vegas อำนวยความสะดวกสบายในการทำงานระดับ pro แล้วครับ
mov หลายๆท่านใช้งานได้ไม่มีปัญหานะครับ เรื่อง fx ถ้าเครื่องแรงก็ไม่มีปัญหามาก
เว้นเสียแต่ว่าใส่ fx หลายตัว ก็ต้องแปลงไฟล์ครับ เป็นกันทุกโปรแกรม
เรื่อง grading สี ขึ้นอยู่ที่ความชำนาญครับ วงล้อ 3สี vegas หรือ final cut หรือ premiere ก็มีเหมือนกัน
อยู่ที่ว่าชำนาญในการใช้งานมากน้อยแค่ไหน ถ้าบ่อยๆก็ชำนาญไปเองครับ

ถ้าต้องการทำงานเหนือคำว่า pro ก็ลองชุด final cut studio ครับ มากันหลายโปรแกรม เรียนรู้สนุกกันไปเลย
สำหรับตัวผมเองชอบ Vegas มากกว่า เพียงพอในการทำงาน จบได้ในโปรแกรมเดียว
เสียอย่างเดียว grading สีก็ยังสู้ตัวโปรแกรม color ไม่ได้

บ่นมานาน 55+ เอาเป็นว่าลองใช้ดูทั้งหมดที่เราอยากรู้ล่ะครับ อาจยืมเพื่อน หรือลองใช้ที่ร้าน Mac
แล้วก็จะทราบว่าเราต้องการอะไร ชอบแบบไหน

โปรแกรมทุกตัว ตัดต่อ vdo ได้เหมือนกันครับ แต่ลักษณะเฉพาะของแต่ละตัวต่างกัน
อยู่ที่ว่าเราชอบแบบไหนครับ (ผมเปิดอะไรอยู่ก็ใช้อันนั้นล่ะครับ สลับไปมาระหว่าง Mac กับ pc)
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
nezzis เงิน +1 2010-11-18 5555
เงิน
2341
ความดี
1756
เครดิต
1719
จิตพิสัย
1658
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-18
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ  กลับไปใช้ Vegas เช่นเดิมดีกว่า เพราะคล่องมือ อยู่แล้วเป็นทุนเดิม

แต่ตอน preview แล้วกระตุกนี่ ไม่รู้จะแก้ไงดีครับ ตอนนี้ใช้ Core i3 RAM4GB อยู่แต่เป็น Notebook นะครับ

ถ้าเปลี่ยนเป็น Core i5 + Card ดีๆ จะแก้ปัญหาได้ ไหมนะ
เงิน
2245
ความดี
1286
เครดิต
1191
จิตพิสัย
1506
จังหวัด
เชียงราย

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-18
ผมใช้เวกัสมาตั้งแต่ 6 7 8 9 ตอนนี้ 10
คล่องมือ แล้วก็พอเพียงกับงานที่ทำครับ เคยลองตัวอื่นๆ ก็ได้งานคุณภาพเท่าเดิม
คงเพราะ ไอเดีย กับรสนิยม มันยังคงเป็นการตัดสินใจด้วยสายตาคู่เดิมอยุ่ ^ ^

มันก้มีงอแงบ้างครับ แต่ถ้าเข้าใจความสามารถ ของเครื่องไม้เครื่องมือที่มี
ก็ทำตามศักยภาพของมัน เอาแบบรีดให้สุด แต่อย่าให้เกินกำลังครับ

อันนี้แบบผมนะ มันอยุ่ที่งานด้วยต้องการอะไร ขั้นไหน ก็ปรับกันตามสภาพครับ
เงิน
1329
ความดี
603
เครดิต
534
จิตพิสัย
853
จังหวัด
มหาสารคาม
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2010-11-18
เข้ามาแบบงง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้