สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 11416เข้าชม
  • 17ตอบกลับ

ทำไมต้องใช้ ND Filter ครับ

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2010-12-25
คืองี้ครับ ปกติกล้องวีดีดีโอจะมีฟิลเตอร์ซ่อนอยู่ เบอร์ 1-3 -เอาท์ดอร์/กลางวัน /แดดจัดทะเล กล้องโปรเบต้านะครับ ถัดมาโฮมยูส ก็เหลือ 2 และก็มาแบบไม่มีคือVG10 หรือกล้องภาพนิ่งที่พวกเราใช้มาถ่ายีดีโอไงละครับ คราวนี้ปัญหาการใช้ฟิลเตอร์เกิดจากอะไร  เกิดจากการที่ค่าความสว่างต่างกัน
(  เฉพาะเอาท์ดอร์เท่านั้นนะครับ ฟิลเตอร์ที่จะใช้แก้ แต่ถ้าภายในอินดอร์ไม่จำเป็นต้องใช้เลย ) เช่นสมมติ พิธีกรใส่เสื้อขาว ยืนกลางแดด หน้าได้ แต่เสื้อไม่ได้ นี่แหละคุณด้องงัดฟิลเตอร์ออกมาใช้แล้ว คือช่วยลดแสงเสื้อลง ทีนีจะลดลงกี่เบอร์ ก็ขึ้นอยู่กับควมแรงของแดดล่ะครับ เมื่อใส่แล้วจะช่วยลดแสงขาวให้เข้มลงสมมตินะครับถ้าเราใส่ฟิลเตอร์ND แล้วแสงเท่ากับหน้า แต่มันมืด คุณก็ไปเร่งไอโซ หรือสปีดอะไรก็แล้วแต่มันก็จะสว่างทั้งภาพ แต่ถ้าเราเร่งตอนที่เสื้อกับหน้าคนไม่เท่ากัน หน้าคนได้ เสื้อก็เวอร์ สำหรับคนที่ไม่มีฟิลเตอร์ให้แก้โดยถ่ายในที่ร่ม จะช่วยได้ หรือไม่ก็เปลี่ยนเสื้อให้มีความเข้มเท่ากับหน้าคนครับ และอีกอย่างแบ็คกราวนด์ที่ตากแดดจะพริ้วยิบๆเพราะแสงมากไปครับ สมัยก่อนไม่ได้เลยนะครับ กล้องที่จะถ่ายเอาท์ดอร์ต้องใช้ฟิลเตอร์ทุกครั้ง
ถ้าเราไม่ใช้กล้องจะปิดตัวเองเลย หรือมีไฟกระพริบบอก แต่ปัจจุบันเทคโนโลยีก้าวไปมาก เราต้องหาความรู้และสังเกตุเอาเอง สำหรับครที่ใช้กล้อง
ภาพนิ่งถ่ายวีดีโอจำเป็นต้องมีฟิลเตอร์ND ไว้แล้วล่ะครับ จะมีเบอร์ไหนก็แล้วแต่ ผมเพิ่งไปซื้อมา เบ็ดเสร็จ พัน แต่ซื้อเบอร์เดียวพอ มีเงินแค่นี้ ถ้ามีเงิน
ถ่ายงานหลายแสงแนะนำซื้อมา ทุกเบอร์เลยครับ
  • รูปภาพ:จะสังเกตุแสงที่หน้าได้ แต่ทุกอย่างโอเวอร์หมด
  • รูปภาพ:เข้าใกล้ให้เห็นว่าเสื้อเวอร์เป็นกระดาษไม่มีเดป
  • รูปภาพ:ภาพนี้ถ่ายในที่ร่ม ก็แย่แต่พอไหว
  • รูปภาพ:เฉลี่ยตัวละ 300 ตัวแปลง1 /ตัวสำหรับใส่ND/ ฟิลเตอร์ ND
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4906
ความดี
2886
เครดิต
3698
จิตพิสัย
1337
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-15
เปรียบเทียบการใช้กะไม่ใช้
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-24
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้