สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1997เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ฉากแบบนี้ใช้ AE ทำได้มั๊ยครับ?

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1280
ความดี
214
เครดิต
55
จิตพิสัย
374
จังหวัด
นนทบุรี
โฆษณานี้[/color]
ในช่วง 0.49 ที่เป็นแบบเหมือนฉายภาพทีวี วีดีโอ ให้นางเอกดู ไอ้วีดีโอที่อยู่ในฉากนี้ ต้องแทรกยังไงหรอครับ เห็นว่าสามารถทำได้ใน AE รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
14731
ความดี
11488
เครดิต
11557
จิตพิสัย
13108
จังหวัด
ขอนแก่น

เงิน
9394
ความดี
6471
เครดิต
6713
จิตพิสัย
6492
จังหวัด
ปทุมธานี

ตามความคิดผมนะครับ ผมว่า เอาวีดีโอใส่ในฉากนี่ก็คล้ายๆวิธีใส่ภาพนิ่งในฉากนี้แหล่ะครับ

คาดว่าไฟล์ต้นฉบับของโฆษณานี้จะไม่มีภาพพอลล่าอยู่บนกำแพงเลย แต่ตอนตัดต่อก็มาใช้ AE เอาภาพไปแปะให้ได้ Perspective ที่สมบูรณ์

ขั้นตอนการทำใน AE นั้นผมว่าไม่ยากครับ เพราะว่าโดยพื้นที่ มุมห้องต่างๆที่มองเห็นนั้น จัด Perspective ง่ายอยู่แล้ว เราสามารถใช้เส้น Glid

วางเป็นตัวกำแพง วางเป็นรูปห้องแล้วก็เอาภาพมาแปะลงผนังห้อง แต่งสี และค่อยๆ Fade ขึ้นมาแบบโฆษณานี้หล่ะครับ

ปล.**จะเห็นว่าภาพที่ fade ขึ้นมาจากผนังกำแพงนั้นจะไม่โดนพอลล่าบังเลยครับ เพราะหากโดนพอลล่าบังแล้ว เวลาตัดต่อใน AE จะค่อนข้าง

ลำบากครับ เนื่องจากเราจะต้องใช้ Mask ลากเส้นกั้นไว้ระหว่างตัวพอลล่ากับรูปภาพที่จะ fade ข้างหลังครับ
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี

ทำได้ครับ ถ้าแบบพื้นๆ  ในช๊อตมีการเคลื่อนไหวของกล้อง ใช้มาร์คจุด tracking
ส่วนช๊อตภาพวีดีโอด้านหลังพอลล่า ต้องเจาะสกรีนหรือค่อยๆลบภาพเอา ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้