สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2385เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

SportDay'53 มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ของเรา

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4334
ความดี
2401
เครดิต
1873
จิตพิสัย
4682
จังหวัด
เชียงใหม่

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่และมือใหม่เพิ่งหัดถ่ายทำงานวิดีโอครับ
ขออนุญาตเอาบรรยากาศงานสปอร์ตเดย์ปี 53 ของ มช. มาให้ดูครับ
เป็นงานแรกที่จับกล้องฟูลไฮเดฟมาถ่ายครับ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ๆ

มีสองคลิป 2 เพลงครับ

เริ่มที่ มช. รักกัน

และ มช. รำลึก ครับ

เสียดาย มีเวลาถ่ายแค่ไม่ถึง 30 นาทีครับ แอบไปถ่ายแว๊บๆ เลยเก็บบรรยากาศมาได้แค่นี้ เด้อ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ไปถ่ายเหมือนกันแต่ยังไม่ได้ตัดเลยครับ 55+
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คล้าย ๆ ของคลิ๊ปจักรคำกระทู้ก่อนเลยครับ คลิี๊ปสองดูดีกว่าคลิ๊ปแรกหน่อย มุมภาพหลากหลายขึ้น ...

ผมว่าออกจะติดเก็บบรรยากาศมากไปหน่อย เล่นไวด์เยอะไป สภาพการณ์มันไม่เหมาะกับการเล่นไวด์ขนาดนั้น มันทำให้ภาพงานดูเล็กไปถนัดตา มันคือจุดด้อย แต่เราไปเน้นมัน ย้ำไปย้ำมา ...

งานลักษณะนี้ น่าจะเล่นมีเดียม เล่นโคลสอัพ เยอะ ๆ เน้นอารมณ์คนให้มาก ๆ สร้างสรรค์มุมแปลก ๆ สวย ๆ ที่ปกติไม่ค่อยได้เห็น ไม่ค่อยได้สังเกตุ ...
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1072
ความดี
1043
เครดิต
992
จิตพิสัย
935
จังหวัด
แหม มาทำเป็นออกตัว ว่ามือใหม่

ใช้กล้องไรล่ะ วายุ
เงิน
24612
ความดี
22220
เครดิต
22966
จิตพิสัย
22999
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-02
ตอบกลับโพส 1 โพสของ (ake)
ไม่ได้ไป เพราะอยู่ กรุงเทพ

จริงๆแล้วมุมกล้องพี่ก็ไม่ได่้ต่างจากของพวกเราเลย แค่ feeling แบบที่อยากจะได้ มันยังไม่ project ออกมาเท่านั้นเอง

ผมว่าพี่นิชซื้อ 550D อีกซักตัวเหอะ แล้วพี่จะรู้สึกว่าตัวเองก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าชาวบ้านแรยย อันนี้พูดจิงๆ นะ ถ้ายังไม่อยากลงทุนก็ไปเช่ามาถ่ายซักงานก็ได้ เช่า500D ก็แค่วันละ 300 บาทเอง ค่าเหล้า เบียร์ มื้อหนึ่งเบ๊ดเสร็จยังแพงกว่า เอามาลองดูก่อน อย่าเพิ่งปิดกั้นตัวเอง ว่า งานเราคนละสาย คนละทาง มาลองเล่นดูก่อนดิ แล้วค่อยตัดสินใจ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-02
อย่าไปอะไรกับอุปกรณ์มากเลยครับ ถึงอุปกรณ์จะเปลี่ยนแต่ถ้าเราไม่ได้พัฒนาเรื่องความคิด เรื่องมุมมอง เรื่องความสร้างสรรค์ ผลมันคงไ่ม่น่าต่างไปจากเดิมมากนัก อยากให้ใช้เวลากับเรื่องหลังมากกว่า ดูงานเยอะ ๆ ฝึกเยอะ ๆ ทดลองเยอะ ๆ อย่าไปท้อ ...

ดูงานรับน้องขึ้นดอย คอมโพสแน่นเปรี๊ยะ แม่นมาก เหมือนมันอยู่ในหัวอยู่แล้ว วางปั๊บได้ปั๊บ ไวทันเหตุการณ์ ... แม้จะถ่ายด้วยมือ (เข้าใขว่างั้น) ยิงยาว ๆ มีแพนกลับไปกลับมาบ้าง มันกลับเป็นสิ่งที่เข้าใจได้ เพราะหลักใหญ่ใจความมันอยู่ที่เหตุการณ์ในภาพเป็นสำคัญ ถ้าอารมณ์มันยังไปได้ ความต่อเนื่องมันยังได้อยู่ ก็ยิงยาว ๆ ไป ไม่เห็นจำเป็นต้องรีบคัต หรือ พอเหตุการณ์เปลี่ยน คอมโพสต์ในภาพเปลี่ยน การตัดสินใจแพนกล้องเพื่อปรับคอมโพสต์ใหม่แทนการคัตภาพ ไม่เสียหายเลย กลับกันยิ่งถือว่าเป็นการตัดสินใจที่ฉลาดและเหมาะกับสถานการณ์มาก เพราะถ้าตัดสินใจคัตภาพปั๊บอารมณ์มันสะดุดทันที ความต่อเนื่องหายหมด แล้วมันก็จะกลายเป็นว่าัยังไม่ทันจะรู้เรื่องเลยโดดไปทางโน้นซะแล้ว ประเดี๋ยวก็มาทางนี้ที ไม่รู้อะไรเป็นอะไร ... งานรับน้องขึ้นดอย เราได้รับสารที่ต้องการจะสื่อออกมาครบถ้วนตามเจตนารมณ์ของตัวงานเอง ความสมัครสมานสามัคคี ความมีน้ำใจช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ถูกถ่ายทอดออกมาเด่นชัด ทั้งภาพ และ อารมณ์ ...

คือ บางทีก็อย่าไปยึดตามสูตรมากนัก ประเภท จะต้องตั้งกล้อง แพนซ้ายที ขวาที ให้สุดแล้วจบ มันจะได้แต่ภาพ แต่จะสื่ออะไร จะเน้นอารมณ์อะไรก็ไม่รู้ อันนี้คือข้อแตกต่างที่เห็นได้ชัด ทุก shot มันควรจะมีความหมาย ตอบสิ่งที่คิดอยู่ในหัว ถ้ายังไม่รู้ว่า shot ที่เรากำลังจะถ่ายนี้มีจุดประสงค์เพื่ออะไร ก็อย่าไปถ่ายมัน ... เป็นกำลังใจครับ ...   

[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-02 21:34 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
victormc49 เงิน +2 2011-01-03 ชัดเจนครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยฮะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4334
ความดี
2401
เครดิต
1873
จิตพิสัย
4682
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-02
ผมมือใหม่จริงๆ ครับ
หัดถ่ายงานแนวๆ นี้ครับ

ส่วนน้องวี จัดไป พี่จะทำตามที่วีแนะนำๆ

ขอบคุณพี่ vfspostwork ครับ ผมเพิ่งเห็นจุดบอดของตัวเองเหมือนกันครับ

ขอคำแนะนำด้วยเด้ออ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้