สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4210เข้าชม
  • 13ตอบกลับ

มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Premiere

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
2
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Premiere

เช่น นำคลิปมาเรียงกันสองคลิป แล้วคลิปแรกค่อยๆมืดจางหายไป คลิปที่สองค่อยๆสว่างออกมาต่อกันแบบกลมกลืนอะครับ
รบกวนทุกท่านที่ช่วยชาญช่วยแนะนำผมด้วยครับมือใหม่

ขอบพระคุณครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

Re:มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Premi ..
ใช้ transition fade out ก่อนครับ แล้วค่อย fade in เข้ามาอีกครั้งหนึ่ง
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

Re:มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Premi ..
ทำภาพแล้ว อย่าลืมดูเรื่องเสียงด้วยนะครับ ... ลองเทคนิค J-Cut, L-Cut ดูครับ ...
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

ตอบกลับโพสของ (kruna99)
effect ที่พูดถึงถ้าใน cs5 ชื่อ dissolve to black ครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1904
ความดี
1314
เครดิต
1190
จิตพิสัย
1581
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-10
พี่ครับJ-Cut, L-Cut  คืออาไรหรอครับ อยากรู้
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
2
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-10
ขอบคุณทุกท่านครับจะพยายามต่อไป
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8806
ความดี
8911
เครดิต
9316
จิตพิสัย
8973
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-10
มารอความรู้ครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-10
kruna เอ๊ะชื่อคุ้น ๆ เน๊อะ เราเคยรู้จักกันมาก่อนหรือเปล่า ...

J-Cut / L-Cut ลักษณะเหมือนคัตชนธรรมดานั่นแหล่ะครับ แต่ดึงเฉพาะรอยต่อเสียงให้มาข้างหน้านิด (J) หรือ ไปข้างหลังหน่อย (L) มากน้อยแค่ไหนตามจังหวะภาพ ... เป็นเทคนิคการต่อซีนให้ราบรื่นต่อเนื่องโดยไม่ต้องใช้ Transition/Effect ใด ๆ มาช่วยเลย ... ถ้าเป็น J-Cut  ก่อนที่จะจบคลิ๊ปให้ดึงเสียงจากคลิ๊ปต่อไปมารองไว้ก่อน ผลคือ ในขณะที่ภาพของคลิ๊ปแรกกำลังจะจบลง เสียงของคลิ๊ปต่อไปก็จะเข้ามาแล้ว มันก็ดึงความสนใจไปยังซีนต่อไปทันที ... ส่วน L-Cut เมื่อคลิ๊ปจบแล้วให้ดึงเสียงยาวเลยไปยังคลิ๊ปต่อไปสักหน่อย ผลคือ ภาพคลิ๊ปแรกจบไปแล้ว ภาพคลิ๊ปต่อไปขึ้นมา แต่มีเสียงของคลิ๊ปแรกต่อเนื่องมาระยะหนึ่ง อันนี้ก็จะใช้ภาพเป็นตัวดึงความสนใจไปแทน แล้วก็ทอดอารมณ์จากคลิ๊ปแรกต่อมาอีกหน่อย ... แล้วแต่จะเลือกใช้ตามความเหมาะสมครับ จะยาวแต่ไหนอยู่ที่จังหวะอารมณ์นั้น ๆ ...

ผมว่าเทคนิคเก่า ๆ แบบนี้ มันยังคงเอามาใช้ได้ผลเสมอ ถ้าสังเกตุดี ๆ เทคนิค J-Cut / L-Cut ยังคงถูกใช้ในหนัง/สารคดีเยอะมาก ...

ชัดเน๊อะ ไม่ยาก ๆ ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
nezzis เงิน +1 2011-01-11 สุดยอดเบสิกระดับโปร
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-10
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ผมพึ่งรู้เหมือนกันกับวิธีนี้ ขอบคุณครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-10
Re:Re:มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Pr ..
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 7 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-10 21:17 Re:มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Premi .. :
kruna เอ๊ะชื่อคุ้น ๆ เน๊อะ เราเคยรู้จักกันมาก่อนหรือเปล่า ...

J-Cut / L-Cut ลักษณะเหมือนคัตชนธรรมดานั่นแหล่ะครับ แต่ดึงเฉพาะรอยต่อเสียงให้มาข้างหน้านิด (J) หรือ ไปข้างหลังหน่อย (L) มากน้อยแค่ไหนตามจังหวะภาพ ... เป็นเทคนิคการต่อซีนให้ราบรื่นต่อเนื่องโดยไม่ต้องใช้ Transition/Effect ใด ๆ มาช่วยเลย ... ถ้าเป็น J-Cut  ก่อนที่จะจบคลิ๊ปให้ดึงเสียงจากคลิ๊ปต่อไปมารองไว้ก่อน ผลคือ ในขณะที่ภาพของคลิ๊ปแรกกำลังจะจบลง เสียงของคลิ๊ปต่อไปก็จะเข้ามาแล้ว มันก็ดึงความสนใจไปยังซีนต่อไปทันที ... ส่วน L-Cut เมื่อคลิ๊ปจบแล้วให้ดึงเสียงยาวเลยไปยังคลิ๊ปต่อไปสักหน่อย ผลคือ ภาพคลิ๊ปแรกจบไปแล้ว ภาพคลิ๊ปต่อไปขึ้นมา แต่มีเสียงของคลิ๊ปแรกต่อเนื่องมาระยะหนึ่ง อันนี้ก็จะใช้ภาพเป็นตัวดึงความสนใจไปแทน แล้วก็ทอดอารมณ์จากคลิ๊ปแรกต่อมาอีกหน่อย ... แล้วแต่จะเลือกใช้ตามความเหมาะสมครับ จะยาวแต่ไหนอยู่ที่จังหวะอารมณ์นั้น ๆ ...

ผมว่าเทคนิคเก่า ๆ แบบนี้ มันยังคงเอามาใช้ได้ผลเสมอ ถ้าสังเกตุดี ๆ เทคนิค J-Cut / L-Cut ยังคงถูกใช้ในหนัง/สารคดีเยอะมาก ...
.......

มันคือ แลป ใช่มั้ยครับ????
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-11
Re:Re:Re:มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน ..
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 9 ต้นฉบับโพสโดย job4922 เมื่อ 2011-01-10 23:33 Re:Re:มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Pr .. :

มันคือ แลป ใช่มั้ยครับ????

ภาษาชาวบ้านเรียก"เหลื่อม"

ส่วนแลปนี่เราเรียกกันเอง 
J-Cut / L-Cut นี่ศัพท์ทางการในวิชาลำดับภาพเลยแหละทั่น

เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-11
Re:Re:มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Pr ..
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 7 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-10 21:17 Re:มือใหม่ครับ อยากทราบวิธีการทำให้คลิปสองคลิปมาต่อกันแบบกลมกลืน ใน Premi .. :

.......

ผมก็เรียก แลปนะ ใช้บ่อยมาก  เพิ่งรู้ว่า มันมีชื่อเรียกอย่างนี้ด้วย
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
เงิน
3049
ความดี
2412
เครดิต
2464
จิตพิสัย
2334
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
ผมก็เรียก แลปนะ ใช้บ่อยมาก  เพิ่งรู้ว่า มันมีชื่อเรียกอย่างนี้ด้วย

ผมก็เรียกขานว่าแลปเหมือยกัน....ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ จะได้จำชื่อจริงเอาไว้ J-Cut / L-Cut  
เงิน
1745
ความดี
1172
เครดิต
1113
จิตพิสัย
1954
จังหวัด
ร้อยเอ็ด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
ตอนแรกนึกว่า โพสต์กวน ๆ

ไม่นึกว่าจะมือใหม่ขนาดนี้

อิอิ

ตามพี่ ๆ ข้างบนเลยคร๊าบบบ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้