สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7157เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

มีใครสามารถอธิบายลักษณะของ Motion Blur กับ Stroke ได้บ้างครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
599
ความดี
158
เครดิต
99
จิตพิสัย
128
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
Motion Blur กับ Stroke แตกต่างกันอย่างไร

Effect ที่เกิดขึ้นเป็นอย่างไร

และที่สำคัญ ปัจจัยที่ทำเกิดลักษณะของสองอย่างนี้คืออะไร และมีควาคมแตกต่างกันอย่างไร

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6388
ความดี
4251
เครดิต
4521
จิตพิสัย
5388
จังหวัด
เชียงใหม่

Motion Blur กับ Stroke นี่คนละเรื่องกันเลยครับ Motion Blur คือการที่วัตถุเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็ว จนเกิดเป็นภาพ Delay และภาพ Blur ครับ เหมือนเราแกว่งนิ้วเร็วๆแล้วเห็นภาพนิ้วมือหลายๆนิ้วนั่นแหล่ะครับ แต่โดยปรกติใน After effect จะไม่ได้เปิดการใช้งานในส่วนของ Motion Blur ไห้ เราต้องไปเปิดเองครับ ในแต่ละ Object ว่าจะเอาอันใหนบ้างที่เป็น Motion Blur

ส่วน Stroke คือเส้นครับ มีหลายแบบ ไม่ว่าจะเป็นเส้นขอบ หรือว่า เส้นเพียวๆ อย่าง 3D stroke งงมั้ยครับ ฮ่าๆ   
[ แก้ไขล่าสุดโดย blackstar เมื่อ 2011-01-11 19:56 ]
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ถ้าจับเอามาอยู่ด้วยกัน คงหมายความแบบนี้มั๊งครับ Stroke มันเหมือนเล่นภาพแล้วเฟรมน้อยน่ะครับ มันจะกระตุก ๆ แบบเห็นได้ชัดไม่ราบรื่น (คล้าย ๆ กล้องวงจรปิดสมัยเก่า ๆ น่ะ หรือ ถ่ายภาพแบบ Time lapse) ภาพที่เป็น stroke ถ้าเราเอา Motion Blur มาใส่ มันก็จะช่วยผสานเฟรมให้ดูราบรื่นขึ้น ลักษณะก็คือใส่ Blur ให้มีทิศทางเดียวกันกับการเคลื่อนที่ของวัตถุในเฟรม เร็วก็ Blur มาก ช้าก็ Blur น้อยหน่อย ... พวกนี้ใช้ใน Motion Graphic หรือ 3D เยอะครับ เพราะภาพแอนิเมชั่นที่สร้างมาจากคอมพิวเตอร์มันจะคมทุกเฟรม เวลาเล่นมันจะเห็นเป็น stroke ไม่เหมือนจริง เวลา render เราก็จะใส่ Motion Blur เข้าไปให้เหมือนธรรมชาติขึ้น ...

ประมาณนี้มั๊งเน๊อะ ...   
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7468
ความดี
4818
เครดิต
4642
จิตพิสัย
6751
จังหวัด

ตามความเข้าใจของผม Motion Blur : เวลาเคลื่อนที่ไวๆมันก้อจะ blur เพื่อความเป็นธรรมชาติ เหมือนรถวิ่งไวๆ

Stroke ไม่รู้จะเอาอะไรไปโยงกะ Motion Blur เลย แต่ มันก้อเหมือนเส้นขอบ+เส้นปกติ ใช้ได้หลายรูปแบบ

ตัวอย่างการใช้งาน Stroke  

http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=2850

ตามนี้เลยครับ คุณ icestylecg ทำไว้ให้ชมกัน

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้