สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 13296เข้าชม
  • 12ตอบกลับ

มีปัญหาเรื่องภาพตอน EXPORT ครับ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมนำภาพถ่ายมา motion โปรแกรม muvee  Reveal จริงๆจะทำใน AF ก็ได้แต่ในโปรแกรมนี้มันมีรูปแบบให้เลือกง่ายๆอะครับ
คราวนี้เข้าเรื่องเลยครับ ผมเลือก Export งานจากโปรแกรม muvee  Reveal เป็น FULL HD 1920*1080 30fps พอทำเสร็จงานก็ออกมาน่าพอใจครับภาพคมสวย
เปิดในคอมไม่มีปัญหาเลยครับ
แต่พอผมเขียนลงแผ่นDVD ผมใช้โปรแกรม Corel VideoStudio 12 แค่ดูใน prewiew ก่อน Burn  ภาพที่ออกมา จะมีเส้นกระพริบอะครับ  มันเหมือนเป็นคลื่นอะครับ บริเวณขอบของวัตถุ
เส้นผมคนก็เป็น ถ้ามีคนใส่เสื้อลายในภาพ มันก็จะกระพริบตรงเสื้อแบบหนักๆเลยนะครับ อะไรก็แล้วแต่ที่มีลายละเอียดมากๆอยู่ในภาพมันจะกระพริบตรงนั้นอะครับ พอ Burn ออกมามันก็เป็นเส้นกระพริบแบบที่ว่าแหละครับ

ไม่แน่ใจว่าจะอธิบายให้ผู้อ่านเข้าใจได้รึเปล่านะครับ

ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

ตอบกลับโพสของ (poronnut)
ถ้าต้นฉบับมีความคมชัด ไม่กระพริบ
ไอ้กระพริบที่ว่านี่ เรียก Alias ครับ
เป็นรอยหยักที่เกิดขึ้นจากการ Downscale
ในกรณีนี้ เพราะต้นฉบับเป็น Full HD
ส่วน Out Put ที่ต้องการเป็ร DVD
Size HD 1920x1080
Size DVD 720x480
แต่ปกติ ถ้าต้นฉบับไม่เป็น DVD ก็ไม่เห็นนะครับ
ลองเลือกคุณภาพสูงสุดในการ Authorize DVD ดูครับ หากไม่หาย
ควรเปลี่ยน โปรแกรมในการ Authorize DVD ครับ อาจจะไม่ได้มีความสามารถ
Encode ต้นฉบับขนาด Full HD ได้ดีเท่าไหร่
ลองดูครับ ผมสันนิษฐานนะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ไม่เคยใช้ muvee revel นะครับ แต่อยากให้ลอง

วิธีที่ 1. export จาก muvee revel ออกมาให้ได้ขนาด DVD เลย (720x576) แล้วทำตาม step เดิม ... แต่ลองแค่ช่วงสั้น ๆ ตรงจุดที่เคยเกิดปัญหา มาลองดูผลก่อน

วิธีที่ 2. เอาไฟล์ Full HD (1920x1080) เดิมนั่นแหล่ะครับ แต่ใช้โปรแกรม encode dvd ที่มีคุณภาพขึ้น ในที่นี้ลอง ProCoder แล้วเลือกเป็น target เป็น DVD แบบที่ได้โครงสร้างของ DVD เลย (คือ มันจะได้โฟลเดอร์ Video_TS/Audio_TS ออกมาเลย จำไม่ได้มันเรียกว่าอะไร แต่อ่าน ๆ เอาก็พอทราบ) ... แล้วเอาโฟลเดอร์ที่ได้มา write ลง DVD ด้วยโปรแกรม Nero ได้เลย (จะเป็น Data DVD หรือ DVD Video ก็ได้) เพราะโครงสร้างมันจะเป็น DVD อยู่แล้ว ไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรมาแปลงซ้ำ ...

แนะนำวิธีที่ 2 น่าจะได้คุณภาพที่ดีกว่า แต่ก็อยากให้ลองวิธีที่ 1 ไปด้วย ... คาดว่าปัญหาเกิดจากใช้โปรแกรมไม่เหมาะสม แล้วมันไม่ match กัน ทำให้การแปลงเฟรมเป็นฟิลด์ แปลงฟอร์แมทจาก Full HD เป็น DVD เพี้ยน ๆ ไป ... ถ้าทำจาก After Effect เลยปัญหาพวกนี้ไม่ค่อยเกิด ...
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
แล้วมีโปรแกรมในการ Authorize DVD ไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับ

ขอถามอีกคำถามละกันนะครับ
ถ้าผมถ่าย FULL HD มาแล้วมาตัดในโปรเจค 720*576 ภาพมันจะ Alias มั๊ยครับ???
เคยมีความคิดที่ว่า ถ่ายมาให้ใหญ่แล้วมาย่อยังไงภาพก็ไม่แตก??? แล้วโปรเจคที่เล็กกว่าอาจทำให้ผมทำงานได้เร็วขึ้น???
และได้คุณภาพดีกว่าถ่ายที่720*576???  ไม่รู้ผมคิดถูกรึเปล่ายังไม่เคยลองครับ???
ชอบคุณล่วงหน้าครับ
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
ตอบกลับโพส 3 โพสของ (poronnut)
720x576 เป็น Ratio 4:3 น่ะครับ
ถ้าเอา Full HD มาตัดเลย ก็ได้นะ แต่ก็ต้องแปลง Footage ก่อนอยู่ดี
มีAliasมั๊ย? ปกติถ้าใช้โปรแกรมมาตรฐานหน่อยไม่น่าจะเกิด ถ้าต้นฉบับไม่มี
ทางที่ดี ควรตัด Full HD นั่นแหละ เราจะได้ Master ที่มีคุณภาพสูงไว้ใช้งานได้หลากหลาย
และการทำ DVD จากการถ่ายกล้อง DSLR หรือ อื่นๆที่เป็น FullHD
ไม่ใช่ 720x576 นะครับ

เป็น 720x480 ถึงจะได้ Ratio 16:9 เท่าต้นฉบับไม่มีกรอบดำหรือ Letter Box งานจะสวยกว่าครับ เป็น 16:9แท้
เหมาะกับอนาคต เพราะโทรทัศน์อยู่ในยุคเปลี่ยนไปเป็น 16:9 กันมากแล้ว ถึงจะฉายกับโทรทัศน์ที่เป็น 4:3 ก็ไม่มีปัญหา
มันจะขึ้น Letter Box มาเอง ส่วนFramerate  DVD จะรองรับ 24,25,30 fps ครับ
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
ขอบคุณคร๊าบ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
อ้างอิง
แล้วมีโปรแกรมในการ Authorize DVD ไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับ

* เดี๋ยว ๆ ขอจูนเครื่องกันนิดนึง ... Authorize DVD ที่ว่า มันคือตัวเดียวกันกับ Authoring DVD หรือเปล่า ?
การที่นำเข้า Corel VideoStudio 12 เพื่อมาทำเมนูใช่หรือไม่ ?

ถ้าใช่, โปรแกรมทำ Authoring DVD/Blu-ray ที่ดีที่สุด จะเป็น Sonic Scenarist, รองลงไป Apple DVD Studio Pro, DVD Lab Pro แต่คงไม่ใช่โปรแกรมที่จะแนะนำ เพราะอย่าง Scenarist มันเป็นโปรแกรมระดับโปรที่ซับซ้อน ต้องใช้ระยะเวลาในการศึกษาเรียนรู้นานมาก ... ซึ่งความจริง Muvee Reveal กับ Video Studio 12 มันคือ โปรแกรมประเภทเดียวกัน แล้ว Muvee Reveal มันจบงาน DVD ได้เอง (หมายถึงมันทำ Authoring DVD ได้ในตัว) น่าจะลองจบที่ตัวมันเองก่อน แทนที่จะส่งไปส่งมา ซึ่งมันทำให้เพี้ยน ...

แต่ถ้าให้แนะนำโปรแกรมในระดับเดียวกัน หลายตัวมันจะประเภท All-in-One ทำทุกอย่างตั้งแต่ แคปเจอร์ ตัด เสียง เอฟเฟกต์ ไปจนถึง ทำ DVD จบในตัว จะมีเยอะแยะมากมายนับไม่ไหว เช่น DVD MovieFactory Pro, Sony DVD Architect Studio, AVS DVD Authoring, Womble EasyDVD, Roxio MyDVD, TMPGEnc DVD Author, ShowBiz DVD, Power Producer, WinX DVD Author  ฯลฯ ตัวไหนดีไม่ดีอย่างไร ต้องลองเอง ตามความถนัด ตามรสนิยม แต่ถ้าเป็นพวกที่ได้ยินชื่อบ่อย ๆ หน่อย ก็จะเป็น Pinnacle Studio, Ulead Video Studio, Adobe Premiere Element, Sony Vegas Movie Studio ...

อ้างอิง
ขอถามอีกคำถามละกันนะครับถ้าผมถ่าย FULL HD มาแล้วมาตัดในโปรเจค 720*576 ภาพมันจะ Alias มั๊ยครับ???เคยมีความคิดที่ว่า ถ่ายมาให้ใหญ่แล้วมาย่อยังไงภาพก็ไม่แตก??? แล้วโปรเจคที่เล็กกว่าอาจทำให้ผมทำงานได้เร็วขึ้น??? และได้คุณภาพดีกว่าถ่ายที่720*576???  ไม่รู้ผมคิดถูกรึเปล่ายังไม่เคยลองครับ???ชอบคุณล่วงหน้าครับ

เป็นตามที่เข้าใจครับ แต่จะได้ผลตามนั้นหรือไม่ มันอยู่ที่วิธีการ หรือ workflow ... ถ้าโปรแกรมที่เลือกใช้ในแต่ละขั้นตอนเหมาะสมมีคุณภาพดี ก็จะได้งานดีตามไปด้วย อย่างน้อย การ transcode จาก Full HD ไปเป็น DVD ก็จะเห็นผลชัดเจน ...

( * จูนกันอีกที ... Alias ที่ว่า มันเป็นลักษณะเดียวกันกับฟันหวีที่เกิดจาก Field ของวีดีโอหรือเปล่า ? ถ้าใช่ กรณีนี้คงไม่น่าจะเกิดที่ต้นฉบับ เพราะเป็นการส่งออกจากโปรแกรม แต่จะไปเพี้ยนก็ตรงการรับส่งกันระหว่างโปรแกรม ซึ่งอาจรับส่งฟิล์ดกันผิด หรือ ไม่เข้าใจว่าต้นฉบับเป็นเฟรมโปรเกรสสิพหรือฟิล์ดวีดีโอกันแน่ ... หรือไม่ นั่นก็คือผลลัพธ์ที่ถูกต้องแล้ว เพราะ DVD มันมีฟิล์ด เพื่อไว้แสดงบนทีวี แต่ถ้าเราเอามาแสดงผลบนคอมพิวเตอร์มอนิเตอร์ซึ่งมันไม่ได้แสดงผลแบบฟิล์ด ผสมกลับโปรแกรมที่เล่นมันไม่ได้แปลงฟิล์ดให้ด้วย มันก็จะเกิดฟันหวี ซึ่งเป็นเรื่องปกติ เมื่อนำดีวีดีที่ได้ไปเล่นบนทีวี อาการฟันหวีดังกล่าวก็จะไม่ปรากฏ ... ขอสันนิษฐานเป็นหลายแบบ เพราะไม่ได้เห็นขั้นตอนเห็นภาพจริง ๆ)

อย่างการทำ Authroing DVD คุณภาพสูง มันมี Workflow อย่างน้อย 3 ขั้นตอน ...

1. เตรียม Material ที่เป็นต้นฉบับคุณภาพสูง ในที่นี้อาจจะมาจากการตัดต่อ, มาจาก 3D, มาจาก Motion Graphic หรือ จะมาจากโปรแกรมอย่าง Muvee Reveal ที่ว่าก็ได้ ...

2. นำไฟล์ต้นฉบับ มาเข้าโปรแกรม Encoder เฉพาะที่มีคุณภาพสูง เพื่อแปลงไฟล์ให้อยู่ในรูปแบบที่พร้อมสำหรับการนำไป Authoring (จะไม่ไปแปลงในโปรแกรม Authoring DVD หรือ โปรแกรม Burn แผ่น เด็ดขาด อย่างในตัว Scenarist จะไม่มีฟังชั่น Encode มาให้เลย) โปรแกรมที่ว่า อย่างเช่น ProCoder, Compressor, Cleaner, Sorenson Squeeze, MainConcept Encoder ฯลฯ หรือ จะใช้ Hardware เฉพาะก็ได้ ซึ่งจะได้เรื่องความเร็ว พวกบริษัทออกแบบ-ทำต้นฉบับดีวีดีโดยเฉพาะ หรือ โรงปั๊ม นิยมใช้กัน ...

3. นำไฟล์ที่ได้จากการ Encode มาทำ Authoring ด้วยโปรแกรม Authroing โดยเฉพาะ เช่น โปรแกรมที่บอกไว้ข้างบน (Sonic Scenarist, Apple DVD Studio Pro, DVD Lab Pro ฯ) โดยที่โปรแกรม Authoring ปกติสามารถเบิร์นต้นฉบับ, ยิงลง DLT หรือ ส่งไฟล์ไปเข้าเครื่องทำ stamper เพื่อปั๊มแผ่นได้เลย ...

อุ้ย ขออภัยครับ เขียน ๆ ไปชักยาวไปเรื่อยล่ะ ...       ตอบไล่ ๆ กับคุณเนสเลย เสริม ๆ กันไปครับ คนละมุมสองมุม ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-12 05:04 ]
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12

เข้ามาสอยความรู้ด้วยคน....
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
ตอบกลับโพส 6 โพสของ (vfspostwork)
อ่านอาการมา น่าจะเป็น Alias จากการ Downscale น่ะครับ
ถ้าเป็นซี่หวีเพราะ filed ส่งผลกับขอบวัตถุที่น่าจะเฉพาะเวลาวัตถุเคลื่อนไหว
แล้วเกิดขอบซ้อนเป็นซี่หวี
แต่ถ้าเกิดกระพริบบนเสื้อลาย หรือขอบวัตถุเส้นตรง น่าจะมาจาก การDownsclae ที่ไม่ละเอียดกระมัง
อันนี้ผมก็ไม่รู้แฮะ คาดเดาจากที่อ่านไม่เห็นภาพ ไม่กล้าฟันธง แหะๆ

ปล.ตกลงเค้าเรียก Authoring เหรอครับ  นึกว่า Authorize ปล่อยไก่มาตั้งนาน 55555
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7731
ความดี
5980
เครดิต
6424
จิตพิสัย
6162
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
มาอ่านด้วยคน
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
อ้างอิง
อ่านอาการมา น่าจะเป็น Alias จากการ Downscale น่ะครับ
ถ้าเป็นซี่หวีเพราะ filed ส่งผลกับขอบวัตถุที่น่าจะเฉพาะเวลาวัตถุเคลื่อนไหวแล้วเกิดขอบซ้อนเป็นซี่หวี
แต่ถ้าเกิดกระพริบบนเสื้อลาย หรือขอบวัตถุเส้นตรง น่าจะมาจาก การDownsclae ที่ไม่ละเอียดกระมัง

อ่อเข้าใจแล้วครับ น่าจะใช่แล้วล่ะ Downscale แล้วกลายเป็นเส้นบาง ๆ คล้ายกรณีเส้นกราฟฟิคขนาด 1 pixel ที่ห้ามใช้ เพราะพอเอาเข้าวีดีโอแล้วสั่นเป็นเจ้าเข้า ...
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3950
ความดี
1946
เครดิต
2542
จิตพิสัย
1459
จังหวัด
กาญจนบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-13
  ขอบคุณครับ เข้ามาอ่านด้วยคนครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6415
ความดี
4254
เครดิต
4505
จิตพิสัย
5098
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-14
ได้ความรู้เพิ่ม..
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้