สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2506เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

รบกวนถามพี่ๆเกี่ยวกับการ Export ใน PR cs5 หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
คืออยากรบกวนถามพี่ๆว่าใน PR cs5 นั้น สามารถ Export ออกมาเป็น VOB ได้หรือเปล่าครับผม
หรือ เปลี่ยนนามสกุลจาก m2v เป็น vob ในตอนตั้งค่า Export ได้ไหมครับ
รบกวนขอคำชี้แนะหน่อยครับผม
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

รู้สึกจะไม่ได้นะครับ
ส่วนตัวผมมักจะชอบ Export เป็น AVI แล้วไปให้ Procoder ช่วยถ้าหากอยากได้ VOB
ไฟล์ VOB เนี่ยต้องให้โปรแกรมประเภท Authoring ทำให้นะครับมันเป็นไฟล์โครงสร้างของแผ่น DVD
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
ถ้าเกิด Export มาเป็น AVI แล้ว ไปใช้ Procoder แปลงเป็น VOB คุณภาพจะดรอฟลงไปอีกใช้ไหมครับ
ที่ผม Export เป็น VOB เพราะเวลาไรท์แผ่นโปรกแกรมที่ผมใช้มันต้องเป็น VOB ถึงจะเจอไฟล์อ่ะครับ
พี่ๆพอจะมีโปรแกรมไรท์แผ่นตัวไหนแนะนำไหมครับ  ผมเคยใช้ nero แต่ไฟล็ก็ต้องเป็น VOB ถึงจะเจอครับ เวอร์ชั่นที่ผมใช้ 7 กับ 10 ครับ แต่ตอนนี้ใช้ BurnAware อยู่ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ไม่ได้ครับ ได้อย่างมากก็ .mpg เพื่อส่งต่อไปยังโปรแกรมอื่นๆ ช่วยแปลงให้เป็น .vob ครับ เช่น ProCoder หรือโปรแกรมพวก Sony DVD Architecture หรือ โปรแกรมสร้างแผ่น DVD ทั้งหลาย แนะนำนะครับ ตัดต่อเสร็จแล้ว ให้ไปที่ File -Adobe Dynamic Link -Send to Encore มันจะส่งโปรเจคต์ของเราเข้าโปรแกรม Adobe Encore DVD เพื่อสร้าง DVD และเมนูต่างๆ แล้วก็ไรท์ออกเป็นแผ่น DVD เลย มันจะแปลงเป็น VOB ให้ในตัวครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลง Adobe Master หรือ Adoิe Premium Production นะครับ ถึงจะลิงค์กันได้ทั้ง Premiere, After Effect, Encore อีกวิธีก็ Export ออกเป็น MPEG2 DVD แล้วส่งเข้าโปรแกรม Procoder แปลงให้เป็น .vob แล้วไรท์ลงแผ่นด้วย Nero อีกทีหนึ่งครับ

คือ ที่ผมเคยทำมันเป็นดังที่กล่าวมา แต่ก็ไม่รู้ท่านอื่นทำอย่างไรกัน อาจจะมีวิธีอื่นที่ดีกว่าผมครับ ลองฟังอาจารย์ทั้งหลายมาตอบแล้วกันครับผม

ด้วยความเคารพ  
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-16
ตอบกลับโพส 3 โพสของ (boonyarit)
ขอบคุณพี่ๆครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-16
ผม export avi แล้วเอา procoder แปลงเป็น vob ครับ....ถ้าไม่อยากให้คุณภาพเสียก็ ไรท์เป็ทไฟล์ data เอาละกันครับ แต่ถ้าต้องส่งเป้น vob ก็ต้องยอมครับแต่มันคงไม่ได้เสียถึงขั้นรับไม่ได้หรอกครับ
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-16
ตอบกลับโพส 5 โพสของ (job4922)
ขอบคุณพี่ job4922 ครับผม

รบกวนถามอีกเรื่องนะครับผม ปกติผมใช้ Edius v.5.5 ตัดต่อ แต่ไฟล์ที่ตัดเป็น AVCHD เวลาเลยไม่ลื่นต้อง เรนเดอร์ก่อนซึ่งใช้เวลานานมาก
แต่ พอใช้ PR cs5 แล้ว ไฟล์ตัดได้ต่อเนื่อง ไม่ต้องเสียเวลาเรนเดอร์ ถ้าเกิดผมใช้  Edius 6.1 จะตัดได้ต่อเนื่องเหมือน PR cs 5 หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับผม
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-16
อ้างอิง
ถ้าเกิด Export มาเป็น AVI แล้ว ไปใช้ Procoder แปลงเป็น VOB คุณภาพจะดรอฟลงไปอีกใช้ไหมครับ
ที่ผม Export เป็น VOB เพราะเวลาไรท์แผ่นโปรกแกรมที่ผมใช้มันต้องเป็น VOB ถึงจะเจอไฟล์อ่ะครับ
พี่ๆ พอจะมีโปรแกรมไรท์แผ่นตัวไหนแนะนำไหมครับ  ผมเคยใช้ nero แต่ไฟล็ก็ต้องเป็น VOB ถึงจะเจอครับ เวอร์ชั่นที่ผมใช้ 7 กับ 10 ครับ แต่ตอนนี้ใช้ BurnAware อยู่ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ถ้าคุณจะนำไปเปิดในเครื่องเล่น DVD มาตรฐาน คุณต้องแปลงครับ เป็นภาคบังคับ ปรับบิตเรตให้สูงหน่อยก็ได้ครับถ้ากลัวเสียคุณภาพ เต็มที่ได้ไม่เกิน 9.8 Mbit/sec ...

ProCoder มีพรีเซตที่สามารถแปลงแล้วได้โครงสร้างเป็น DVD เลย เป็น Video_TS และ Audio_TS นำสองโฟลเดอร์นี้ไป Write ลง DVD แบบ Data ปกติได้เลย ...

โปรแกรมที่เบิร์นแผ่นก็ Nero นั่นแหล่ะครับ เลือก DVD Data ธรรมดา เพราะข้อมูลมันเป็น DVD (Video_TS/Audio_TS) มาแล้ว อย่าไปตั้งเป็น DVD Video มันจะงง ...
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-16
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 7 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-16 18:02  :

ถ้าคุณจะนำไปเปิดในเครื่องเล่น DVD มาตรฐาน คุณต้องแปลงครับ เป็นภาคบังคับ ปรับบิตเรตให้สูงหน่อยก็ได้ครับถ้ากลัวเสียคุณภาพ เต็มที่ได้ไม่เกิน 9.8 Mbit/sec ...

ProCoder มีพรีเซตที่สามารถแปลงแล้วได้โครงสร้างเป็น DVD เลย เป็น Video_TS และ Audio_TS นำสองโฟลเดอร์นี้ไป Write ลง DVD แบบ Data ปกติได้เลย ...
.......

ขอบคุณครับผม พี่ vfspostwork
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้