สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2112เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

จะถ่าย ซ้อนคนยังไงคะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
560
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คืออยากถ่านแบบว่า มิคนเดยวกัน 2 คนในฉากเดียว 
ใช้กรินซ้อน หรือ ถ่ายซ้อน คะ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2907
ความดี
2396
เครดิต
2534
จิตพิสัย
2606
จังหวัด
เชียงใหม่
อะไรก็ได้ครับ

1. ถ้าคนไม่ได้อยู่ใกล้กันมาก แบบว่าเดินไม่ซ้อนกัน ใช้ถ่ายสองครั้ง แล้วมาซ้อนภาพแบบ Mask ใน AE สะดวกกว่าครับ
     เพราะไม่ต้องจัดแสงใน Green screen

2. ถ้าอยู่ใกล้แบบซ้อนกัน  การทำ mask จะค่อนข้างยาก แต่ก็ทำได้โดยการปรับ mask ไปทีละน้อยๆ  ใช้ Green screen
     น่าจะดีกว่าครับ

ยังไงผมว่า ยากที่สุดน่าจะเป็นตอนวางแผนถ่ายครับ  ส่วนที่ภาพยนต์บางเรื่องที่ทำแบบคล้องคอกันหรือคล้องแขนกันนี่
ไม่ทราบครับ รอผู้รู้ละกัน  (ถ้าเป็นผมจะใช้คนหุ่นเหมือนกันสองคน พอคล้องคอกันก็เอาหน้าอีกคน mask แล้วแปะเข้าไป เหอๆ)
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4782
ความดี
5756
เครดิต
6295
จิตพิสัย
7024
จังหวัด
เพชรบุรี
อย่าลืมเรื่องตั้งตำแหน่งของกล้องให้นิ่งด้วยนะครับ..ถ้าเฟรมมันเหลื่อมกัน(สำคัญมากตรงนี้)
มันจะดูไม่สมูทครับ
ถ่ายทีละครั้งทีละตัวละครแล้วเอามาซ้อนทับกัน 2เลเยอร์ปรับความเข้มตามความเหมาะสมของแต่ละเลเยอร์
ถ้าเดาไม่ผิดคงประมาณโฆษณาที่มี วิทวัท 2 คนอะป่าวครับ
ผมเคยดูเบื้องหลังเค้าจำทำประมาณนี้ครับ

เรื่องบทสำคัญครับ
เวลาคุยกันก้ออาจะใช้ตัวละครแทนสักตัวหนึงไว้คุยกันแต่ให้เค้าอยู่นอกเฟรม
แต่ตาเราจะต้องมาร์คตำแหน่งที่เราคุยกันให้ดีเช่นการมองหน้า สบสายตาคู่สนทนาบ้างไรงี้
อย่างคห.ข้างบนบอกครับต้องเตรียม พรีโพดัคชั่นดีๆ

ลองดูครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เตรียมการดีๆ ถ่ายซ้อนแล้วค่อย mask ก็ไม่ยากจนเกินไปครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
560
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-19
ขอบคุณทุกความเห็น ค่ะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้