สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2351เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอถามผู้รู้เรื่องระบบเฟรมครับผมใน premeire cs5

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมมีความเข้าใจส่วนตัวว่า ระบบ PAL = 25 fps NTSC=23.9/24/30....fps 
สิ่งที่ผมเจอโดยบังเอิญมันเริ่มต้นที่ว่า ปกติผมทำงานใน premeire CS5 จะตั้ง project1280*720 PAL25 fps และ EXPORT เป็น Mp2  ปกติก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่วันนี้พอ Export เสร็จแล้วเปิดดู 99% ออกมาได้ดั่งใจ แต่มันก็จะมีกระตุกที่เสียงนิดนึง ....ผมก็ทำซ้ำอีกหลายครั้งไอ้เสียงที่กระตุกมันก็เปลี่ยนที่ไปเรื่อยๆ
ส่วนเรื่องภาพปกติดีไม่มีความเสียหาย  คราวนี้พอทำหลายครั้งเข้าเริ่มเซ็ง เลยลองหาตัวExport ใหม่
เคยอ่านกระทู้ของคุณเอก ว่าเค้าใช้ H.264
ผมก็ลองใช้ Format : H.264
                     Preset : HDTV 720p 25 High Quality
                     แต่พอมาเชคระบบเฟรมมันบอกว่าเป็น NTSC
                     แต่จำนวนเฟรมที่ระบบset ให้ไว้ก็คือ 25 fps ปกติ
                     สรุปงานออกมาดีทั้งภาพและเสียงได้ไฟล์ Mp4 มาครับ ไฟล์เล็กกว่า Mp2 
                     ผมก็มาต่อที่โปรแกรม Win X HD เพื่อเขียนโครงสร้างDVD
                     พอโยนไฟล์งานเข้าไปมันให้ผมเลือเป็น NTSC เลยครับ
                     จริงๆแล้วจะเปลี่ยนเป็น PAL ก็ได้แต่ผมก็อยากลองของใหม่
                     พอเสร็จแล้วเขียนลงแผ่นเปิดดูใน TV ภาพไม่มีกระตุกเสียงเคลียร์ตลอด
                     ภาพเหมือนจะดีกว่า Mp2ด้วยครับ
ผมอยากขอความรู้ของพี่ๆทั้งหลายว่าที่ผมทำมานี้มั่วรึเปล่าครับ เพราะผมเริ่ม Project ด้วย PALแต่มาจบที่ NTSC
และช่วยอธิบายเรื่องนี้ให้กระจ่างหน่อยครับ ครั้งหน้าผมจะได้ไม่มั่วอีก ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2521
ความดี
2199
เครดิต
2313
จิตพิสัย
1938
จังหวัด
มารอคำตอบด้วยคน
เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด

อันดับแรก "สิ่งที่ผมเจอโดยบังเอิญมันเริ่มต้นที่ว่า ปกติผมทำงานใน premeire CS5 จะตั้ง project1280*720 PAL25 fps และ EXPORT เป็น Mp2  ปกติก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่วันนี้พอ Export เสร็จแล้วเปิดดู 99% ออกมาได้ดั่งใจ แต่มันก็จะมีกระตุกที่เสียงนิดนึง ....ผมก็ทำซ้ำอีกหลายครั้งไอ้เสียงที่กระตุกมันก็เปลี่ยนที่ไปเรื่อยๆ
ส่วน เรื่องภาพปกติดีไม่มีความเสียหาย
" ผมว่าอาจจะเป็นที่ตัว hardware หรือ software ของคอมที่ใช้เล่น และไม่ทราบว่า เล่นที่คอมใช่มั้ยครับ ไม่ได้ทำแผ่นไปดูที่ทีวี ถ้าดูในคอมเป็นเช่นนั้น แสดงว่าอย่างที่ผมคิดครับ

อันดับที่2"ผมก็ลองใช้ Format : H.264
                     Preset : HDTV 720p 25 High Quality
                     แต่พอมาเชคระบบเฟรมมันบอกว่าเป็น NTSC
                     แต่จำนวนเฟรมที่ระบบset ให้ไว้ก็คือ 25 fps ปกติ
                     สรุปงานออกมาดีทั้งภาพและเสียงได้ไฟล์ Mp4 มาครับ ไฟล์เล็กกว่า Mp2
                     ผมก็มาต่อที่โปรแกรม Win X HD เพื่อเขียนโครงสร้างDVD
                     พอโยนไฟล์งานเข้าไปมันให้ผมเลือเป็น NTSC เลยครับ
                     จริงๆแล้วจะเปลี่ยนเป็น PAL ก็ได้แต่ผมก็อยากลองของใหม่
                     พอ เสร็จแล้วเขียนลงแผ่นเปิดดูใน TV ภาพไม่มีกระตุกเสียงเคลียร์ตลอด
                     ภาพเหมือนจะดีกว่า Mp2ด้วยครับ
"
พอมาเข้าโปรแกรมประพันธ์ dvd มันก็จะแปลงไฟล์ที่นำเข้ามาให้เป็น Mp2 อยู่ดีละครับ แต่จะมาในรูปแบบไฟล์ .vob แล้วมันก็จะสร้างเฟรมจำลองที่ดูหลอกๆจาก 25 เป็น 29 ให้ (เพราะเลือกเป็น ntsc) พอมาดูทีวี ก็เนียนละครับปกติ

ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ อันนี้จากประสบการณ์ผมเอง
[ แก้ไขล่าสุดโดย motion-a เมื่อ 2011-01-26 11:07 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้