สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3406เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ไม่เข้าใจเรื่องการทำ sequence รายการครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
397
ความดี
432
เครดิต
390
จิตพิสัย
331
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือจะทำ scoop รายการสั้นวาไรตี้ แต่ไม่เคยทำมาก่อน ลองศึกษาเองดู เห็นบอกว่าต้องทำเรื่อง sequence ด้วยว่าจะถ่ายทำยังไง ที่ไหนบ้าง จะได้คุยกับ freelance ได้ถูก กรณีจะให้ freelance ถ่ายทำให้ พอจะอธิบายและมีตัวอย่างประกอบไหมครับ ไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ  (เครียดด้วยไม่รู้ปรึกษาใครดี)

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
อันนี้ถ้าต้องเอาไปออนแอร์ล่ะก็น่าหนักใจแทนจริงๆ

เอาง่ายๆอย่างนี้นะครับ คือซีเคว้นของสกู๊ปก็คือการกำหนดลำดับก่อนหลังของเนื้อหาในสกู๊ปคุณนั่นเเหละ
คุณจะลำดับเรื่องอย่างไรเอาอะไรขึ้นก่อนหลัง สมมติในความยาว 3 นาทีจะมีการพูดถึงเรื่องอะไรบ้าง
จะเอาเรื่องอะไรขึ้นก่อนหลัง ก็ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะบอกเล่าด้วยอะไรก่อนต่อด้วยอะไรและจบด้วยอะไร

ในการทำสกู๊ปผมมักจะใช้ซีเคว้นหากินง่ายๆสุดก็คือ
Intro จะเปิดอย่างไรให้คนติดตามต่อ
Body อธิบายเนื้อหาของสกู๊ปเรา อาจแบ่งออกเป็นอีกหลายๆส่วนก็ได้ขึ้นกับความยาว
Conclusion สรุปให้ติดใจคนดู

แต่ผมว่านะ คนถ่ายฟรีแลนซ์ไม่ค่อยจะถามเรื่องซีเคว้นเท่าไหร่
จะถามแค่ว่าจะให้ถ่ายอะไรที่ไหนก็ว่ามาเพียงแค่บอกอารมณ์ที่ต้องการ
หรือมุมภาพที่ต้องการก็พอมั้ง อยู่ที่คุณนั่นแหละ

เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ รอคนอื่นมาช่วยดีกว่าเน้อ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9275
ความดี
7583
เครดิต
7850
จิตพิสัย
8176
จังหวัด
sequence 1 ประกอบด้วย ซีน หลายๆ ซีนมารวมกัน
sequence 2 ประกอบด้วย ซีน หลายๆ ซีนมารวมกัน
  sequence ลำดับ อื่นๆ ก็ประกอบด้วย ซีน หลายๆ ซีนมารวมกัน
          (เป็นความเข้าใจส่วนบุคคลนะครับ)
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
397
ความดี
432
เครดิต
390
จิตพิสัย
331
จังหวัด
ยังไงก็ขอบคุณด้วยนะครับ จะพยายามเรียนรู้ต่อไปครับ ช่วยเอาใจช่วยด้วยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้