สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6390เข้าชม
  • 10ตอบกลับ

เกี่ยวกับ mixer กับ permiere pro

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6112
ความดี
6490
เครดิต
7535
จิตพิสัย
4794
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สหวัดดีครับ พี่ๆๆ

ผมอยากทราบว่า เราจะเอา มิกเซอร์ ต่อกับคอมได้ไหมครับ **

แล้วเวลาเราตัดต่องาน เวลา ควมคุม เสียง อ่ะครับ

ใช้ปรับที่มิกเซอร์แทน ได้หรือป่าวครับ  ผม ว่า สะดวก ดีครับ

ปรับในคอมลำบากครับ มีพี่ๆๆ ท่านไหน ใช้ อยู่บ้าง ครับ

แล้ว มิกเซอร์ รุ่นไหน รอง รับ บ้าง ครับ ** ขอบคุณ ครับ

ปล.. เห้น ที่ เวิก พ้อย เค้า ทำ กัน อ่ะ ครับ **

http://www.bansuphan.com/board/index.php?topic=759.0

แบบนี้ใช้ได้ป่าวครับ **

[ แก้ไขล่าสุดโดย ampower2 เมื่อ 2011-02-02 02:38 ]
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

อุปกรณ์ที่ว่ามันมาได้สองรูปแบบครับ รูปแบบ Mixer ที่มิกซ์ในตัวก็ได้ คุมโปรแกรมก็ได้ กับอีกแบบ คือ Control Surface อันนี้มีแต่ปุ่มควบคุมอย่างเดียว มิกซ์เองไม่ได้ ... โปรแกรมทำเสียงทุกตัวสนับสนุนหมด แต่สำหรับโปรแกรมตัดต่อ ค่อนข้างหาได้น้อย ที่พอรู้ก็คือ Avid Media Composer จะใช้ Control Surface ของ Digidesign มาคุมได้ เพราะค่ายเดียวกัน ...

Mixer :

Control Surface :

[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-02-02 03:40 ]
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

คือ โปรแกรมตัดต่อ มันไม่ได้ใช้โชว์ผลงานในแบบ Real-Time ครับ
คือมีการอิดีทนู่นนี่ไปเรื่อยเปื่อย
ฉะนั้นเรื่องบังคับมิกเซอร์นี่
วิธีที่ดีที่สุดก็คือการเซ็ตคีย์เฟรมนั่นแหละครับ สะดวกสุดแล้ว
แต่ถ้าเราทำงานแบบเมื่อก่อน
ที่เป็นการตัดแบบลิเนียร์มันต้องเรคคอร์ตเทปไปเลย หรือตัดออนแอร์ไปเลย
แบบนั้นมันก็เหมาะกับการที่จะต้องมีมิกเซอร์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ
เพราะมันต้องปรับแต่งเสียงแบบ Real-Time รูดมิกเซอร์เลยง่ายกว่า
เงิน
6112
ความดี
6490
เครดิต
7535
จิตพิสัย
4794
จังหวัด

ขอบคุณมากครับ **

ไม่ทราบว่า พี่ vfspostwork  ชื่อ อะไร ครับ ผมม

ค่อยให้คำปรึกษา ผม มาตลอด ***

ผม ชื่อ แอม น่ะ ครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ครับ ***

แล้ว ตัว Mackie ProFX8 มันใช้กับ permiere ได้ไหมครับ ***

[ แก้ไขล่าสุดโดย ampower2 เมื่อ 2011-02-02 03:11 ]
เงิน
6112
ความดี
6490
เครดิต
7535
จิตพิสัย
4794
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02

ถ้าผมเสียบ เจ้า Mackie ProFX8 กับคอมแล้ว มัน จะขึ้น ไดร์เวอร์ ตรงนี้ให้ป่าวครับ **
เงิน
6112
ความดี
6490
เครดิต
7535
จิตพิสัย
4794
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02

พี่ๆๆ ช่วย อธิบาย 4 หัวข้อนี้หน่อย ครับ ว่า แตกต่าง กันยังไง ครับ /*

ขอบคุณมากครับ *
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02
ไม่เป็นไร ๆ ปกติถ้าพอจะรู้งู ๆ ปลา ๆ อะไรอยู่บ้าง ถึงไม่มีใครเทียบเชิญก็จะพยายามเสนอหน้าเข้าไปทุกกระทู้ที่โอกาสอำนวยอยู่แล้วครับ ... พี่ชื่อพัดครับ ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกัน ...

อ้างอิง
ถ้าผมเสียบ เจ้า Mackie ProFX8 กับคอมแล้ว มัน จะขึ้น ไดร์เวอร์ ตรงนี้ให้ป่าวครับ **

มันคือหน้าอะไร มองไม่ชัด ถ้าเป็นเรื่องคุมมิกเซอร์ด้วยฮาร์ดแวร์ Control Surface ไม่น่าจะขึ้นนะ ดูจากลักษณะแล้ว Mackie ProFX8 ตัวนี้เป็นแค่ Analog Mixer ธรรมดา ๆ นี่เอง, ช่อง USB ที่ให้มา คงไว้แค่ส่งสัญญาณไปบันทึกในคอมพิวเตอร์ หรือ รับสัญญาณจากคอมพิวเตอร์มามิกซ์เท่านั้น หมดลุ้นที่จะเอาไปควบคุมมิกเซอร์ (Volume Fader) แบบ Control Surface ... ในส่วนของการต่อกับคอมพิวเตอร์ ลักษณะการทำงาน มันน่าจะคล้าย ๆ กับซาวด์การ์ดนั่นแหล่ะครับ แต่เป็นแบบที่เรียกว่า USB Audio Interface มีช่อง Audio Input/Output เพิ่มขึ้นมา โปรแกรมไหนอัดเสียงได้ เล่นเสียงได้ ก็ใช้ช่องนี้ได้หมด ...

ปล. แต่ถ้าหน้าที่ว่านี้เป็นเรื่องของซาวด์การ์ด มันก็จะขึ้นทั้ง Tab Input และ Output เลย (Input เอาเสียงจากมิกเซอร์มาบันทึก / Output ส่งเสียงจากคอมพิวเตอร์ไปมิกซ์รวมกับช่องอื่น ๆ ในมิกเซอร์) ...

เป็นการคาดเดานะครับ (แต่ค่อนข้างชัวร์ล่ะ) เพราะไม่ได้ใช้ทั้ง Premiere และ Mackie ProFX8 เหมือนกัน ...

อ้างอิง
พี่ๆๆ ช่วย อธิบาย 4 หัวข้อนี้หน่อย ครับ ว่า แตกต่าง กันยังไง ครับ /* ขอบคุณมากครับ *

มันคือโหมด หรือ ลูกเล่นการมิกซ์เสียงแบบ Real-Time ครับ ... แต่ต้องปูพื้นฐานตรงนี้ก่อนว่า เวลาเรามิกซ์เสียง โดยเฉพาะตรงส่วนการปรับ Volume (หรืออะไรก็ได้ในมิกเซอร์คล้ายกันหมด) เราทำได้ 2 แบบเป็นอย่างน้อย ... แบบแรกพื้นฐานที่สุด คือ การใช้คีย์เฟรม ใช้เมาส์เลื่อนเส้นเสียงในแทรค Audio ที่อยู่ใน Timeline เพื่อปรับระดับเสียงตามที่ต้องการ สามารถปรับได้ละเอียดแบบเป๊ะ ๆ แต่กินเวลาอยู่สักหน่อย ... กับแบบที่ 2 คือ โยก Volume Fader เอาเลย เหมือนทำงานกับแท่นมิกซ์ในห้องอัดเสียง (ตรงนี้เหมือนจะเรียกว่า Automation คล้ายกันหมดทุกโปรแกรม) กด play ปั๊บ ก็เริ่มโยกเริ่มมิกซ์กันเลย มันไม่เป๊ะหรอกเพราะเขาไม่สน อาศัยความรู้สึกจับเอา (หูต้องดี ลำโพงต้องไม่หลอก ห้องต้อง Acoustic ดีระดับนึง ก็จะทำให้ตัดสินใจได้เที่ยงตรงขึ้น) พอเล่นจบก็มิกซ์เสร็จพอดี (ถ้าไม่มีแก้นะ ซึ่งส่วนใหญ่จะมีแหล่ะ เล่นซ้ำกันอีกหลายรอบ) ... แต่ปกติสองวิธีนี้ก็จะใช้ร่วมกันได้ อาจจะโยก Volume Fader กันก่อนสักรอบให้ได้งานหยาบ ๆ แล้วมาปรับละเอียดอีกครั้งด้วย Key-Frame หรือใครถนัดอะไรจะเืลือกทำงานแบบนั้นไปเลยก็ได้ มันก็มีวิธีจบงานได้ทั้งคู่ ...

ส่วน 4 โหมดที่ Premiere ให้มา ขอเดาแล้วกันครับ คงเรียกชื่อคล้ายกันหมดทุกโปรแกรมนั่นแหล่ะ ...

Read - เอาค่าระดับเสียงที่เราบันทึกไว้ก่อนหน้านี้มาใช้ เวลาเล่นเราเคยโยกไว้ยังไง ปุ่ม Volume Fader จะวิ่งขึ้น ๆ ลง ๆ ตามนั้นเหมือนผีหลอก ...
Write - สำหรับบันทึกการโยกปุ่ม Volume Fader ของเรา สั่งเล่นปั๊บ ก็เริ่มโยกเลย ...
Latch กับ Touch - ก็คือการ Write นั่นเอง แต่จะเหมาะสำหรับการแก้งานมากกว่า ต้องลองเล่นดูจะพอเข้าใจความแตกต่างได้เอง อธิบายมันจะงง ...

ถ้าเราต่อ Control Surface เข้าไป มันก็จะทำงานในลักษณะนี้เหมือนกัน ... ยังไงก็อย่าเพิ่งเชื่อครับ (คือห่างมานานเหมือนกัน) ยังไงลองด้วยตัวเองก่อน มันไม่ยากเท่าไหร่ ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-02-02 05:36 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
i-popba เงิน +1 2011-02-02 จริงใจที่ให้ข้อมูลดีๆ นับถือครับ.
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2857
ความดี
2449
เครดิต
2769
จิตพิสัย
2227
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02
เข้ามาขอเก็บความรู้ครับ
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02

คุณพัดเป็นคนที่จริงจังจริงใจที่จะแชร์ความรู้ให้ทุกคน
และเป็นอีกคนที่ผมนับถือนำ้ใจครับ...
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 8 ต้นฉบับโพสโดย i-popba เมื่อ 2011-02-02 18:34  :

คุณพัดเป็นคนที่จริงจังจริงใจที่จะแชร์ความรู้ให้ทุกคน
และเป็นอีกคนที่ผมนับถือนำ้ใจครับ...

เพราะสังคมที่นี่เป็นสังคมที่จริงใจด้วยครับ คนในสังคมนี้ส่วนใหญ่ก็น่ารัก เราก็เลยสบายใจที่จะแชร์อะไร ๆ ร่วมกัน ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4741
ความดี
4200
เครดิต
3751
จิตพิสัย
3780
จังหวัด
ภูเก็ต
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-10
ว้าว เก่งจริงๆ ครับ ขอคารวะ ผมทำตัดในพรีเมียร์ และจะเรนเดอร์ออกมาทำในเวกัส มันจะง่ายกว่า
แต่ถ้างานยากส์ หินๆ ก็จะไปทำบน cubase นะครับ ที่เคยใช้ เพื่อคอนโทรลมิกซ์ ก็กับ Cubase นี่แหละครับ
ผมว่า ถ้าไม่ได้ทำงานเพลงแบบจริงจัง ทำบนคอมจะง่ายกว่า เพราะเคยทำเสียงละครมาแล้ว ตั้งแต่ใช้
แมนนวล ปล่อยมือ  ลงเบต้า 2 tracks  ใช้มิกซ์ของ mackie  ทรมานใช้ได้ ตอนต้องทำหลายๆเสียง
แต่เดี๋ยวนี้ ทำบนคอมมันจะแม่นกว่านะครับ สบายกว่าใช้มือ fade จริง  
ขอบคุณข้อมูล  นะครับ อีกหนึ่ง ความคิดเห็นนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้