สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 9734เข้าชม
  • 41ตอบกลับ

ลดอย่างรุนแรง Sony HVR-Z7P

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
ค่า i-link เป็น enable แล้วครับ
ส่วน firewire / ieee 1394 ถ้าหมายถึง enable ใน device manager ของ pc แล้วละก้อ ได้ลองเปิดปิดแล้วครับ
VCR เล่นเทปได้แน่นอน ลอง play จากตัว vdo แล้วดูได้ตั้งแต่ต้นจนจบ
ตอนนี้ที่ลอง load ลงมาคือตัว freeware ของ Exsate DV Capture Live ครับ
มันไม่เห็นไฟล์เหมือนกัน บอกเราว่า no signal และ any DV device not found

link ที่ให้มายิงไม่เข้าเลยครับ
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 14 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-04-06 11:24  :
ต้องดูว่าทำอะไรไปบ้าง ... อย่างเบื้องต้น ปรับโหมดที่กล้องเป็น Playback (โหมดเล่น ไม่ใช่โหมดถ่ายภาพ), เวลาคอมกับกล้องมันต่อกันได้เจอสัญญาณ ที่ LCD กล้อง มักจะขึ้นว่า DV In (ถ้าจำไม่ผิด) แล้วที่คอมก็จะสัญญาณบอก เช่น เสียง หรือ icon ตรง task bar ปรากฏขึ้นมา ต้องมีตรงนี้ก่อน แล้วโปรแกรมตัดต่อถึงจะ capture ได้ ...

อยู่ที่ mode เล่น VCR แน่นอนครับ ปัญหามันคือ ตอนนี้ไม่มีสัญญานตอยกลับใดๆ ให้รับทราบเลย
ว่ามีการ connect ระหว่างกันและกัน
driver ของ IEEE-1394 ก็ update แล้วครับกับ win 7 ที่ใช้อยู่
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2412
ความดี
1889
เครดิต
2226
จิตพิสัย
2932
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
จากที่พี่บอกมา
no signal และ any DV device not found
มันหมายความว่า computer มัน detect หาตัวกล้องไม่เจอครับ

ผมเคยเจอปัญหาลักษณะเช่นนี้เหมือนกันครับ (แต่กับกล้อง MiniDV รุ่นอื่นนะครับ)
แบ่งเป็น 2 กรณีครับ

1. พอร์ต Firewire ที่ตัวเครื่องมีปัญหาครับ
วิธีแก้ ผมใช้ Portable MiniDV เป็นตัว capture แก้ขัดชั่วคราวไปก่อน
http://www.sonystyle.com/webapp/wcs/stores/servlet/ProductDisplay?storeId=10151&catalogId=10551&langId=-1&productId=11034889#additionalImage1%22
(ถ้ารีบใช้งานจริงๆ เอาม้วนมาให้ผมใช้เจ้าตัวนี้ capture ให้พี่เอางานกลับไปทำก่อนได้ครับ)

2.การ์ด Firewire ในเครื่องอาจจะมีปัญหาครับ
วิธีแก้
    2.1) ถ้าเป็นการ์ดแบบ onboard ก็ให้ซื้อแบบการ์ด Firewire แบบที่ต่อกับ slot มาใช้ครับ
    อันละไม่น่าจะเกิน 500 บาทครับ
    2.2) ถ้าเป็นการ์ดแบบไม่ใช่ onboard ก็ให้พี่ถอดออกมาครับ แล้วใช้ยางลบขัดตรงทองแดง
    แล้วลองใส่เข้าไปใหม่ครับ ถ้าไม่ได้อีกอาจจะทำตามข้อแรกครับ

3. สาย Firewire อาจจะมีปัญหา (เป็นไปได้น้อยมาก แต่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้เลย)

ขออนุญาติแนะนำเท่าที่เคยเจอปัญหาแบบเดียวกันมาครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
changbox ความดี +2 2011-04-06 ให้คะแนนน้ำใจเลยครับ
เงิน
6813
ความดี
4882
เครดิต
5222
จิตพิสัย
5015
จังหวัด
ลพบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
อยู่ที่งบด้วยครับ
เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
ลองไป Capture ที่เครื่องอื่นดูสิครับ วิธีง่ายสุด
เงิน
6415
ความดี
4254
เครดิต
4505
จิตพิสัย
5098
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
ผมใช้มาปีกว่าแล้ว..2 ตัวด้วยไม่มีปัญหาเรื่องแคปใช้ sony vegas น้องๆก็ใช้ Edius กับ Premiere ก็ไม่มีปัญหา
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 17 ต้นฉบับโพสโดย smile เมื่อ 2011-04-06 14:12  :
จากที่พี่บอกมา
no signal และ any DV device not found
มันหมายความว่า computer มัน detect หาตัวกล้องไม่เจอครับ

ผมเคยเจอปัญหาลักษณะเช่นนี้เหมือนกันครับ (แต่กับกล้อง MiniDV รุ่นอื่นนะครับ)
.......

กำลังเดาว่าเป็นที่ card ครับ

ที่หาข้อมูลจากการพูดคุยครั้งนี้ให้ได้มากที่สุด เป็นเพราะอยู่ ตจว. หนะครับ
กำลังจะเดาให้เจอที่คันเสียก่อน ค่อยไปเกาให้ถูกที่คัน เพราะไม่ได้อยู่ในอำเภอเมืองด้วย
การสั่งของอาจใช้เวลา และการใช้เวลาอาจเพิ่มเป็นรอบสอง เนื่องจากสั่งของมาได้ก็จริง
แต่มาแล้วอาจใช้การไม่ได้จริง ทางร้านเขาไม่ค่อยมีของประเภทนี้ stock กันเท่าไหร่
และทางนี้ แต่ละร้านเขาจะมีเอเย่นต์หลัก ..ของจากเอเย่นต์หลักก็ไม่ได้มีให้เลือกมาก
เข้าไปร้านนึง เขาคือยี่ห้อเดียว รุ่นเดียว... อีกร้านก็คืออีกยี่ห้อ อีกรุ่นเช่นกัน
ไม่เหมือน กทม. ยกเครื่องไปร้าน ในร้านไม่มีของ เขายังไปหาของจากร้านใกล้เคียงมาใส่ให้ก่อน
เสร็จก็ยกกลับบ้าน...

ขอบคุณสำหรับ น้ำใจงดงามในวงเล็บข้อ 1 ครับ....

เงิน
2412
ความดี
1889
เครดิต
2226
จิตพิสัย
2932
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
ไม่เป็นไรครับพี่ พี่น้องวงการเดียวกัน

ปล.ผมเห็นใจคน ตจว. จริงๆครับ เพราะของหายากไม่เหมือนในกรุงเทพฯ
มีทั้งบ้านหม้อ + สะพานเหล็ก + เวิ้ง + พันทิพย์ + ...... อื่นๆอีกเพียบ
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 19 ต้นฉบับโพสโดย motion-a เมื่อ 2011-04-06 14:28  :
ลองไป Capture ที่เครื่องอื่นดูสิครับ วิธีง่ายสุด

จะลองเป็นหนทางก่อนสุดท้าย ...ก่อนสั่ง capture card ครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 16 ต้นฉบับโพสโดย changbox เมื่อ 2011-04-06 14:10  :

อยู่ที่ mode เล่น VCR แน่นอนครับ ปัญหามันคือ ตอนนี้ไม่มีสัญญานตอยกลับใดๆ ให้รับทราบเลย
ว่ามีการ connect ระหว่างกันและกัน
driver ของ IEEE-1394 ก็ update แล้วครับกับ win 7 ที่ใช้อยู่
.......

เช็คสภาพพอร์ต Firewire ทั้งสองฝั่ง (ฝั่งกล้อง และ ฝั่งคอมพิวเตอร์)

- ฝั่งกล้อง : ถ้ามีกล้อง miniDV เล็ก ๆ อะไรก็ได้ อีกสักตัว ลองเสียบเข้าหากัน (หรือลองเสียบกับคอมพิวเตอร์เครื่องอื่น) ... ถ้าขึ้น DV in ที่ LCD แสดงว่า Firewire ฝั่งกล้องไม่เสีย
- ฝั่งคอม : ลองหาอุปกรณ์ Firewire อะไรก็ได้ เช่น HD Box (Firewire) มาเสียบ ... ถ้ามองเห็น แสดงว่า Firewire ฝั่งคอมไม่เสีย

สาย ? ตกม้าตายตรงนี้มาเยอะแล้ว ถ้าสายที่มาพร้อมกล้อง หรือ มาพร้อมการ์ด Firewire จะเชื่อถือได้ แต่ถ้าไปเดินซื้อมาต่างหาก ไม่ใช่ว่าทุกเส้นจะใช้ได้ (บางทีตัวนำสัญญาณสเปคไม่ถึง) ทางที่ดีซื้อของศูนย์กล้อง แพงหน่อย แต่ชัวร์ ...

หาทางเช็ค พอร์ต Firewire กับ สาย Firewire สองจุดนี้ก่อน ...

ปล. การ์ด Firewire ลองดูที่ Chip ถ้าเป็นของ Texas Instrument (TI) หรือ A-Gere จะดีกว่า, เสถียรกว่า, ปัญหาเรื่องเข้ากันได้น้อยกว่าของ Via ... เช็คของเก่าที่มี หรือ ถ้าจะซื้อใหม่ดูที่ Chipset บนการ์ดนี้ด้วยครับ (เมนบอร์ดคอมพิวเตอร์ หลาย ๆ รุ่นให้พอร์ต Firewire มาด้วย แต่ส่วนใหญ่จะใช้ Chipset เป็นของ Via หมด แต่ของ Gigabyte มักจะใช้ของ Texas Instrument เป็นส่วนมาก) ...
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 22 ต้นฉบับโพสโดย smile เมื่อ 2011-04-06 20:05  :
ไม่เป็นไรครับพี่ พี่น้องวงการเดียวกัน

ปล.ผมเห็นใจคน ตจว. จริงๆครับ เพราะของหายากไม่เหมือนในกรุงเทพฯ
มีทั้งบ้านหม้อ + สะพานเหล็ก + เวิ้ง + พันทิพย์ + ...... อื่นๆอีกเพียบ   

ทีแรกก็ใช้แค่ handy cam กับ SD card ง่ายๆ สบายๆ
คราวนี้ up เป็น DV กับ CF card
แค่ CF ก็หายากแล้วครับ ไม่มีใครใช้กัน
เทป mini DV ไม่ต้องพูดถึง โดยเฉพาะเรื่องราคา ...60 นาที ที่นี่ขาย 250 บาท
วันที่ผมไปรับกล้อง ผมซื้อติดมือมาด้วย เพราะกลับถึงจังหวัดที่อยู่ต้องถ่ายเลย
ซื้อจากร้านที่รับกล้องนั่นแหละ... 60 บาท!!! ทุกอย่างแทบพิมพ์เหมือนกันเด๊ะ
เลยไม่รู้ว่าไหน sony แท้ sony เทียม
เจ็บใจที่คว้ามาเพียง 3 ม้วนเท่านั้นเอง
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 24 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-04-06 20:14  :

เช็คสภาพพอร์ต Firewire ทั้งสองฝั่ง (ฝั่งกล้อง และ ฝั่งคอมพิวเตอร์)

- ฝั่งกล้อง : ถ้ามีกล้อง miniDV เล็ก ๆ อะไรก็ได้ อีกสักตัว ลองเสียบเข้าหากัน (หรือลองเสียบกับคอมพิวเตอร์เครื่องอื่น) ... ถ้าขึ้น DV in ที่ LCD แสดงว่า Firewire ฝั่งกล้องไม่เสีย
.......

ยังไม่อยากโทษฝั่งกล้องเลยครับ... นับถึงวินาทีนี้ กล้องเพิ่งแกะกล่องมาได้ 6 วันเอง..
ส่วนบอร์ดเป็น onboard port ครับ ไม่เคยใช้งานมาเลย... อาจจะรูตัน ไปแล้วก็ได้
สาย firewire ที่หามาได้ เดาเอาว่ามีเพียงสายสุดท้ายในตัวจังหวัด วิ่งหาทุกร้านแล้ว
และได้แบบ 6 pin 2 ด้าน

จากแบบ firewire ใน manual จะเป็น 6 pin 1 ข้าง และ 4 พิน แบบร่อง ที่ Sony เรียกว่า i.link
อันนี้ผมก็มีครับ แต่ข้าง 4 pin ผมไม่มีช่องเสียบเข้ากับ PC หรือว่า MAC เลย
แต่หากเป็น 6 pin สองข้างสามารถเสียบได้ทั้ง PC และ MAC
เป็นด้วยสาเหตุนี้หรือเปล่าไม่ทราบ ที่มันไม่ส่ออาการ connect กันขึ้นมา

มีความเชื่อตามที่แนะนำมาครับว่าสายใหม่ใช่ว่าจะใช้ได้เสมอไป เพราะไม่ใช่สายที่ให้มากับเครื่อง
ที่นี่ศูนย์ Sony มีจริง แต่ไม่ใช่ Sony ฝ่าย broadcast
จะเป็น customer product มากกว่า พวกทีวี  dvd handy cam ทำนองนั้น
เคยถามแล้วว่าเขาไม่เกี่ยวกัน และไม่รู้จักกัน สั่งของข้ามฝ่ายกันไม่ได้
แค่ batt ผมก็มีปัญหาแล้วละครับ คงต้องวิ่งลงไปซื้อเองอีกครั้ง
เพราะ batt ที่เขาจะสั่งให้ได้เป็นของ handy cam ตัวเล็ก ทุกรุ่นเท่านั้นเอง

เงิน
2412
ความดี
1889
เครดิต
2226
จิตพิสัย
2932
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
ขอบคุณพี่ vfspostwork ครับ
เรื่อง chipset ผมเพิ่งรู้ครับว่าให้เลือกของ Texas จะดีกว่าของ VIA ครับ
ปกติไม่ได้สนใจเรื่องนี้เลยครับ

พี่ changbox ครับ ในเว็บนี้มีพ่อค้าดีๆหลายคนเลยครับ
ทั้งให้คำปรึกษาที่ดี + ราคาก็ไม่แพงด้วย
ผมใช้บริการบ่อยๆเลยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
กล้องโซนี่และเครื่องเพลย์เทปที่มีทั้ง HDV และ DV ในตัวเดียวกันจะเจอปัญหานี้ทุกคนครับ
ลองเข้าไปที่เมนูที่ให้เลือกระหว่าง HDV กับ DV แล้วเลือกเอาเลยครับ อย่างใดอย่างหนึ่ง อย่าตั้ง Auto ครับ
เพราะคอมพ์มันจะมองไม่เห็น

และถ้าใช้พรีเมียร์แบบผมต้อง Play ภาพจากกล้องแล้วกด Pause แล้วค่อยกด F5 ในพรีเมียร์นะครับ
แล้วจะพบทางสว่างครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 29#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-06
อ้างอิง
สาย firewire ที่หามาได้ เดาเอาว่ามีเพียงสายสุดท้ายในตัวจังหวัด วิ่งหาทุกร้านแล้ว
และได้แบบ 6 pin 2 ด้าน

ถ้าไปหาแบบนั้น ผมฟันธงว่าเป็นที่สายก่อนเลยล่ะครับ ยิ่งเป็นสายใส ๆ ข้างในเงิน ๆ ปาหัวหมาทิ้งได้เลย มันใช้ไม่ได้ ลองแนบรูปและยี่ห้อมาด้วยจะชัดขึ้น ... ยังไงสั่งจากทาง Sony (พันกว่า) หรือ จากแหล่งที่เชื่อถือได้ จะหมดปัญหาแล้วใ้ช้ได้ยาว ไม่หงุดหงิดใจทีหลัง ...

เช็ค Chipset ที่เมนบอร์ด้วยครับ ถ้า Via อาจจะมีปัญหาในอนาคตอีก เช่นว่า เดี๋ยวติดเดี๋ยวดับ เห็นบ้างไม่เห็นบ้าง แค๊ป ๆ ไปหลุด อะไรแบบนี้ ... ถ้าจะซื้อการ์ดก็จะได้ประหยัดค่าสายไป เพราะเขาจะแถมมาให้ด้วย (มักจะ 6 pin ทั้งสองด้าน) มันจะสั้นหน่อยแต่คุณภาพดีมาก เมื่อก่อนการ์ดที่เป็นชิพของ TI/Agere ของใหม่ประมาณสัก 800-1500 แล้วแต่ยี่ห้อ แต่ได้ทั้งการ์ด+สาย ใช้ได้เหมือนกันแต่จะประหยัดกว่าสายจากศูนย์อีก ...

อ้างอิง
จากแบบ firewire ใน manual จะเป็น 6 pin 1 ข้าง และ 4 พิน แบบร่อง ที่ Sony เรียกว่า i.link
อันนี้ผมก็มีครับ แต่ข้าง 4 pin ผมไม่มีช่องเสียบเข้ากับ PC หรือว่า MAC เลย
แต่หากเป็น 6 pin สองข้างสามารถเสียบได้ทั้ง PC และ MAC
เป็นด้วยสาเหตุนี้หรือเปล่าไม่ทราบ ที่มันไม่ส่ออาการ connect กันขึ้นมา

Sony เรียก พอร์ต Firewire ของเขาว่า i.Link หมดครับ (เพราะ Apple จดลิขสิทธิ์ชื่อ Firewire ไว้) แต่มันคือตัวเดียวกันรวมถึง IEEE1394 ด้วย ... ขั้วจะเป็น 4 พิน หรือ 6 พิน ใช้ได้หมด เพียงแต่ 6 พินจะมีไฟส่งมาด้วย 4 พินไม่มี ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้