สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 10505เข้าชม
  • 34ตอบกลับ

ข้อควรระวังเบื้องต้น ในการรับงาน อยากให้อ่านสำหรับมือใหม่

เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-26
เคยรับงานจากสตูดิโอเวดดิ้งชื่อดังแห่งหนึ่ง ในจังหวัดแห่งหนึ่ง

โดนเหมือนกันครับ ทำได้งานเดียว พวกผมพากันออกมาเลย

้ใช้ซะคุ้ม แต่ผลตอบแทนนี่ ออกมารับงานเอง ยังดีกว่า
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-26
ตัวผมเองเปิดโปรดักชั่นเฮาส์มา 10 ปีกว่าแล้ว ไม่รวยซัก เพื่อทำมาค้าขายเป็นอาเสี่ยขับเบนซ์กันไปหมดแล้ว

แต่ก็เจอมาเกือบครบแบบที่คุณเล่าเลย ทั้งเขี้ยว เบี้ยว โกง เฉยๆไม่จ่าย ดีโครตๆ เรื่องมากสุดๆ
ยกเว้นอย่างเดียว คือไม่เคยขึ้นศาล เสียเวลาทำมาหากินครับ ส่วนใหญ่ก็จะปล่อยให้เป็นไปตามเวรกรรม
เพราะสิ่งหนึ่งที่ผมยึดถือมาตลอดชีวิต คือ กฎแห่งกรรมครับ ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ใครทำกรรมใด ย่อมได้รับผลแห่งกรรมนั้นครับ
คิดแล้วสบายใจดี
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-26
ขอบคุณครับที่เขียนเรื่องนี้
 เรื่องแบบนี้เกิดบ่อยแท้ๆ ไม่เจอไม่เข้าใจ  ประสบการณ์ล้วนๆ แรกก็โดนบ่อย 
การเลือกรับงานก็สำคัญจริงครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5753
ความดี
5695
เครดิต
6638
จิตพิสัย
6039
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-27
อ้างอิง
ต้นฉบับโพสโดย p0p-it เมื่อ 2011-03-26 11:22 ข้อควรระวังเบื้องต้น ในการรับงาน อยากให้อ่านสำหรับมือใหม่ :
4. ลูกค้าปัจจุบันมีเพียง 2 ประเภท คือ 

ประเภทที่ 1 ... ไม่รู้อะไรเลย ไม่รู้อะไรเลยก็ดีอย่าง คือทำอะไรเอาหมด และก็รื้อหมดได้เหมือนกัน ก็กูไม่รู้กูจะเอา เหนื่อยโคดๆนะใครเจอ สำหรับผมไม่อยากเจอเลยแบบนี้เหนื่อยจนท้อเลยล่ะ

ประเภทที่ 2 ...ประเภทเขี้ยวลากดิน  . เอานั่นเอานี่เอาหมดทุกอย่าง แก้ทุกเฟรม รื้อทุกเอฟเฟคที่คุณทำ บอกทุกขั้นตอนการผลิต มุมกล้องแบบนี้ โทนนี้่ ดูก่อนถ่ายแก้หลังถ่าย

ดูก่อนตัดแก้หลังตัด  ดูก่อนส่งงานและก็แก้หลังส่งงาน แล้วก้อแก้ๆๆๆๆๆ ไม่เสร็จสักที จนทำงานอื่นไม่ได้เสียโอกาสรับงาน ขั้นนี้ยอมทิ้งงานไม่เอาส่วนที่เหลือเลยคับ..

.......

ผมเพิ่งเจอลูกค้าประเภทที่ 3 มาครับ คือแบบที่ 1 มาบวกแบบที่ 2 ครับ

คือ พี่ไม่รู้ น้องทำไปเถอะ สคริปต์ก็ไม่มี แล้วก็แก้ๆๆๆๆๆ แก้ทุกอย่างที่ทำ แก้ทุกช๊อต แก้ทุกเอฟเฟค แก้ทุกคลิป   

ขอนั้น ขอนี่ โดยไม่สนว่าเราจะมีคิวลูกค้าต่อ รายการครึ่งชั่วโมง ตัดอย่างเดียว 3-4 วัน   

งานอื่นไม่ต้องทำกันเลย ทิ้งงานหมื่น มาตัดงานพัน   

สุดท้ายสรุปค่าใช้จ่ายส่วนเกินนอกเหนือที่ตกลงกันไว้ (จ้างเฉพาะตัดอย่างเดียว แต่มี ไปถ่ายเพิ่ม, Copyเพิ่ม, อัพขึ้นยูทูป, เอาลิ้งค์ไปแปะในเวป ฯลฯ)

บอก "พี่นึกว่าแถมให้ รู้งี้ให้เด็กที่บ้านทำให้ก็ได้"

โธ่ พี่ครีาบ ผมก็บอกแล้วว่าส่วนนี้มีค่าใช้จ่ายเพิ่มนะครับ งั้นก็เชิญเด็กที่บ้านคุณพี่ ทำให้แล้วกัน

สุดท้ายไม่ยอมจ่ายจะจ่ายเฉพาะค่าตัด เลยไล่ไปหาตัดที่อื่น   

เพื่อนๆชาวเชียงใหม่ระวังไว้นะครับ หรืออยากลองก็แล้วแต่

อยากรู้ว่าเป็นใคร บอกได้แต่ว่าเป็นนักแสดงรุ่นเก่า

[ แก้ไขล่าสุดโดย mamaxx เมื่อ 2011-03-27 09:47 ]
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-27
ดีใจที่ข้อความนี้มีปรโยชน์ เดิมตั้งใจว่าจะเขียนมานานแล้ว แต่กลัวเอามะพร้าวมาขายสวน จนเกิดคดีที่กล่าวขึ้นมาสดๆร้อนๆ ก็เลยคิดว่า

เขียนให้อ่านอีกว่า ก็ขอบคุณทุกคำติชม จะขออธิบายรวบรัดทุกข้อความที่ห่วงใย ว่า. บางข้อมูลตรงความจริงหรือไม่ อย่าให้ผมอธิบายมากเลยเอา

เป็นว่าผมก็เขียนเป็นนิทานให้คุณๆพอมองภาพออกเท่านั้น คดีนี้ขึ้นศาลแล้วยิ่งผมอธิบายใกล้มากเท่าไหร่ ผมไม่เป็นไร แต่สงสารน้องๆ

ที่เขาโดน บางทีเขาอายนะคับ แค่ทำงานให้ไม่ได้เงินแต่โดนฟ้องกลับ เป็นใครก็นอนไม่หลับหรอกครับ

และแม้ไม่ว่าเราจะรังวังยังไง รับรองก็คงต้องโดนอีกเหมือนกัน ขอยกตัวอย่างให้ดูนะคับ..

หมายเหตุ.. ใครรับงานอีเว้นท์บ่อยๆจะเข้าใจกลเม็ดพวกนี้ดี รับรองเลยว่าไม่ว่าพวกเราโปรดัคชั่น.

....พี่ผมขอมัดจำ 50 % นะสำหรับงานนี้ ผมต้องไปจ่ายทีมงานอื่นๆที่จ้างมา เขาขอก่อน ..

....ได้ๆ อย่างนี้แล้วกัน พี่ให้ก่อน 25 % แล้วขอไปให้วันจริง อีก 25..

.....โอเค ( เออ แฮะลูกค้านี้ดี พูดคำไหนคำนั้น ..อย่าเพิ่งดีใจ แค่เริ่มต้น ...)

" ถึงวันจริง " ทีมงานลงอุปกรณ์พร้อม โปรดัคชั่นทวงก่อนเลยเพราะทฤษฏีบอกไว้อย่าเป็นหนี้ ..พี่ๆส่วนที่เหลือล่ะคับ..

... ไม่มีปัญหาน้อง พี่เข้าใจอาชีพเดียวกัน เดี๋ยวเราถ่ายก่อน ตอนเย็นออฟฟิศเขาจะเอาเงินมาให้..

...เย็นงานจบ พี่แล้วเงินที่เหลือล่ะ ..

... นั่นซิ พี่ก็โทรถามน้องเขาเหมือนกัน แต่ตอนนี้เย็นแล้วออฟฟิศปิด เอาไว้พี่ไปให้ที่ห้องตัดต่อแล้วกัน ..( ผลัดไปเรื่อยๆ ต่อไปนึกเองไม่เล่าแล้ว..)

เห็นตัวอย่าง พอมองออกไม๊ ติดต่อแล้ว ทำสัญญาแล้วถ่ายไปแล้ว จะเลิกไม๊ เลิกยังไงเราลงทุนไปแล้ว ก็ต้องเลยตามเลย พวกนี้เก่งมาก

เรื่องแบบนี้ อ้างนู่นอ้างนี่ เจ้านายไม่อยู่ เด็กกำลังมา ผมไม่รู้เรื่อง เขาให้ผมมากำกับ มาคุมเรื่องเงินไม่เห็นเขาบอกมาให้ โทรหาก็ไม่อยู่

มีเรื่องเล่าขอเป็นนิทานอีกนะ ใครอยู่ในเหตุการณ์นั้นและรับรู้ เงียบๆไว้อย่าพูด ...

เป็นคอนเสริ์ตของศิลปินค่ายดัง ( อยากรู้ไปสืบเอาเอง ) รวมศิลปินเพลงของตัวเอง จ้างวงดนตรี มาเต็มวง ซ้อมอยู่หลายวัน ทางวงดนตรี

ขอเงินค่าจ้างก็ผัดผ่อนเรื่อยมา อ้างนู่นอ้างนี่ ถึงวันจริงก็ยังไม่จ่าย จนคนเข้าเต็มโรงแล้ว วงดนตรีใช้ไม้เด็ดต้องจ่ายเงินเดี๋ยวนี้ ไม่งั้นไม่เล่น

กลับ ศิลปินคนแต่งเพลงขอจ่ายเป็นเช็ค ทางวงไม่ยอม ขอเงินสดและขอนับไม่ครบไม่เปิด ในที่สุดต้องวิ่งเบิกเงินสดมาจ่าย นับตั้งแต่วันซ้อม

จนมาถึงวันนี้ แล้วถึงเริ่มการแสดงได้ เสร็จจบคอนเสริ์ต แฮปปี้ทุกฝ่ายซ้อมมาอย่างดี เจ้าของวงเดินเข้าไปหาศิลปินผู้จัดงาน ต่อยเลยคับ

หลังเวทีม่านปิดแล้วนะ ไม่มีคนเห็นหรอก นี่แหละ ..ทุกวงการมีหมด ไอ้เบื้องหน้าที่ว่าบริษัทนี้ดีมีคุณธรรม ได้รางวัลส่งเสริมอะไรพวกนี้แหละ

ลองไปถามเบื้องหลังในวงการเน่าเฟะทุกคน โปรดัคชั่นเขาก็รู้แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ..อย่างที่บอกแหละ..

....." อาชีพเราเพียงมีความสุขที่ได้สร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดขึ้นกับโลกใบนี้เท่านั้น  ส่วนอื่นๆจะเป็นยังไงก็ช่างมัน "... คติในการทำงานของผมคับ...

.... " พวกเรา คนจนไม่มีสิทธิแก้ตัว  แต่มีสิทธิต่อยคนได้ ".. ปรัชญาข้างถนนสำหรับคนจน...

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2011-03-27 14:18 ]
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
565
ความดี
494
เครดิต
540
จิตพิสัย
659
จังหวัด
ลำพูน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-27
ขอบคุณที่แนะนำมีค่าที่เดี่ยวครับ แอบฮาประเด็นแพ้ความสวยเนี๊ยะแหละครับ
เงิน
16242
ความดี
7641
เครดิต
7804
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-28
เชื่อว่าหลายๆคนคงเคยเจอกันบ้าง(โดยเฉพาะFreelance) มีประโยชน์มากครับ อยากให้ทุกคนยึดเป็นแนวทาง
เงิน
10235
ความดี
8912
เครดิต
9019
จิตพิสัย
8706
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-03-31
ขอบคุณครับที่แบ่งปัญความรู้ดีๆทางด้านนี้
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-22
ขอบคุณมากครับ สำหรับสิ่งดีดีที่มาแบ่งปัน
ผมคงต้องระวังตัวมากกว่านี้ละครับ 555
เงิน
9550
ความดี
9242
เครดิต
9661
จิตพิสัย
10376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-22
ลึกซึ้ง...

ขอบคุณครับ...
เงิน
11471
ความดี
7727
เครดิต
9379
จิตพิสัย
7223
จังหวัด
เพชรบูรณ์

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-22
สังคมเรา มักจะชอบคนเก่ง คนฉลาด  
และคนพวกนี้มักใช้ความเก่ง ความฉลาดไปในทางโกง
จนสร้างความเดือดร้อนไปทุกหย่อมหญ้า

คนดี ๆ จงช่วยกันลุกขึ้นมาครับ
เงิน
8384
ความดี
6330
เครดิต
6526
จิตพิสัย
9379
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-17
ขอบคุณมากครับ ๆ ได้อ่านแล้ว เพิ่มพูนความรู้ใหม่ๆๆเลยครับ
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-17
เป็นประโยชน์จริงๆครับ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
362
ความดี
341
เครดิต
332
จิตพิสัย
247
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-13
กำลังเครียดเลยครับมาเจอกระทู้นี้พอดี เพื่อนวานให้ช่วยทำรายการเคเบิ้ลของช่องเกิดใหม่ช่องหนึ่ง ให้ดุแล2รายการ เริ่มมาจ่ายเงินทาอย่างละครึ่ง โดนยกเลิกไปหนึ่ง อันที่ผ่านอยู่ในขั้นตอนการแก้ไข แต่ด้วยความเร่งรีบต้องถ่ายเทปต่อๆไปกันแล้ว เงินไม่ออก producer บอกออกเองไปก่อน ความไว้ใจเพื่อนแครับ ทีนี้ส่ง quotation ไปใหม่ของอันที่ผ่าน ทีนี้เค้าให้ทำสัญญาว่าจ้างไปด้วย อ้าวสัญญาว่าจ้างบริาัทเค้าต้องทำให้เราไม่ใช่เหรอ งงครับ ใกล้เข้ามาจะon air แล้ว ยังดีอาศัยพวกเยอะหยิบยืมอุปกรณ์กันได้ ทำกันต่อ เข้าเนื้อแล้วสิทีนี้ เรื่องอะไรจะยอมให้งานมาเบียดเบียนงบประมาณความบันเทิงส่วนตัวในแต่ละเดือน มันผิดที่ผมที่มีส่วนไมรอบคอบเอง ทำไปดดยคิดว่า เอาน่า ช่วยกัน แต่เหมือนเค้าไม่คิดกับเราแบบนั้น วงจรอุบาจ จริงๆครับ วงการพวกเรา พอจะเอางานก็ จะเอาจะเอา พอจะถามเรื่องเงินก็เฮ้อ ทำมา10ปี ยังพลาดประจำ หาผู้ช่วยแบบข้างบนว่าดีสุดครับ อยุ่หน้าจอ ตากแดดออกกองมาหลายวันแล้ว ขอบ่นหน่อยครับ เรื่องเงินมัดจำนี่ห้ามพลาดเลยครับ ทำอะไรหลายๆอย่างคนเดียวแบบผมก็ไม่ดี โฟกัสไม่ได้ครับ ขอบคุณพื้นที่ครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 29#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-13
อารมณ์นี้ใครไม่เจอไม่เข้าใจหรอก แต่อยากบอกคุณplasticcamว่า ใครที่ทำงานอาชีพนี้ต้องเจออารมณ์นี้อย่างน้อย 1 ครั้ง ( แต่บางคนมากกว่า 1 อีกนะ )
แรกๆผมก็อารมณ์นี้แหละ อะไรเอาหมด หลังๆ มานั่งคิดใหม่ อยู่เฉยๆไม่ได้งานไม่ได้เงินช่างมัน ( อยู่บ้านกินน้อยหน่อย ) ดีกว่าเหนื่อยแล้วต้องเป็นหนี้อีก
จะใช้วิธีผมก็ได้ ..คือถ้าคุยไม่รู้เรื่องหรือไม่แน่ใจบอกเลยว่า ผมไปช่วยทำงานให้ ( ลงเฉพาะแรง เครื่องมืออุปกรณ์ทีมงานของลูกค้า ให้เขาหามา )
ถ้าไม่ชอบพามากล ก็ถือว่าทำงานฟรี ( ถ้าลูกค้าไม่จ่ายค่าแรงแต่เราไม่ต้องเป็นหนี้ ) เรายังได้มิตรภาพดีๆกับทีมงานอื่น การรู้จักคนเยอะได้เปรียบ
ในอาชีพนี้ เช่นไปช่วยเป็นช่างภาพ อาจได้รู้จักโปรดิวเซอร์ หรือทีมงานคนอื่นๆ เขาเห็นเรามีฝีมือ เขาอาจเรียกเราไปทำงานให้ก็ได้ หมายความว่า
งานนี้เราอาจทำฟรี แต่ไปได้เงินที่งานอื่นคับ ( กำลังเขียนอยู่เลยเรื่องนี้ " ชอบอิสระ (ฟรีแลนซ์ ) อยากมีงานทำตลอด ต้องทำยังไง " ติดตามนะคับ )
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
plasticcam ความดี +1 2011-06-15 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้