สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3202เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

ใครมีหนังสั้นที่เกี่ยวกับในหลวงบ้างครับ ต้องการซื้อสิทธิไปฉายครับ

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

• ประเภทของงาน:หนังสั้น
  • ราคาค่าจ้าง:แล้วแต่ตกลง
  • สถานที่ทำงาน:ที่บ้าน
  • วัน-เวลา:8.00-24.00
  • เบอร์โทรฯ:0859181545
มีโปรดิวเซอร์ท่านหนึ่ง อยากได้หนังสั้นไปฉายในงานเทอดพระเกียรติในหลวงครับ จะขอซื้อลิขสิทธิ์แบบขายขาด เป็นงานที่ส่งประกวด แล้วตกรอบก็ได้ครับ ขอเพียงไม่ได้อยู่ในระหว่างพิจาณาของงานประกวดใดๆ เป็นพอ ถ้าสนใจโทรมาก็ได้ครับ หรือจะส่งลิงค์ผลงานมาให้พิจารณาก็ได้ครับที่ boonyarit31215@hotmail.com ถ้าสนใจเรื่องไหนจะติดต่อไปครับ

ด้วยความเคารพ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5910
ความดี
3215
เครดิต
3183
จิตพิสัย
3977
จังหวัด
ขอนแก่น
ผมทำใหม่จะทันไหมเนี่ยะะ แต่มือคงไม่ถึงขั้นอ่ะครับ  

ขอบคุณครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย antoni เมื่อ 2011-04-08 00:13  :
ผมทำใหม่จะทันไหมเนี่ยะะ แต่มือคงไม่ถึงขั้นอ่ะครับ  

ขอบคุณครับ  

ทำมาสิครับ ถึงขั้นไม่ถึงขั้นไม่สำคัญเท่าใจที่ภักดีต่อพระเจ้าอยู่หัวของเราครับ พี่แกอาจจะมองเห็นมุมที่น่าซื้อไปฉายก็ได้นะครับ ลองดูสิครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ยินดีด้วยครับ ที่มีอีกงานหนึ่ง
ที่ได้ช่วยกันทำงานเฉลิมพระเกียรติ ..

ผมขอนนุญาตเล่าเรื่องนอกประเด็นสักเล็กน้อยนะครับ จกท.

"การทำงานให้พระองค์ท่านจะเรื่องใดก็ตาม ล้วนแต่เป็นเรื่องดี"
"บางเรื่องอาจจะซ้ำๆบ้าง อาจจะเหมือนๆบ้าง บางเรื่องอาจจะคล้ายๆกัน"
ก็ต้องทำไป...
"เพราะทุกเรื่องที่ทำ คือ เรื่องที่ต้องช่วยกันขยายและประกาศที่คนทั่วไปได้รับรู้"

บางคนคิดว่า ทุกวันนี้ข่าวในพระราชสำนักดูเยอะมาก
  ผมอยากให้ลองคำนวนกันดูเล่นๆ  ครับว่า...
  ถ้านับกันจริงๆแทบไม่ถึง 3 เปอร์เซนต์ ในช่องฟรีทีวีเลย
  ยิ่งเป็นช่อง เคเบิ้ล ทั่วไป แทบไม่ได้เห็น

ประชาชนส่วนใหญ่แทบไม่รู้เลยว่า
พระราชกรณียกิจของ"ในหลวง"
และพระบรมวงศาทุกพระองค์
นั้นยากและลำบากอย่างไร..

เพราะเมื่อมาเห็นที่หน้าจอโทรทัศน์ก็คิดว่าเป็นเรื่องง่าย
คล้ายๆสำเร็จรูปมาแล้ว
ความจริงขั้นตอนที่สำเร็จรูปมานั้นคือ การคัดกรองให้ดูง่ายเฉยๆนะครับ
เบื้องหลังแต่ละงานนั้น ลำบากกว่ามากๆ....

ผมทำสารคดีที่เกี่ยวกับ พระองค์ท่านอยู่
จึงได้รู้ว่า

โอ้โห ...
มันไม่มีอะไรได้มาง่ายๆเลย สักกะเรื่องครับ..

การทำสารคดีครั้งนี้
ช่วยเปิดโลกทัศน์ให้ผมได้มากจริงๆ
อย่างที่ไม่คิดไม่ฝัน ว่าตัวเองจะมาได้ไกลขนาดนี้
แต่ละเรื่องแต่ละคน เปรียบได้ว่า
"เอามาเีขียนเป็นงานวรรณกรรมได้หลายภาค"

ไปมันทุกที่ทุกจังหวัด
ดูทุกอย่างทุกขั้นตอน
ลงรีเซิท์ตทุกคนที่เกี่ยวข้อง
หาข้อมูลทั้งในอินเตอร์เน็ต ห้องสมุด และแหล่งข่าว
ทำมา 3 เดือน
เพื่อครอบคลุมทุกเนื้อหาให้ทุกคนได้ดูใน 1 ตอน

กับเวลาไม่เกิน 10 นาที...............
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-08
มาเข้าเรื่องกันต่อ

คือตอนนี้
ผมกำลังทำงานสารคดีเกี่ยวกับพระราชกรณีของพระองค์
เป็นสารคดีสั้นจบในตอน ความยาวประมาณ 7-10 นาที
ใช้วิธีการเล่าเรื่องด้วยภาษาภาพ มี 3 องค์เหมือนหนังเด่ะ
กำลังพัฒนาให้งานๆนี้แตกประเด็นออกจาก "สารคดีแบบปกติ" ครับ

"ยากดีครับ เพราะเป็นเรื่องที่ เซ็ตอัพไม่ได้"
แถมเวลาทำงานนี้ ก็ใช้เวลาทำนอกเหนือจากงานประจำ
คือเป็นงานที่ทำตามแรงบันดาลใจของตัวเอง

ถ่ายทำไปแล้วประมาณ 70%
ความจริงจะเรียกว่าถ่ายเสร็จ 100% ก็ได้
แต่พอนำมาเรียงตามเบรคดาวน์แล้ว
มันยังไม่ได้ตามความปรารถนา

เพราะด้วยความเรื่องมากของตนเองที่อยากให้งานๆนี้
ออกมาตามที่ตัวเองคิดมากที่สุด

ตอนนี้จึงพยายามหาทุกอย่างใส่ตัว
ทั้งตำรา หนังสือ ผู้รู้
ส่วนทางเทคนิคก็ได้ที่นี่ ไทยดีฟิลม์ เป็นแหล่งความรู้
(ถ้าทำได้ กะว่าตอนเสร็จแล้ว จะใส่เครดิตให้)
ส่วนคนก็มาช่วยกัน...ตามแรงศรัทธา ทั้ง Pre-Pro-Post

ปล.คุณไอซ์เดี๋ยวขอถ่ายและตัดเนื้อให้เสร็จก่อนนะ
                     จะโทรไปอีกที
                      ตอนนี้ซีเรียสกับบทอยู่...
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-08
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย oaksmile เมื่อ 2011-04-08 09:07  :
มาเข้าเรื่องกันต่อ

คือตอนนี้
ผมกำลังทำงานสารคดีเกี่ยวกับพระราชกรณีของพระองค์
เป็นสารคดีสั้นจบในตอน ความยาวประมาณ 7-10 นาที
.......

ยินดีครับที่ยังมีคนร่วมอุดมการณ์กันแบบนี้ สมัยนี้คนกล้าแสดงออกมากขึ้น จึงกล้าแสดงความคิดบางอย่างออกมาสู่สาธารณะชน ซึ่งความคิดเห็นนั้นอาจจะมาจากพื้นฐานในแง่ลบ ด้วยความเข้าใจผิด ความไม่รู้ การถูกชักจูง หรืออะไรก็แล้วแต่ ผมว่าในฐานะคนทำหนังตัวเล็กๆ อย่างพวกเรา สิ่งที่เราทำได้ดีที่สุดก็คือ ทำหนังนี่แหละครับ ทำหนังที่สะท้อนให้เห็นความรับผิดชอบใหญ่หลวงที่พระองค์ท่านมีต่อปวงชนชาวไทย ทำให้คนที่ไม่รู้ก็ได้รู้ หรือย้อนคิดสักนิดว่า การที่เราดำรงมาเป็นชาติไทยได้จนถึงปัจจุบันนั้น พระองค์ท่านเป็นส่วนสำคัญยิ่งที่ทำให้เรามีวันนี้ครับ นับถือทุกๆ ท่านครับที่จงรักภักดี และขอเป็นกำลังใจให้คุณ oaksmile ที่จะทำสารคดี ดี ดี ออกมาแบบนี้ครับ ถ้ามีอะไรให้ช่วยก็ส่งเสียงมาครับ ยินดีช่วยครับ

ด้วยความเคารพ

บุญญฤทธิ์
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5224
ความดี
4101
เครดิต
4233
จิตพิสัย
4780
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-08
เพิ่มเติมครับ
ท่านใดต้องการศึกษาเกี่ยวกับพระราชกรณียกิจของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
หรือจะค้นคว้าข้อมูลเพื่อการทำงานวิจัย สารคดี สามารถเข้าสืบค้นได้นะครับ
ที่ หอจดหมายเหตุแห่งชาติเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช
ต.คลองห้า อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี หรือสืบค้นทาง www.narama9.go.th ครับ
ที่นี้เป็นแห่งรวบรวมเอกสารจดหมายเหตุที่เกียวเนื่องในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและพระบรมวงศานุวงศ์ครับ
(ที่ทำงานผมเองครับ)
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-08
ผมรู้สึกโชคดีนะ
ที่ได้เล่าให้คนในไทยดีฟิลม์ฟัง
ทำให้มีแรงใจขึ้นเยอะเลย..

เพราะข้อมูลบางอย่างมันหายากจริงๆ
เดี๋ยวจะลองไปค้นหา ข้อมูล ตามที่แนะนำมา
ใกล้บ้านด้วย ...

ขอบคุณทุกๆท่านครับ...

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้