สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3322เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเรื่อง Nuendo จร้า

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
580
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้าในกรณี เสียงพากษ์ พากษ์มาแล้วเสียงออกแห้งๆแข็งๆ มีวีธีแก้มั้ยครับ ให้เสียงดีขึ้น
มีปลั้กอินไรช่วยได้บ้างครับผ

1. อยากทราบว่า จะแต่งพากษ์ยังไงให้เหมือนคนพูดออกไมค์บนเวทีอ่ะครับ
2. และเสียงพูดผ่านวอร์ของทหารเหมือนในหนังสงครามเค้าทำกันยังไงครับผม

ขอบคุณครับผม
[ แก้ไขล่าสุดโดย tanum เมื่อ 2011-04-13 21:23 ]
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ใช้ EQ จำกัดย่านเสียง ผสมกับเอฟเฟกต์กลุ่ม Distortion ต่าง ๆ น่าจะพอได้อยู่ครับ ...
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
118
ความดี
81
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
ใส่เอฟเฟค Reverb ด้วยครับผม ถ้าเสียงยังเเข็งอยู่ ให้ใส่Chorusครับผมลองดูครับ
เงิน
449
ความดี
217
เครดิต
66
จิตพิสัย
153
จังหวัด
ก้อจะมีสูตรผมที่ใช้ประจำผ่านเอฟเฟค Step by step ตามลำดับ นะครับ

1. ขุด EQ ย่านเสียงกลางขึ้นมา  ตัดเสียงLow เสียง High  เหลือแต่เสียงกลาง เอาขึ้นมาเยอะๆหน่อย
2 ผ่าน Overdrive  หรือไม่ก้อ Dist ครับ แต่ปรับระวังๆ อย่าเพิ่ม Gain มาก เด๋วแตกแหลกมากไดอะล๊อคจะฟังไม่รุเรื่อง แค่พอรุสึกเสียงกรอบๆครับ
3. ถ้าเป็นเสียงออกเวที ก้อเอาเสียงที่ EQ กะผ่าน Dist แล้วพ่วงเอฟเฟคงี้ต่อครับ
     >>Amp simulate พวกปลั๊กอินตู้แอมกีตาร์ทั้งหลายแหล่ มันจะได้คาแร๊คเตอร์ดอกลำโพงนิดๆ
     >>Delay ( ตั้งTime สั้นๆ feed back น้อยๆ ให้เสียงออกมาไสตล์ echo หรือ Slap delay ) จำลองการสะท้อนของเสียง
     >> Reverb จำลองเสียงรูมในสถานที่นั้นๆอีกทีครับ ต้องดูว่าเวทีindoor หรือ out door ถ้าindoor reverb จะทึบๆหนาๆหน่อย ถ้าout door เสียงรีเวิร์บขะแหลมๆสว่างๆหน่อย)
เหมือนชักจะลงลึก โทดทีๆครับ แต่ก้ออยากให้เต็มๆที่ครับ จะได้ไปลองนั่งทำดู
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2011-04-16 เยี่ยม ชัดเจนเลยครับ   ^_^
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
878
ความดี
10007
เครดิต
11895
จิตพิสัย
9646
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-14
เอาเป็นเรื่องๆ ไป...

เสียงพากย์แห้งแข็ง..
ใส่ reverb โดยดูสภาพแวดล้อมของตัวละครว่าอยู่ในห้องลักษณะไหน เลือกชนิด reverb ให้เข้ากัน

เสียงคนพูดออกไมค์..
ก็ต้องใส่ reverb โดยดูห้องในฉากอีกเหมือนกันว่าพูดออกไมค์ในห้องใหญ่ขนาดไหน วัสดุผนังห้องเป็นอะไร
ปรับบาลานซ์ถ้าอยู่ใกล้ (หน้าห้อง) ก็ dry เยอะหน่อย ถ้าไกล(หลังห้อง) ก็ wet เยอะหน่อย

เสียง ว. ทหาร...
EQ ให้เหลือแต่ย่านความถี่กลาง
ใส่ distortion เล็กน้อย
มี white noise รองพื้นบางๆ
ใส่ peak noise เข้าไปหน่อยตอนพูดจบ (กด ว.) เพื่อความสมจริง

สรุปคือ.. เราต้องเข้าใจเสียงจริงก่อน ว่ามันกำเนิดมาจากอะไร
เวลาปรับจะได้เลือกอุปกรณ์การปรับได้ถูก

เช่น เครื่อง ว. มันเล่นเสียงได้เฉพาะย่านความถี่กลางใช่มะ เพราะเป็นอุปกรณ์ที่เน้นไว้ส่งเสียงคนพูด
และเสียงก็แตกๆ แถมมีสัญญาณรบกวนแทรกมากอีกตะหาก เราก็จำลองปรับไปตามนี้เลย

ถ้าเข้าใจต้นตอของเสียง ต่อไปไม่ว่าเสียงอะไรก็ปรับได้หมดครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2011-04-16 ให้หลักการ และ แง่คิดที่ดีเลย ^_^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้