สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4166เข้าชม
  • 12ตอบกลับ

Zoom H4n ร้องสด with Condenser mic

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3153
ความดี
3436
เครดิต
4180
จิตพิสัย
3269
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

มีไอเดียจะทำ VDO ขายกีต้าร์ตัวนึง เลยจะลองทำเป็น cover เพลง แล้วอัดแทร็คร้องคู่เสียงกีต้าร์

แต่ยังอัดไม่สมบูรณ์เลยเอาเสียงนักร้องมาทดสอบ ไมค์ซะเลย

อัดแบบ 4 channel เซ็ต comp limit2 Vocal ,Mic level 85, ได้ ไฟล์ stereo
ส่วน condenser mic ใช้ของ audio-technica รุ่น at2020 ระดับกึ่งสมัครเล่น ไฟล์เสียงเป็นช่องเดียวนำมา swap แบบ vocal cut stereo(stereo เทียม)
เทียบให้ฟังกันแบบซื่อๆ ครับ ช่วงท้ายแบบผสม backing track และ mix เรียบร้อยพองาม
แนะนำ: ใช้ head phone หรือ monitor ในการฟังเสียงจะดีกว่าลำโพงธรรมดานะจ้ะ  

แถมภาพแถบเสียงดิบๆ ให้ชมกันชัดๆว่า dymamic กับ noise เป็นอย่างไร

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17898
ความดี
14775
เครดิต
15797
จิตพิสัย
15554
จังหวัด

review เจ๋งมากครับเม่น
แตกต่างกััันชัดเจนมาก ใครกำลังเลือกหาไมค์ไว้อัดเสียงจะได้มีทางเลือก

เพลงเพราะดีนะ เริ่มรู้จักความหวาน...เสียดายพี่นักร้อง ไม่รู้จักร.เรือ อิอิ

เคยเห็น Rode NTG-1 น่าสนใจจัง ว่างๆเอามาเทสต์ให้ฟังบ้างสิครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

S/N (Signal to Noise) Ratio ของ AT2020 ที่บันทึกลง H4N ดูจะดีกว่าที่เหลือประมาณนึงทีเดียวเลยครับ สัญญานมาเต็ม นอยส์ก็ไม่เท่าไหร่ ... ของไมค์ H4N ดูจะคลีน แต่ได้สัญญาณมาต่ำกว่า (อาจจะเพราะเป็นสเตอริโอ ใ้ช้กำลังแอมป์ไปขับสองช่อง) แต่ถ้าบูสต์เสียงขึ้นมา คาดว่านอยส์คงจะตามขึ้นมาอีกไม่น้อย ... ส่วนไมค์ Canon 7D นอยส์ขึ้นมาบานเลย แต่สัญญาณที่บันทึกก็แรงพอควรเลย S/N Ratio ตัวนี้น่าจะต่ำสุด (สัญญาณรบกวนมาก) ...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3384
ความดี
2607
เครดิต
2704
จิตพิสัย
2509
จังหวัด

ฮะ แอ่ม เสียงเพราะเชียวครับ ชอบๆๆๆๆ

ขอแชร์ไอเดียเรื่องการบันทึกเสียงร้อง เผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ
ผมรู้ว่า คุณเม่น รีวิวไมค์นะครับ ไม่เกีี่ยวกับการบันทีกเสียงร้อง แต่เห็นว่า น่าจะเป็นประโยชน์ครับ

เรื่องการบันทืกเสียงร้องถ้าจะให้ได้ผลที่ดีกว่านี้  ร้องที่ไมค์ตัวไหน ปากต้องไปทางไมค์ตัวนั้่นครับ
เรียกว่าตำแหน่งร้อง ไม่ค่อยตรงกับไดอะแกรมของไมค์ เสียงออกมาเลยด้อยไปจากที่ควรเป็นกับไมค์แต่ละตัว

จะเห็นได้ว่าพอเริ่มร้อง ทิศทางของปากไปที่ 7d เสียงก็ชัดเจนดี แค่พอมา H4n ปากไปทางซ้ายมากไป
แล้วเจ้า H4n เป็น Stereo recorder เสียงก็ไปทางซ้ายโน่นเลยครับ ปกติไม่นิยมใช้ไมค์ Stereo ร้องเพลงครับ
นิยมร้องสองครั้ง อัดลงไป 2 track เลยครับ เรียกว่าดับเบิ้ล แล้ว pan ซ้ายแทรก ขวาแทรกไปเลยครับ

กลับมาไมค์ตัวที่ 3 แต่ทิศทางเสียงไปที่ H4n เลยไม่ได้คาเรคเตอร์ของไมค์ไปโดยปริยายทั้งๆที่มันน่าจะ
เหมาะสมกับการร้องเพลงที่สุดในสามอันนี้แล้วครับ

มันส่งผลให้ไม่รู้ถึงคาเรคเตอร์ที่แท้จริงของไมค์แต่ละตัวและจุดเด่นจุดด้อย ในเรื่องการบันทีกเสียงร้องครับ
แต่ได้รู้ว่า 7d รับเสียง Room เสียง Noise มาเพียบ ตามประสาไมค์ติดกล้อง  

อีกอันหนึ่งที่สำคัญที่สุด สุดๆๆๆๆๆๆ ในการบันทีกเสียงทุกชนิด คือ Gain Level ครับ
การตั้งเกนที่ถูกต้อง ต้องให้นักร้องคนนั้นๆ ว่ากันเป็นคนๆไป ร้องเพลงนั้นไปตั้งแต่ต้นจนจบ
เพื่อหาช่วงที่นักร้องเปล่งเสียงดังที่สุด นำมาปรับเกนให้พอดี เสียงจะได้ไม่คลิป หรือแตก
เสียงแตกยังพอเข้าใจง่าย แล้วเสียงที่มันคลิปที่ว่าเป็นยังไง ลองฟังนาทีที่ 1:16 ก็ได้ครับ
มันคลิปที่คำว่า "ซัก เท่า ไร " เป็นต้น เสียงที่ออกเสียงตัว S มันมาแรงจนเกินไปครับ
จะเห็นได้ว่าในรูป Audio File ก็มีช่วงของเสียงร้องที่ Over อยู่บ้างครับ ตามรูปปลากรอบ

อันสุดท้ายคือ เรื่อง คอมเพรสเซอร์ และ ลิมืเตอร์ ถ้าไม่รู้หลักการทำงานของสองตัวนี้ อย่าพึ่งใส่ครับ
เป็นดาบสองคมมาเสมอ ใส่ไปแล้วเอาออกไม่ได้ อัดแล้ว อัดเลย แนะนำว่า ไปใส่ตอน Mix ครับ
ใน Final cut ยังจะดีกว่า ผมใช้ใน Logic Audio หรืองานซีเรียส ก็ Comp ที่เป็นฮาร์ดแวร์ไปเลย
สังเกตได้ว่า เริ่มร้อง จะเป็น 7d เสียงมาทั้ง Room ทั้ง Noise แต่มันฟังแล้วไม่อีดอัดเหมือน  H4n
นั่นเป็นเพราะ C&L มันไปกดเสียงร้องในสิ่งที่ไม่ควรกด และดันปล่อยให้เสียง Clip อีกต่างหาก
แน่นอนครับ ของแถมมากับไมค์ ก็ตามราคา Comp ดีๆตัวหนึ่งที่ใช้กันในห้องอัด ราคาไม่น้อยเชียว

ผมหวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ไม่น้อยก็นิดนะครับ ผมเองก็อธิบายเป็นหลักการไม่เป็นหรอกครับ
และอย่าหาว่าผมมาสอนอะไรนะครับ ผมอยากแชร์สิ่งที่ผมรู้ให้ฟังครับ เพื่องานที่ดีๆๆๆ ต่อไปครับ

TDF จงเจริญ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

เงิน
3153
ความดี
3436
เครดิต
4180
จิตพิสัย
3269
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-11
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 3 ต้นฉบับโพสโดย aunsoton เมื่อ 2011-05-11 20:55  :
ฮะ แอ่ม เสียงเพราะเชียวครับ ชอบๆๆๆๆ

ขอแชร์ไอเดียเรื่องการบันทึกเสียงร้อง เผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ
ผมรู้ว่า คุณเม่น รีวิวไมค์นะครับ ไม่เกีี่ยวกับการบันทีกเสียงร้อง แต่เห็นว่า น่าจะเป็นประโยชน์ครับ

.......

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากจ้า
เงิน
3153
ความดี
3436
เครดิต
4180
จิตพิสัย
3269
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-11
เพิ่มเติมนิดนึงครับ
ตัว AT2020 ต้องเปิด +48 phantom ใช้อัดเสียงร้องได้ดี คุณภาพสมราคาครับ (ซึ่งเป็นไมค์แถมมาจากซาวน์การ์ด)
ถ้านำไปใช้ในงานระดับมืออาชีพ ผมว่าไม่ผ่านครับ
คุณภาพเหมาะกับงานระดับกึ่งสมัครเล่น  นั่งอัดแบบในบ้าน ชิวๆ
ทำ Demo ลงเสียงวีดีโอ ประมาณนี้ เสียงชัดใสเลย
ตัว H4N เป็นเครื่องอัดที่มี  program  comp limit Vocal eq มาสำหรับอัดเสียงร้องครับ
มันคุม Level ให้ไม่เกิน limit นั้นๆ
และตัด noise ที่ไม่จำเป็นทิ้งไป(พวกเสียงแอร์ เสียงรถ นก หนู ต่างๆ)
ซึ่งมีหลาย comp ให้เลือกมากมาย ถ้าเป็น comp concert มันจะช่วยตัดเสียงคนดูออก
ทำให้ได้เสียงดนตรีที่กำลังเล่นอยู่พุ่งออกมาเลย >> Big mountain concert 2
ก็สะดวกสบายดีครับ
ถ้าไม่ตั้ง comp limit ก็จะมีเสียง noise ตามปกติของ stereo mic ครับ ก็แล้วแต่การใช้งาน
ผมตั้งไว้เพราะ ห้องที่อัดนี้อยู่ติดเลียบทางด่วนครับ รถวิ่งเสียงดัง สังเกตว่าในคลิป ได้ยินเป็น ambient นิดๆ ถ้าไม่ใส่หูฟังแทบไม่ได้ยิน
แต่ถ้าจะทำ master คงต้อง เช่าห้องอัดแล้วล่ะจ้า
แบบถ้าอัดที่บ้าน มอไซค์วิ่งผ่านก็จบกัน ..
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3496
ความดี
3464
เครดิต
3396
จิตพิสัย
3319
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-12
ใช่ครับ ดูเหมือน คอมเพรสเซอร์หรือลิมิตเตอร์มากไปครับ เสียงเอสพุ่งเลยครับ เสียงโดนกดมากไป

แต่ไมค์ก็ดีเน้ออ
เงิน
3384
ความดี
2607
เครดิต
2704
จิตพิสัย
2509
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-12
เสียงจาก Concert อธิบายได้ง่ายๆเลยครับ
มันไม่ได้ตัดเสียงคนอะไรหรอกครับ เป็นหลักการของ Comp and Noise gate ในเครื่องครับ
ก็คือ การตั้ง Level ให้รับเสียงที่ดังที่สุดเป็นหลัก เพราะฉนั้น เสียงคนที่ดังน้อยกว่าก็เลยหายไปโดยปริยาย
ย่านการรับเสียงก็ถูกเซ็ตให้ย่านเสียงกลางลดลงอยู่ไม่น้อย ได้ยินเต็มๆคือเสียงต่ำ ส่วนcomp ก็กดอยู่เป็นระยะๆ ฟังดูดีๆครับ จะเห็นว่ามันกดอยู่เรื่อยๆ  แต่มันดีนะครับ ดีกว่าได้เสียงคนเจี๊ยวจ๊าวมาเต็มไปหมด
ที่อัดมาฟังดูดีเลยครับ ไว้ลองอัดแบบ Raw ดูซิครับ เพียวๆ มา Mix ทีหลังดูครับ

มาลองฟัง H4n ที่ไม่โดนกดจากอะไรดูครับ เพียวๆ แอมเบียน และเครื่องดนตรีมาเต็มๆ
http://exposureroom.com/members/frisby1999/7917172593224e6ab4d4847edc1aff2a/

เงิน
3153
ความดี
3436
เครดิต
4180
จิตพิสัย
3269
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-12
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 7 ต้นฉบับโพสโดย aunsoton เมื่อ 2011-05-12 05:02  :
เสียงจาก Concert อธิบายได้ง่ายๆเลยครับ
มันไม่ได้ตัดเสียงคนอะไรหรอกครับ เป็นหลักการของ Comp and Noise gate ในเครื่องครับ
ก็คือ การตั้ง Level ให้รับเสียงที่ดังที่สุดเป็นหลัก เพราะฉนั้น เสียงคนที่ดังน้อยกว่าก็เลยหายไปโดยปริยาย
ย่านการรับเสียงก็ถูกเซ็ตให้ย่านเสียงกลางลดลงอยู่ไม่น้อย ได้ยินเต็มๆคือเสียงต่ำ ส่วนcomp ก็กดอยู่เป็นระยะๆ ฟังดูดีๆครับ จะเห็นว่ามันกดอยู่เรื่อยๆ  แต่มันดีนะครับ ดีกว่าได้เสียงคนเจี๊ยวจ๊าวมาเต็มไปหมด
ที่อัดมาฟังดูดีเลยครับ ไว้ลองอัดแบบ Raw ดูซิครับ เพียวๆ มา Mix ทีหลังดูครับ
.......

สงสัยใช้คำผิดไป ขอบคุณที่แก้ไขให้ครับ

*comp concert ไม่ได้ตัดเสียงคนออก แต่ช่วยลดเสียงคนดูลงครับ เสียงดนตรีจะเด่นขึ้นครับ
เหมาะสำหรับงานพิธี เช่น เก็บเสียงจากบนเวทีงานแต่งงาน จะช่วยลดเสียงช้อนส้อมกับแก้วลงได้
โดยสามารถนำเสียงไปใช้ได้เลย ไม่ต้องมาลดกันภายหลังในโปรแกรมครับ
แต่ถ้างานนั้น ต้องเก็บเสียงคนดูกรี๊ดไปด้วย ก็ตั้ง comp off ไว้ครับ เดี๋ยวจะงานเข้า

คุณ Aun เวลา mix ไฟล์ Raw ใช้ Fx อะไรบ้างเพื่อลดเสียงรบกวนครับ
ปกติผมใช้ Dynamics processing นี่ถูกการใช้งานหรือปล่าวครับ หรือใน Logic pro มีชื่อ Fx Preset เฉพาะครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-12

ถ้าเป็นแบบที่คิด Compressor ตัวนี้ลูกเล่นใช้ได้เหมือนกันนะ ... อัดยอดลงมา ดันระดับเสียงขึ้น แล้วข้างล่างยังตัดทิ้งได้อีก ...

สภาพแวดล้อม ถ้าคุมไม่ได้ก็แล้วไป แต่ถ้าทำได้ เรื่องนอยส์นี่ไม่ควรไปพึ่งพวก DSP หรือ โปรแกรมกันเลย จัดการกันที่ห้องอย่างเดียว รวมถึงใช้คุณลักษณะของไมค์เข้ามาช่วย อย่างเลือกองศาการรับเสียง (Polar Pattern) ให้แคบลงหน่อย จัดวางไมค์ให้ถูกตำแหน่ง หรือ เลือกไมค์ที่มีการตอบสนองต่อความถี่ (Frequency Response) ที่เราต้องการได้ดี แต่รับส่วนที่ความถี่เป็นสัญญาณรบกวนได้น้อย รวมถึง ไมค์อย่าง Dynamic ก็จะรับสัญญาณรวบกวนได้น้อยกว่า Condensor ไมค์ ...

เอฟเฟกต์ใส่ให้น้อย เพราะมันเองก็มีนอยส์อยู่ในตัวด้วย ยิ่งใส่มากแทนที่นอยส์จะลด กับเพิ่มเข้ามาอีก ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
aunsoton ความดี +1 2011-05-17 -
เงิน
3384
ความดี
2607
เครดิต
2704
จิตพิสัย
2509
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-17
เย้ย พึงมาเห็น โทษทีครับคุณ thestrokes

ถ้าเราบันทึกเสียงมาให้ดี ชัดเจน ไม่มีอะไรรบกวน จะดีมากๆครับ ถ้าไม่ได้จริงๆก็มาปวดหัวกัน

เรื่อง Plug-in หรือ Hardware ที่ใช้ในการ Mix มันมีอยู่มากมายแล้วแค่จะถนัดเลยครับ
อย่าง  Dynamics processing ที่กล่าวถึงผมก็ไม่รู้ว่าของอะไร ผมเลยไม่ทราบว่ามันมีปุ่มอะไรบ้าง
แต่โดยชาติพันธ์ุ น่าจะทำงานกับเรื่อง Dynamics ของเสียงหละครับ เช่น ปล่อยให้เสียงเข้ามาเท่าไหร่
ออกไปเท่าไหร่ จะเหมือนคอมเพรสเซอร์หรือปล่าว ผมไม่เคยใช้บอกไม่ถูกครับ

ปกติ ผมใช้ Noise Gate สำหรับตัดเสียงรบกวนที่พอจะทำได้ มันไม่ได้หมด 100% หรอกครับ
หรือจะ mute หรือ Cut ที่เส้นร้องเลยก็ได้ครับ ช่วงทีไม่ได้ร้องดูจากรูปที่คุณให้มาก็ได้ มันจะมี Noise อยู่ ที่ผม Mute หรือ Cut เพราะเสียงร้องไม่ต้องการเสียงแอมเบี้ยนครับ แต่ไม่ใช่การแก้ปัญหาทั้งหมด เพราะถ้ามี Noise มา ยังไงมันก็อยู่ในนั้น ไปตัดไปกดมัน มันก็มีผลกับเนื้อเสียงอยู่ดีครับ ที่Mute หรือ Cut เพราะช่วงไม่ได้ร้อง บางทีนักร้องขยับโน่นนี่ เสียงมันเข้ามาเลยต้องMute หรือCut ออกไปซะ วิธีการมีหลายวิธี มันจะลงลึกไป คนอื่นจะ งง เอาได้ เพราะคุยกันซะงาน Studio เลย

ถ้าเป็น Track ดนตรี ว่ากันอีกที เพราะเครื่องดนตรีบางอย่างเช่น กลอง เราต้องการ Room ของกลอง อาจจะ Mute แทรกอื่นๆเช่น กระเดือง ทอม แต่ไม่ Mute แทรก Room หรือ แอมเบี้ยน

ที่ยกตัวอย่างประมาณนี้ น่าจะพอนึกออกนะครับว่าเอาไงกับงานของเราดี ใช้อะไรกับอะไร
อย่าลืมนะครับ การ Mute หรือ Cut ในเส้น Audio ใช้กับ เสียงร้องทั้งหมดไม่ได้  ต้องขึ้นอยู่กับงานครับ
ถ้าร้องในห้องที่ทำเป็นแอมเบี้ยนแทบตายแล้วไปตัดออก โดนเจ้าของงานว่าแน่ๆครับ

การกระทำทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับงาน เสียงที่บันทึกมา การแก้ปัญหา ว่ากันเป็นเรื่องๆไปครับ เฮ่อ เหนื่อยแทน

คุณ vfspostwork เป็น ซาว์ดเอน หรือ นักดนตรีครับ
ก่อนจะมาจับกล้องอย่างถาวร ผมเป็นนักดนตรีและโปรดิวซ์เซอร์ครับ  ขอทำความรู้จักไว้เลยนะครับ  

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2011-05-19 ตัวจริงมาล่ะ ^^
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-19
ผมเป็นเป็ดครับ
เงิน
3384
ความดี
2607
เครดิต
2704
จิตพิสัย
2509
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-12
ถล่มตัวจริงๆครับ ฮ่าๆๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้