สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2804เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ถามแบบงงๆ เกี่ยวกับ Shutter speed  ตอนที่ 2 ครับ(มือใหม่ครับ แหะๆ)

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
810
ความดี
923
เครดิต
906
จิตพิสัย
760
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถามแบบงงๆ เกี่ยวกับ Shutter speed ตอนที่ 2 ครับ (มือใหม่ หัดถามครับ)

พอดีผมเพิ่งเข้ามาศึกษาเกี่ยวกับการใช้ DSLR ถ่าย Video อะคับผม
โดยส่วนตัวผมใช้ DSLR ถ่ายภาพนิ่งอยู่แล้ว เลยมีพื้นฐานมานิดหน่อยอะคับ
คือผมงงตรง Speed shutter กับ fps อะคับผม
คือถ้าถ่ายภาพนิ่ง เจ้าตัว speed shutter จะเป็นตัวที่จะกำหนดการเปิดรับของแสงเพื่อจะเข้าไปยังหน้า sensor ของกล้อง
แต่ถ้าเราถ่ายวีดีโอนี่ sensor เปิดรับภาพอยู่ตลอดเวลา นั่นหมายความว่า ตัวshutter มันจะยกค้างไว้ตลอดเหมือนเราเปิด Shutter B ค้างไว้(ไม่รู้ผมเข้าใจถูกต้องรึป่าวอะคับผม)  จากความเข้าใจอันนี้แหละที่ผมสงสัยครับ คือ Shutter speed ที่พูดๆ กัน จิงๆ แล้วมันคือ อัตราการรับภาพของ sensor เลยใช่รึป่าวครับ ซึงไม่เหมือนกัน Shutter speed ที่ใช้ในการการถ่ายภาพนิ่ง(เพราะตัวนั้นใช้ Shutter แบบกลไก) ?  

ขอบคุณครับผม 

แหะๆ ปล. ไม่รู้พี่ๆ น้องท่านใด ได้ลองเอา Canon 50D ถ่าย วีดีโอบ้างป่าวครับผม
                   ตอนนี้ผมมีโปรเจ็คอยากจะลองเอาถ่ายดูอะคับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

มันเป็น electronic shutter ครับ เปิดปิดโดยระบบไฟฟ้า ไม่ใช่ mechanic shutter (จริง ๆ ตอนถ่ายภาพนิ่งระดับ 1/8000 ก็เป็นระบบไฟฟ้านะ)

ป.ล. 50D ถ่ายวิดีโอได้ด้วยเหรอ?
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

50Dคงถ่ายใน EOS Utility ละมั๊งครับ ต่อคอมเอา
เงิน
810
ความดี
923
เครดิต
906
จิตพิสัย
760
จังหวัด
เป็นแบบนี้นี่เองกระจ่างครับ ขอบคุณครับผม

ตัว 50D ของผม  ผม Capture Video ผ่าน โปรแกรม "EOS Camera Cam Record"  ซึ่งตัวนี้พัฒนาขึ้นโดยคนรัสเซีย(ไม่รู้จำผิดป่าวอะคับ แหะๆ)

โดยจากที่ผมลองถ่ายมานิดหน่อย มันจะได้วีดีโอ size 1024x640, 21 fps (ถ้าจำไม่ผิดนะคับ)    

การถ่ายวิธีนี้มีข้อเสียคือต้องต่อกล้องกับ PC หรือ Note book ตลอดอะคับ( spec ต้องแรง พอสมควร ไม่งั้นมันจะ capture ไม่ Smooth)   แต่ๆ มันก็ดีสำหรับคนที่มีกล้องของ Canon ที่ไม่มี Fnc ถ่ายวีดีโอ(400D,450D,1000D,40D,50D..) อยู่แล้ว  ได้ลองถ่ายวีดีโอดู    ซึ่งข้อดีของวิธีนี้อีกอย่างคือ มันจะ Write file(.AVI size ใหญ่มากๆ) ที่ได้ลงใน Hard Disk เลยครับ เพราะฉะนั้นไม่ต้องกลัวเรื่อง Memory (แต่ต้องระวังเรื่องพื่นที่ใน Hard Disk  ^ ^)

รบกวนถามต่อท้ายอีกหน่อยครับ  
พอดีตอนนี้ผมใช้ Vegas 7 อยู่อะคับ คือผมไม่สามารถที่จะ import ไอ้ วีดีโอ ที่ผมถ่ายจาก 50D เข้ามาใน Vegas ได้ (พวก Movie Maker,Ulead ดัน import ได้)  ผมจะต้องไป update พวก Codec อะไรเพิ่มยังไง ดีอะคับผม    

อ่อๆ แล้วอีกข้อครับ  คือจากปัญหาที่มัน import เข้า Vegas ไม่ได้ ผมเลยเอา file .AVI เข้า Movie Maker แล้วก็ Render มาเป็น File .WMV  แล้วผมก็เอา File ที่ได้นี้โยนลง Vegas แล้วอยากจะ Render เป็น mp4 (1028x720)  แต่ไอ้ File type ".mp4" ใน Vegas ที่ผมมี มันดันมีสูงสุดแค่ size ไม่เกิน 7XX  x 4XX  ซึงไม่แน่ใจว่าจะต้องไปโหลดอะไรมาลงเพิ่มก่อนรึป่าวคับ  

สุดท้ายนี้ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-26
ลง megacode pack เพิ่มครับจะทำให้อ่านไฟล์ code อื่นๆได้อีกเยอะ
และก็ลองดู vegas version ใหม่ครับตอนนี้มีถึง 10 แล้วครับ
มันจะ support กับไฟล์ code ใหม่ๆได้มากกว่าครับ
เงิน
810
ความดี
923
เครดิต
906
จิตพิสัย
760
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-26
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองหา version 9 ดูครับ :)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้