สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2324เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ใช้กล้องแฮนดีแคมถ่ายวีดีโอทำไงให้เสียงออกมาดีครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
56
ความดี
143
เครดิต
66
จิตพิสัย
61
จังหวัด
กาญจนบุรี
ใช้กล้องแฮนดีแคมถ่ายวีดีโอทำไงให้เสียงออกมาดีครับ  คือเสียงรบกวนรอบข้างแทรกมากเลยครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2907
ความดี
2396
เครดิต
2534
จิตพิสัย
2606
จังหวัด
เชียงใหม่
อัดด้วยไมค์นอกสิครับ  ลงทุน Shotgun Mic ซักตัว ไม่แพงมากครับ  (มีไมค์หนีบแบบยาวถูกๆด้วยถ้าเน้นสัมภาษณ์  แต่ wireless จะแพงนิดนึงครับ)

ถ้าไม่มีช่องต่อ ext. mic คงต้องใช้เครื่องอัดอย่างอื่นแทน  แต่จะยุ่งยากกับการเรียงลำดับ file กับเอามา sync นิดนึง

ลองดูครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

อ้างอิง
ใช้กล้องแฮนดีแคมถ่ายวีดีโอทำไงให้เสียงออกมาดีครับ  คือเสียงรบกวนรอบข้างแทรกมากเลยครับ

มันทำหน้าที่ได้ถูกต้องตามที่ผู้ผลิตเขาออกแบบมาแล้วล่ะครับ เขาออกแบบให้มันรับเสียงได้กว้างรอบด้าน ...
ถ้าอยากจะเก็บเสียงเฉพาะจุด พร้อม ๆ กับตัดเสียงรบกวนรอบ ๆ ทิ้งไป ต้องใช้ไมค์นอกที่มีคุณลักษณะเฉพาะ ตามที่คุณ pla2studio แนะนำครับ ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้