สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4051เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

วิดีโอเสียงเบามากๆทำไงครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
70
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมแปลงวีดีโอลงซีดี(วิดีโอเสียขึ้นรา) ได้ภาพมาดูได้ครับ แต่คุณภาพเสียงเบามากๆ ผู้มีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1447
ความดี
654
เครดิต
409
จิตพิสัย
496
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-18
ส่วนตัวผมที่ทำนะครับถ้าเกิดเหตุการแบบนี้
1.Normalize
2.Comp
3.reduce noise
4.Mutiband Comp
5.Limiting
6.จะทำอะไรต่อก็ตามใจเพื่ออยากใส่อะไรเพิ้มเติม
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
652
ความดี
147
เครดิต
123
จิตพิสัย
66
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-16
ถ้าเป็น ในโปรแกรมตัดต่อ Sony Vegas สามารถทำได้เหมือนกันนะครับ

- คลิ๊กขวาที่ Audio Track ตรง Timeline
- เลือก Switches --> Normalize

ช่วยได้นิดหน่อยครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
70
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ขอบคุณมากๆครับผมจะลองทำดูครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6415
ความดี
4254
เครดิต
4505
จิตพิสัย
5098
จังหวัด
แก้ที่ต้นเหตุก่อนดีไหม..ล้างหัวส่วนที่เป็นหัวเสียงในเครื่องเล่นวิดิโอ..ส่วนม้วนวิดิโอให้กรอกลับไปมาหลายๆรอบ..หรือ เอาสำลีรองทีเส้นเทปด้านใน เพื่อทำความสะอาด รา ที่เกาะเนื้อเทป น่าจะช่วยได้เยอะเลย..เคยทำแล้ว..
เงิน
449
ความดี
217
เครดิต
66
จิตพิสัย
153
จังหวัด
มีสองวิธีครับ ลองดู

1. ลองต่อสายแจ๊กที่เป็น Stereo out จากเครื่องเล่นเทปวิดีโอ ผ่านเข้าเครื่องมิ๊กเซ่อหรือปรีแอมอะไรก้อได้เร่งวอลลุ่มให้ดังขึ้นแล้วก้อ out เข้าการ์ดแปลงในช่องเสียงอ่ะครับ
2. เอาเข้าโปรแกรมตัดต่อ ถ้าแปลงจากเทปวิดีโอมาเป็นไฟล์วิดิโอมันก้อต้องมี TrackเสียงกับTrack ภาพ ใช่ป่ะครับ  ผมไม่แน่ใจถ้าเป็น Final cut คลิกขวาตรองแทรค เสียง มันจะมีคำว่า "Normalize" อ่ะครับ มันจะขยาย Gain เสียงให้ตรงที่ดังสุดไปชนที่ 0db พอดีไม่มีเสียงแตกครับ

ถ้าเสียงจากตัวเทปอัดมาเบาการขยายเยอะๆตัว Noise จากเทปก้อจะเยอะตามครับ (โดยเฉพาะจากเทปนี่ตัวเสียง shzzzzzzzz เลย) ก้อต้องทำใจนิดนึงเรื่องคุณภาพ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้