สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6350เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

SD/SDHC/SDXC card มันมีอายุนานเท่าไร

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เท่าที่หาข้อมูลได้ ส่วนใหญ่เป็นเว็บต่างประเทศหมด
แปลได้ว่า มีอายุยาวนานถึง 10 ปี ในการใช้งานแบบธรรมดาทั่วไป
มีบางเว็บบอกว่า สามารถใช้งานได้ 100,000-300,000 ชั่วโมง แล้วแต่แบรนด์
ถ้ามันนานได้ขนาดนั้น แปลว่าเราไม่ต้องเปลี่ยนกันเลยล่ะสิครับ ?

มีใครการ์ดเสื่อมไปบ้างหรือยังครับ
ของผมใช้มา 6 เดือนได้แล้ว ถ่ายประมาณอาทิตย์ละ 2-3 คิว
มีการ์ดแค่ 6 ใบ ใช้ซ้ำไปซ้ำมา
ควรเปลี่ยนมั้ย หรือ ใช้ไปเรื่อยๆ
เราจะรู้ได้ไงว่ามันเรื่มเสื่อมสภาพครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1280
ความดี
1309
เครดิต
1177
จิตพิสัย
1018
จังหวัด
นนทบุรี
เมื่อสมัยมันออกใหม่ๆ การ์ดผมเคยพังไปอันนึงจากการใช้งานปกติ อาการเริ่มแรกคือบันทึกแล้วไฟล์จะเสียเป็นบางไฟล์ครับบ่อยๆเข้าก็เลยเลิกใช้มันไปครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
19900127
ความดี
5226
เครดิต
5675
จิตพิสัย
5095
จังหวัด
สมุทรสาคร
รู้สึกอุปกรณ์คอมพวกนี้ ถ้าเราใช้ไปบ่อยๆ นานๆ มันจะเสื่อมเร็วครับ จากหลายปัจจัย
ถ้าใช้กับ DSLR  ก็มี อัตราการอ่านเขียนข้อมูลสูง + ความร้อนจากตัวการ์ดและตัวกล้อง ความชื้นขออากาศ เหงื่อของเรา อาจจะ ทำให้ไมโครชิพด้านในเสื่อมเร็วกว่าปกติครับ

แต่การ์ดสมัยนี้ทำมารองรับงานพวกนี้มากขึ้นครับ  สังเกตุจากการ์ดคุณภาพดีจะราคาแพงกว่าชาวบ้าน ทั้งที่ความจุเท่ากัน

ถ้าใช้เป็นประจำ 3-5 ปี ก็ควรเปลี่ยนได้แล้วแหละครับ (หรือถ่ายคุ้มทุน ไม่ถึงปีก็เปลี่ยนไดเลยเพื่อความปลอดภัย)
หรือถ้างานสำคัญ ก็เปลี่ยนการ์ดชุดใหม่ สลับใช้งานก็ได้ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5616
ความดี
4778
เครดิต
5064
จิตพิสัย
4371
จังหวัด

SDHC Card มันเป็น Flash Memory ครับ ถ้าเราไม่นับรวมเรื่ององค์ประกอบเชิงกายภาพ มันจะนับการเสื่อมสภาพจาก program - erase cycles หรือ "รอบของการเขียน/ลบข้อมูล" นั่นเอง... ซึงจะอยู่ที่ประมาณ 10,000-1,000,000 ครั้ง(โดยทั่วไปจะอยู่ที่ 100,000-400,000 ครั้งครับ)

ซึ่ง program - erase cycles อธิบายง่ายๆคือ ถ้าเราทำงาน MS Word บน SD Card ...แล้ว กด Save 1 ครั้ง เท่ากับ program - erase cycles 1 ครั้งครับ ..ถ้าเป็นการถ่าย VDO ก็ทุกครั้งที่กดหยุดอัดนั่นแหละครับ

แต่เมื่อนำมาใช้งานจริงๆ ก็มีองค์ประกอบอื่นที่ทำให้มันจากเราไปไวคือ ความร้อน และกระแสไฟฟ้าครับ โดยผู้ผลิตส่วนมากจะเขียนระบุไว้ในคู่มือหรือข้างกล่องแล้วว่าควรใช้ให้อยู่ในสภาพใด(ส่วนมากไม่ได้อ่าน ใช้อย่างเดียว มันพังไวก็บ่น)

สรุป .........เมื่อดูจาก program - erase cycles แล้วเราก็ไม่สามารถบอกได้หรอกครับว่า โปรแกรม หรืออุปกรณ์ตัวไหน จะลบ/เขียนไฟล์ ในอัตราอย่างไรบ่อยแค่ไหน(ถ้าเป็นพวก programmable circuit ถึงจะมีบอก) โดยในอุปกรณ์บางตัวก็มี Buffer ให้เก็บไฟล์ในระดับหนึ่งก่อนแล้วค่อยบันทึกทำให้ความทนทานมีมากขึ้นครับ(นับชั่วโมงไม่ได้ครับไม่ใช่หลอดตะเกียบ) ....ซึ่งจากหัวข้อกระทู้แล้ว ผมว่าควรเปรียนภายใน 1-2 ปีครับ เนื่องจากการใช้งานที่หนักในการถ่าย VDO รวมถึงความร้อนที่การ์ดได้รับ(จากตอนถ่าย และยิ่งมากตอนโหลดลงคอม) ซึ่งถ้ามีทุนหรือคุ้มทุนแล้ว ก็เปรี่ยนมันบ่อยๆก็ดีครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
ที่มา :: Microprocessor Interfacing System Design(11630404) และ http://en.wikipedia.org/wiki/Flash_memory  ถ้าผิดฟลาดประการใด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย ohmmyable เมื่อ 2011-08-05 23:02 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +6 ซ่อน
saikoro ความดี +1 2016-01-05 -
iamway ความดี +5 2011-08-05 -
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-05
ใช้ได้นานขนาดไหน นี่แจ้งชัดยากครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันได้นานขนาดไหน แต่ส่วนใหญ่มันจะเริ่มมีอาการมาก่อนนะครับว่ามันเริ่มจะพังแล้ว

ถ้าไฟล์ที่ถ่ายมาเริ่มมมีเสียบ่อยขึ้น สภาพการ์ดเรื่มเสื่อมโทรมก็เปลี่ยนเถอะครับ อย่ารอให้มันพังก่อนแล้วถึงเปลี่ยน

เราแค่เสียใจที่งานลูกค้าเสีย แต่ลูกค้าเค้ายิ่งกว่าเรานะครับ อย่าเอาความรู้สึกของคนมาแบกไว้ด้วยการ์ดราคาไม่กี่พันบาทเลยครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
iamway ความดี +1 2011-08-05 -
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้