สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3845เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

มี งบอยู่ 8000 - 10000 ต้องการซื้้้อการ์ดแคปเจอร์

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3805
ความดี
2502
เครดิต
2264
จิตพิสัย
2264
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว Postproduction เมื่อเวลา(2010-07-23) —
มี งบอยู่ 8000 - 10000 ต้องการซื้้้อการ์ดแคปเจอร์ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ารุ่นไหนดีครับ
ช้วยบอกรายละเอียดให้ด้วยนะครับ

เงิน
14301
ความดี
12653
เครดิต
14363
จิตพิสัย
11618
จังหวัด

จะเอาไปแคปเจอร์อะไรละครับ กล้อง dv หรือ hdv ผมก็ใช้แต่...
การ์ด FireWire ราคาประมาณ 700 บาท ยี่ห้อทั่วไปครับ อาจจะมีถูกกว่านี้ครับ
สายก็ไม่กี่บาทครับ

ถ้าหมายถึงการ์ดแคปเจอร์ ที่เป็นการตัดต่อได้ด้วยก็หลายหมื่นขึ้นไปครับ สำหรับ Pc ก็มียี่ห้อ Matrox กับตระกูล Strom ของ Grass Valley Canopus
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด

คำถามเหมือนคุณ dslr ครับ

แต่ถ้าหากงานคุณไม่ได้ใหญ่ไปกว่า DV / HDV / HD (AVCHD/MP4)  แนะนำให้เอางบที่เหลือจากซึ้อ Fire Wire Card แล้ว ไปซื้อ VGA Card และ / หรือ  
UPS ดีๆ ดีกว่าครับ  ทั้งนี้เพราะ ในปัจจุบัน ทั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมตัดต่อฯ  ต่างก็รับมือกับไฟล์งานตามที่กล่าวอ้างข้างต้นได้หมดแล้ว  และมี
ความเสถียรกว่าเมื่อ 5 ปีที่ผ่านมา อีกด้วย
ในช่วงที่ PP รองรับงานในระดับ HDV/HD  ทาง Matrox ก็วางตลาด Capture&Effect Card รุ่นใหม่(ราคาตอนนั้นประมาณ 7- 8 หมื่นบาท) และ  เมื่อโปรแกรม+ เครื่องคอมพิวเตอร์ได้รับการพัฒนามากขึ้น การ์ดในระดับนี้ก็หมดความจำเป็นลงเรื่อยๆ เช่นกัน  ทางผู้แทนจำหน่ายของ Canopus ก็ยอมรับว่าการ์ดที่ใช้งาน
ร่วมกับ Edius ช่วยให้การทำงานเร็วขึ้นอีกประมาณ 10-15% เมื่อแลกกับราคาประมาณสามหมืนกว่าบาท คุ้มหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อ

ส่วนที่แนะนำเรื่อง VGA Card และ / หรือ UPS  นั้น  ก็เพราะว่าโปรแกรมตัดต่อฯในปัจจุบัน ส่วนมากจะแอบๆใช้งานเจ้า GPU ที่มีอยู่ใน VGA Card กันมากขึ้น
และ  UPS ดีๆ ก็ทำหน้าที่กรองกระแสไฟฟ้า ให้เราทำงานได้แบบไม่ต้องกังวล

ทั้งหมดคือความเห็นส่วนตัวของผมครับ  ห้ามไม่ให้เชื่อถือแบบไม่มีเหตุผล ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5753
ความดี
5695
เครดิต
6638
จิตพิสัย
6039
จังหวัด
เชียงใหม่

Choice of Editing Card

ลองดูครับ  จะได้เลือกให้ถูกกับงานและเงิน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้