สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5309เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากรู้ความแตกต่างระหว่าง Frame rate 24 Film กับ 23.976 (IVTC Film) ว่าใช้งานต่างกันอย่างไร . . .

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
411
ความดี
271
เครดิต
111
จิตพิสัย
140
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยากรู้ความแตกต่างระหว่าง Frame rate 24 Film กับ 23.976 (IVTC Film) ว่าใช้งานต่างกันอย่างไร อ่ะครับ . . .

คือ :

1. ผมตั้ง Project ใน Vegas Pro 9 เป็น 24 Film แต่พอ Render เลือก เป็น Preset : DVD Architect 24p NTSC Widescreen ซึ่งตัว
Frame rate จะเป็น 23.976 (IVTC Film) ผมจึงเลือกเปลี่ยนเป็น 24 Film ให้เท่ากับตัว Project อ่ะครับ แต่พอกด Render มันกลับ
Render ไม่ได้ จึงลองตั้ง Preset เป็น NTSC ตัวอื่น แล้วเปลี่ยนเป็น 24 Film ก็ Render ไม่ได้สักตัวเลย จึงอยากรู้ว่า เป็นเพราะอะไร
อ่ะครับ และใช้งานแตกต่างกันอย่างไร (แต่ถ้าเป็น 23.976 fps (IVTC Film) ก็ Render ได้ปกตินะ) . . .

*** ที่งงคือ : ถ้า Set Preset เป็น Default Template มันกลับเลือก Render 24 fps Film ได้นะ . . .

2. คือการทำแบบ Conform เปลี่ยน fps ใน Vegas เค้าใช้วิธีไหนกันอ่ะครับ ช่วยสั่งสอนหน่อยครับ (คืออยากได้แบบที่ Render ออกมาเป็น File
เลยอ่ะ ไม่ใช่วิธีแบบ Velocity หน่ะครับ) . . .

3. แล้วส่วนใหญ่เค้าแปลงเป็น File อะไรเพื่อใช้ในงานตัดต่อกันต่ออ่ะครับ ( AVi มันใหญ่มาก แต่ดีสุดใช่ป่าว) . . .

*** ถามมากไปป่าวครับ แต่อยากได้ความรู้ครับ . . .

ขอบคุณครับ . . .

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1184
ความดี
893
เครดิต
914
จิตพิสัย
650
จังหวัด
Re:อยากรู้ความแตกต่างระหว่าง Frame rate 24 Film กับ 23.976 (IVTC Film) ว่าใช้งานต่างกันอย่างไร 
ถ้ากล้อง VDO
24p = 23.98fps = 23.976fps (NTSC TV Format)

ถ้ากล้อง FILM
24p = 24fps
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
411
ความดี
271
เครดิต
111
จิตพิสัย
140
จังหวัด
Re:อยากรู้ความแตกต่างระหว่าง Frame rate 24 Film กับ 23.976 (IVTC Film) ว่าใช้งานต่างกันอย่างไร 
ขอบคุณครับ . . .
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
37
ความดี
94
เครดิต
35
จิตพิสัย
122
จังหวัด
พังงา
ขอเสริมด้วยฮะ   ^^.... ผมคิดว่า.............  23.976 / 23.98 fps.  เนี่ย  เมือง NTSC เขาไว้ match กะ  ........... เคยได้ยินเขาเรียกว่า Framerate Conversion เช่น ถ่ายแล้ว มาทำขั้น Post- Production / Video Distribution / Relase ทั้ง ฉายโรงหนังด้วย film projectors  24 fps. หรือ ฉายแบบดิจิตอล 23.976 fps. / .....24... / 25 / ...ฯ  กับ ลงทีวี หรืองาน video Distribution (29.97 fps.)  ฯลฯ..........ฮะ  

คือ........... เอาเข้าจริงๆ แล้ว เมือง NTSC เขาใช้ framerate ที่ 23.976 / 29.97 / 59.94 ฯ กะงานที่เกี่ยวกะ digital video ฮะ ส่วนงานถ่ายด้วยกล้อง film ถ้าเอาเป๊ะๆ จริงๆ เช่น ถ่าย TVC ด้วยกล้องฟิล์ม ฉายทีวี จะเอาให้ เป๊ะๆ กะตอนทำ DI / ฯลฯ  ก็ถ่ายที่ 29.97 ...........แต่ ถ่ายด้วย 30 fps. ก็ไม่มีปัญหาฮะ เพราะมันต่างกันแค่.........   นี้ดเดียวเองนิ   ^^"

............ ไอ้ Preset : DVD Architect 24p NTSC Widescreen เนี่ยมัน"น่าจะ" ทำมารองรับงานที่ telecine / sourced video ถ่าย 24 fps. .........output เป็น DVD โซน NTSC ซี่ง framerate มัน 23.976 คับผม มันก็"น่าจะ"ถูกต้องตามหลักการของ NTSC แล้วนะฮะ

ส่วนถ้าหาก Set Preset เป็น Default Template ผมมองว่า ไว้สำหรับงานที่ telecine / sourced video 24 fps. แล้ว output เพื่องาน Timebase ที่ 24 fps. เช่น release print film ลงโรงฉายฮะ

ผมว่ามันมีรายละเอียดเยอะอยู่นะฮะ ลอง search ดูในพวกเรื่อง telecine, NTSC, Broadcat Television System ดูเพิ่มจะเห็นภาพได้กระจ่างกว่านะฮะ  ^^    

รบกวนผู้รู้ท่านอื่น อธิบาย / ชี้แจงเพิ่มเติมฮะ  ^^  
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้