สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5122เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

ใครใช้ H4n+ Rode NTG-2 แล้วมีปัญหา ไมค์เบา เข้ามาครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
706
ความดี
661
เครดิต
627
จิตพิสัย
570
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

แต่ก่อนผมก็ไม่รู้จะแก้อย่างไร  ใช้ H4n+ntg2 แล้วเสียงที่ได้มาเบามาก เอาไปถ่ายหนังก็ลำบาก ไมค์ต้องอยู่ไกล้มากๆ

ตอนนี้ผมแก้ปัญหาได้แล้วครับ

ท่านต้องไปซื้อ

http://proplugin.com/rode-d-power-plug.pro

มาครับ ที่ร้าน pro plugin มีขาย ต้องโทรไปสั่งของก่อนนะครับ

มันเป็น อุปกรณ์บูส สัญญาณ แต่ท่านต้องเปิดไฟ phantom v48 ใน h4n รวมไปถึงใส่ถ่านใน mic ด้วยนะครับ

แก้ได้ชัวร์ครับ ลองแล้ว

ปล.ไม่ได้มาขายของครับ แต่ผมเชื่อว่า หลายๆคนใน บอร์ดไม่ทราบปัญหานี้ว่า ถ้าซื้อสองตัวนี้มา แล้วเสียงที่ได้ จะเบามากๆ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10301
ความดี
9297
เครดิต
10713
จิตพิสัย
7324
จังหวัด
พะเยา
ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ ผมว่ามันคงเป็นเพราะสายเคเบิลจากไมค์ไปเครื่องบันทึกมันยาวมากหรือเปล่า

เลยต้องมีตัวนี้ ซึ่งดูแล้วก็คือปรีไมค์ แต่ถูกออกแบบมาให้ติดตั้งที่ต้นทางเลย
เงิน
706
ความดี
661
เครดิต
627
จิตพิสัย
570
จังหวัด
ประมาณ 5 เมตรได้ครับ ซึ่ง ถ้าจะใช้สองตัวนี้ถ่ายหนังอาจต้องยาวกว่านี้ด้วย แต่เสียงที่ได้ก็ เบาเหมือนเดิม คือไอตัวนี้จำเป็นมากๆครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1309
ความดี
985
เครดิต
924
จิตพิสัย
1192
จังหวัด
ขอบคุณมากครับ ผมใช้ Ntg2 พอดีเลยครับ
รบกวนขอถามหน่อยนะครับ
-ไม่ทราบว่า H4N เมื่อใช้กับ NTG2 ต้องตั้งค่ายังไงเหรอครับ
-แล้ว RODE : D-POWER PLUG อันนี้ใช้แล้ว พอเสียงดังขึ้นมี Noise เยอะมั้ยครับ
ขอบคุณมากๆนะครับ
เงิน
706
ความดี
661
เครดิต
627
จิตพิสัย
570
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-30
เสียงไม่มี noise ครับ คุณภาพเยี่ยม ครับ ตั้งค่าก็ set ตามที่ท่านๆอื่นๆได้บอกมานะครับ

มาเซ็ตเครื่องกันหน่อย สำหรับการใช้งานในโหมด STERO ปกตินะครับ

1.ตั้งค่าคุณภาพที่ 48 KHz / 16 bit ให้เป็นมาตราฐานbroadcast quality โดยเลือ Menu>> REC>> REC FORMAT เลือกเลือก 48/16
**ในหน้าต่างนี้ สามารถเปิดโหมด PRE REC ได้ เป็นการเปิดโหมด บันทึกเสียงล่วงหน้าอัตโนมัติก่อนเรากดอัดจริง 2 วินาที แล้วแต่ความต้องการครับ

2.ตั้งค่า LOW CUT เพื่อกรองเสียงรบกวนที่เป็นช่วงเสียงทุ้ม เช่นเสียงแอร์ เครื่องยนตร์ รถ โดยเลือก MENU>>INPUT>>LO CUT จะมี MIC กับ INPUT
MIC คือ ไมค์ stereo ที่ติดกับกล้อง INPUT คือ ไมค์ภายนอกที่เรานำมาเสียบ แนะนำให้เลือก ที่ช่วง 80-98HZ ถ้ามากกว่านี้เสียงพูดที่เราอัดจะค่อนข้างเบามากๆ  แถมออกจะบี้ๆยังไงไม่รู้

อันนี้ส่วนตัวงงส่วนตัวว่าเค้าน่าจะทำ HI CUT เพราะรู้สึกว่าเสียงรบกวนบางสถานการณ์ก็เป็นช่วงเสียงแหลม แต่ก็เอาเหอะครับ มี LO CUT  ให้ก็บุญละ

3.ตั้ง COMP/LIMIT อยู่หน้าต่างเดียวกัน อันนี้ไม่ค่อยรู้เรื่องมากเท่าไหร่ แต่มีคนตั้งให้ว่าให้ใช้ LIMIT (GENERAL) เป็นการกำหนดเพดานเสียงว่าไม่ให้ดังเกินไป เดี๋ยวมีอาการเสียงแตก

เคยลองใช้ COMP ปรากฏว่า Noice เยอะมาก ยิ่งที่เงียบๆ มาตรึมเลย ส่วน LIMIT (VOCAL) จริงๆจะทำให้เสียงพูดฟังสว่างกว่า แต่ข้อเสียก็คือ noise ที่เป็นเสียง สูงก็เข้ามาด้วย

4.ปิด AUTO LEVEL   อยู่หน้าต่างเดียวกัน ถัดลงมา อันนี้สำคัญ ว่าไปก็คล้ายๆ AGC นั่นเอง เราอุตส่าห์ซื้อเครื่องแยกบันทึกเสียงต่างหากเพื่อหนี AGC ของกล้อง ยิ่งเราก็เปิด LIMIT แล้ว ไม่ต้องกลัวหากระดับเสียงเข้ามามากเกิน เพราะฉะนั้นก็ไม่มีเหตุผลต้องเปิดมันครับ  OFF ซะ

5.เปิด MONO MIX   อยู่หน้าต่างเดียวกัน ถัดลงมา สมมติว่าคุณ ranchuboy มี ไมค์บูมตัวเดียวเสียบเครื่องอยู่ ถ้าปิด เสียงไมค์บูมที่เราเสียบผ่าน  Channel 1-2เข้าจะเข้าด้านเดียว คือด้านซ้าย แล้วด้านขวาจะเงียบ  เชื่อว่าคงไม่ต้องการอย่างงั้น คงต้องการให้เสียงที่อัดออก 2 ข้างเลย เพราะฉะนั้นก็ให้เปิดไว้ครับ ON ซะ

แต่ถ้าคุณ  ranchuboy จะต้อไมค์บูม 2 ตัว เสียงเข้าทั้งสองช่อง ซ้ายขวาเป็น STERO จริงๆ ก็ไม่ต้องเปิดอันนี้ครับ แล้วก็ในกรณีที่คุณ ranchuboy ต้องการอัดเสียงแบบ stero จริงๆด้วยไมค์ที่ติดมากลับเครื่อง ก็ควร OFF เช่นเดียวกันครับ จะได้เสียง stero เพราะๆอย่างที่ zoom เค้าโฆษณา ภาคภูมิใจหนักหนา เหมาะสำหรับการบันทึกเสียงการแสดงดนตรีสดครับ

6.อย่าลืมมเปิด Phantom Power ไม่งั้นพวกไมค์ condenser ไม่ทำงานนะคร้าบบ ไมค์ส่วนมากจะอยู่ที่ +48V นะคร้าบบ แต่ลองเชคไมค์คุณก่อนอาจจะใช้แค่ +24V ก็พอ ก็เปิดแค่นั้น จะได้ไม่กินไฟเกินจำเป็น

7. ENJOY ครับ      

**TIP  โดยปกติ ไฟล์ที่อัดจะรวมๆกันใน FOLDER01 ครับ แนะนำให้ แยกงานเป็น FOLDER จะได้ไม่งงกัน  ทำโดยการไปที่ MENU>>FOLDER แล้วเลือกโฟลเดอร์ก่อนอัดครับ ใช้มันหน่อยเค้าอุตส่าห์ทำมาให้
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10013
ความดี
8258
เครดิต
8959
จิตพิสัย
7960
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-30
ขอบคุณมากครับ อยากรู้มานานแล้ว  
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-30
ผมยืมของคนอื่นไปถ่าย NTG3 + H4N

ใช้ถ่ายหนัง ถ่ายโฆษณา ใช้สาว 3เมตรเองมั้ง ยังรู้สึกว่ามันยาวเกินไปเลย จะตัดออกก็ขี้เกียจเข้าหัวใหม่ เลยเอาพันๆคอไว้ 555
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1309
ความดี
985
เครดิต
924
จิตพิสัย
1192
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-31
ขอบคุณค๊าบบบ javascript://  ผมต้องหามาใช้สักอันแล้วครับๆ เจ้า D-POWER PLUG เนี่ย
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
20
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-22
ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ
ผมพึ่งมาใช้ไมค์ RQED NTG-แล้วผมก็ใช้
BLIMP ของ  RQED พอยื่นก้านไมค์บูมยาวๆแล้วยืนถือเวลาขยับหรือสั่นเสียงรมมันเข้าแบบ (พรึ่บๆๆ)
ยังแก้ไม่หายครับ รบกวนช่วยหน่อยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้