สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2547เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
3
ความดี
148
เครดิต
32
จิตพิสัย
107
จังหวัด
สุรินทร์
— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว Postproduction เมื่อเวลา(2010-07-23) —
สวัสดีครับคือตอนนี้ผมใช้ sony vegas 9 อยู่ครับ
แลเวผู้อยู่ทราบวิธีทำเอฟเฟคให้กับตัวหนังสือน่ะคับจะทำอย่างไร
ถึงตัวหนังสือจะมีเอฟเฟคมากขึ้นครับ

แล้วพอจะมีโปรแกรมที่ช่วยทำตัวหนังสือให้มีแสงแวววาวหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20695
ความดี
16268
เครดิต
17564
จิตพิสัย
19614
จังหวัด
เชียงใหม่

ใน Sony Vegas ไม่ว่่าเวอร์ชั่นไหนๆ ก็สามารถทำตัวเอฟเฟ็กให้กับตัวหนังสือได้ครับ
มีอยู่หลายวิธีนะครับ อย่างเช่น การใช้ Light Rays เป็นต้นนะครับ

ลองดูตามวิธีของผมนะครับ
๑. สร้างตัวหนังสือขึ้นมาบน Timeline ก่อน
๒. ไปที่ Video FX
๓. เลื่อนสกอบาร์ลงมา แล้วคลิ๊กตรงคำว่า Light Rays จะเห็น FX แบบต่างๆ
๔. ให้เลือกแบบใดแบบหนึ่ง แล้วลากมาใส่ที่ตัวหนังสือใน Timeline เราสร้างขึ้นมา
๕. ปรับค่า FX ตามความพอใจได้เลยครับ

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ใช้ Video FX ที่ชื่อว่า Bump Map ก็ได้ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้