สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1191เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอสอบถามเรื่องเสียง DSLR ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
33
ความดี
96
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีผมจะไปถ่ายงานที่ต่างประเทศครับ แต่มีข้อจำกัดคือต้องใช้ DSLR และก็มีปัญหาเรื่องเสียงครับว่าจะต้องจัดการยังไง คือผมใช้ 6D และ 60D มันไม่สามารถฟังเสียงได้ อยากให้พี่ผู้รู้แนะนำว่าควรมีอุปกรณ์อะไรเสริมดีครับที่พี่ๆใช้กัน อยากได้ตัวที่สามารถเช็คเสียงระหว่างถ่ายไปได้ด้วยและคุณภาพดี ตัวเล็กพกพาสะดวกครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เครื่องบันทึกเสียงภายนอก พวก zoom, tascam ค้นหากระทู้เก่า ๆ ดูก็ได้ครับ มีพูดถึงเยอะมาก ...
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1123
ความดี
106
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
สมุทรสาคร
6D เปิดตั้งเสียงเป็นระบบ Manaul ครับ มันจะโชว์ Meter เสียงใน  Live View
60D ลงโปรแกรม Magic Lantern น่าจะพอช่วยได้ครับ..
ถ้าจะต้องถ่ายสัมภาษณ์ ก็ใช้ Wireless Microphone
ถ้าจะเอาชัวร์ๆ ก็ลองถ่ายก่อนแล้ว PlayBack เชคเสียงดูครับ..
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้