สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6965เข้าชม
  • 34ตอบกลับ

"สเปเชียลเอฟเฟค" กล้าไหมที่จะทำ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
    หลายคน หลายค่าย ไม่ทำ ไม่กล้า ไม่มีทุน ที่จะทำ "สเปเชียลเอฟเฟค" กัน
แต่วันนี้ ผมอยากถามคุณว่า ถ้าคุณมี "ความฝัน" ที่จะทำหนัง ที่ต้องใช้ "สเปเชียลเอฟเฟค" ซะเกือบทั้งเรื่อง
ทั้ง ๆ ที่งบน้อยนิด คุณจะทำไง

..... ปล.อยากได้เว็บสอนทำ สเปเชียลเอฟเฟค ขอบคุณมาก
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
540
ความดี
251
เครดิต
177
จิตพิสัย
247
จังหวัด
อุดรธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 34#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-09
คุณ h2olive  อัยย๊ะ.... นครวัดอุดรธานี   เราก็นึกว่า 5 แยกน้ำพุมันมี ราชวังเมื่อไหร่หว่า
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 33#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-13
ตอบกลับโพสต์ 32 โพสต์ของ (mr.nantawat)
โห!! วันนี้ผมได้ดู ณ ภาคปัจจุบันแล้ว
ตอนแรกๆ ก็หนุกดีนะครับผมว่า ถึงเอฟเฟคจะงั้นๆ เมื่อดูจาก(หนังต่างประเทศ)หลายๆ เรื่อง
แต่ดูแผ่นน่ะครับ มันตัดมั่วหมด เลยงงๆ ว่าตอนสุดท้าย พระเอกตื่นขึ้นมาอยู่ที่ รีคอล หรือ อยู่กับนางเอกในฝัน...

เดี๋ยวผมต้องหาดูภาคในอดีตให้ได้เชียวล่ะครับ! ขอบคุณความรู้สนุกๆ นะครับพ๊ม!!
^_______________________^''
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 32#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-10
^
^
^
ลองไปคุ้ยๆกระบะเซลล์ตามห้างดู ผมเข้าใจว่าน่าจะยังพอมีขายอยู่

หรือถ้าจะชัวร์หน่อย ก็ดูตามร้านแมงป่องก็ได้ ราคาอาจไม่ถูกสุด แต่โอกาสเจอมีสูงกว่า

อ้อ ทำใจก่อนนะครับ ว่ามันเป็นหนังยุค Pre-CG ทุกอย่างเป็นของจริง ถ่ายกันจริงๆ เอากล้องไปจับมาจริงๆทั้งสิ้น

VFX ทุกอย่างในหนัง ยังทำด้วยวิธีเดิมๆ (หุ่น Stop Motion,Blue Screen,Matt Painting,etc.) วิธีการคอมโพสภาพแต่ละ element ที่ได้ ก็ใช้ Optical Printer พิมพ์ฟิล์มกันทีละชั้นๆๆ เอาอยู่เลย

ถ้าเข้าใจตรงนี้เสียก่อน จะได้ทำใจไว้ก่อนเลยว่า VFX ในหนัง จะดู"เชย"อย่างแน่นอน

แต่การผูกปม ความซับซ้อนของเรื่อง การหักมุมกลับ 2 ตลบซ้อนๆ...ตอนนั้นมันเทพมาก เอาคนดูถึงตายกันเลยทีเดียว

ปอลอ หนังบู๊เลือดสาด ถ้าจำไม่ผิด ได้เรต R (NC-17 สมัยนี้) กันเลยทีเดียว มีฉากฯพณฯทั่น เอาเหล็กทิ่มหัวคนทะลุ อะไรระดับนั้นเลยหล่ะ
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 31#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
ตอบกลับโพสต์ 30 โพสต์ของ (mr.nantawat)
55!! ผมก็ได้ดูนิดนึง ตอนใกล้ ๆ จบ ก็รู้สึกว่า CG ดีอยู่ แต่ก็ไม่ได้ทำให้ตื่นเต้นอะไร

ไม่เคยรู้ ว่ามีภาคอดีตด้วย...... พอจะหาดูได้จากไหนมั่งนะ แบบชัด ๆ ไม่ใช่ใน youtube
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 30#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-09
^
^
^
ชักหนุก ขออีกหน่อยละกัน

total recall - ฉบับฯพณฯ(อดีต)ผู้ว่าอาร์โนลด์ ตอนนั้นผมน่าจะประมาณสิบสี่สิบห้าอยู่เลย ความรู้สึกคือ"อลังการสุดๆ"เจอแค่ฉากถอดหัว(หน้ากาก)เข้าไปฉากเดียวก็ตายแล้วครับ ตอนนั้นคิดไม่ออกเลยว่า ฉากนี้ทำได้ไงวะ ยังไม่นับการหักมุมของเรื่อง ที่เฉลยออกมาปุ๊บ ผมแทบตายหงายเงิบคาโรงไปเลย เดาให้ตายก็เดาไม่ถูกเลยไม้นี้

ส่วน Total Recall - ฉบับรีเมค...ไปเพื่ออะไรฟระ
- CG พื้นๆมาก ไม่มีช็อตใหนที่โดดเด้ง ติดหูติดตาออกมาซักวินาที
- production design แว้บแรกเหมือนจะตื่นตา แต่ดูไปดูมา...เฮ้ย ไอ้นี้มันเอามาจากเรื่องนี่ ไอ้นั่นมัน"ลอก"มาจากเรื่องนั้น ไอ้โน่นมัน"ก็อป"มาจากเรื่องโน้น...ฯลฯ
- plot เรื่อง ลุ้นแทบตาย ว่าจะมีหักมุมอะไร ที่แตกต่างจากของเก่้าบ้างมั้ย แล้วก็สรุปว่า...ไม่ต่างจากของเก่าซักนี้ดดดดดเลย

ขนาดเรื่องนี้ ผมไปดูที่โรงหนังดาวคะนอง 2 เรื่องควบ 40 บาท ยังรู้สึกเสียดายเวลาเลยแฮะ

ปอลอ โขมยกระทู้ชาวบ้าน หนุกดีเหมือนกัน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2012-12-09 อารมณ์ประมาณนั้นเลย 55+
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 29#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-08
ตอบกลับโพสต์ 26 โพสต์ของ (mr.nantawat)
แป๊ะครับ ตามนั้นเลย Transformer ความเห็นผม คือ ภาคแรกภาคเดียวเท่านั้น แน่นอนว่ามันสดใหม่ มี CG ที่ตื่นตะลึง แต่ที่เยี่ยมไปกว่านั้นคือ ตัวบท และ เยี่ยมกว่าบท คือ คาแรกเตอร์ของตัวละคร โดยเฉพาะตัวเอก เหมือนคนเขียนบทเค้าคิดออกมาหลายชั้นมาก มุขที่ใส่ลงไปเหลือล้นจริง ๆ ทำให้ดูสนุกตลอดเรื่อง ได้อารมณ์เกรียนตามพระเอกขึ้นมาทันที ซึ่งมันควรจะเป็นแบบนั้นในหนัง action sci-fi แบบนี้ แล้วแต่ละฉากมีตัวหลักตัวรองซ้อนกันอยู่ ทำให้พอกลับมาดูอีกครั้ง หรือ หลาย ๆ ครั้ง เราได้เห็นสิ่งที่เก็บไม่หมดหรือไม่ทันดูในครั้งแรก มีหนังหลายเรื่องที่เป็นแบบนี้ เอามาดูซ้ำ ๆ ก็ยังสนุกอยู่ ถือว่าสุดยอดจริง ๆ ...

พอเป็นภาคสอง ไม่ถึงกับแย่ แต่เริ่มจืดลง มันไม่มีอะไรใหม่ ๆ แล้ว CG เดิม ๆ บทอะไรต่าง ๆ ก็ไม่ได้พัฒนาหรือทำให้น่าสนใจขึ้น จนมาถึงภาค 3 บอกคำเดียวว่า เละเป็นขี้ ตัวเอกถูกเขียนให้เป็นคุณหนูเจ้าอารมณ์ กับ เรื่องราวจุกจิกน่าเบื่อจนน่ารำคาญ ไม่หลงเหลือเค้าเดิมเลย คิดในใจว่าคนเขียนบทมันต้องแอบเบี่ยงเบนอะไรสักอย่าง ถึงได้ถ่ายทอดบุคคลิกแบบนี้ออกมา ตื้นเขินในความคิดความอ่าน ผิดกับภาคแรกราวฟ้ากับเหว ... เป็นการเขียนด้วยมือในภาคแรกแล้วถูกลบด้วยเท้าในภาค 3 จริง ๆ (แม้ CG จะเต็มเรื่อง แต่ไม่ได้ช่วยอะไรเลย) ...

Inception ได้ดูสองรอบ CAM รอบนึง DVD รอบนึง คิดว่าเป็นหนังที่โอเค เพียงแต่แนวนี้มันมีมาก่อนแล้ว แถมดูไปทำงานไป เลยไม่สามารถจับรายละเอียดอะไรได้เป็นเรื่องเป็นราว

แต่ที่ข้องใจไม่หาย คือ หนังดังในอดีต 2 เรื่อง ที่นำกลับมา re-make ใหม่ คือ Total Recall กับ Amazing Spiderman อยากจะเรียกว่า ไม่ประมาณตัวเลยสักนิดเดียว เป็นไก่รองบ่อน แต่ดันหาญสู้กับเจ้าสังเวียน เละเป็นขี้อีกเหมือนกัน สู้ไม่ได้ แพ้หมดรูปในทุก ๆ ด้าน ทั้งสองเรื่องนอกจากจะไม่สามรถจับความสนใจได้แล้ว ผมยังไม่สามารถทนดูได้จนจบ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Total Recall หนังคาสสิคที่ทำได้ดีมาก ทำมาตั้งแต่สมัยปี 1990 อีก 22 ปีต่อมา เอามาทำใหม่ นึกในใจว่า หูยต้องสุดยอด คงจะเป็นภาคต่อ บวกกับเทคนิค CG ปัจจุบัน อลังการแน่นอน ผิดคาดหมด เนื้อเรื่องเดิมเป๊ะ (เพื่ออะไร ?) และทำได้แย่ถึงแย่ที่สุด CG ของปี 2012 ไม่แม้แต่จะใกล้เคียงกับที่ทำในปี 1990 เลย เป็นการทำหนังที่ไม่มีกิ๊นเลยสักนิด กลายสภาพเป็นหนังทุนต่ำที่มาเกาะกระแสความดังของชื่อหนังในอดีตไปซะงั้น ...
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-08
ตอบกลับโพสต์ 26 โพสต์ของ (mr.nantawat)
ใช่ ๆ......!! มันสำคัญที่เนื้อเรื่องเช่นกัน

.... ปล. พี่ดู อินเซ๊พชั่นด้วยเหรอ โห!! อยากบอกว่าเรื่องนั้นผมดูแล้วดูอีก โคตรชอบเลยครับ เป็นอะไรที่ซับซ้อน แต่โคตรอลังการ 55+ ชอบมากมาย มีข้อคิดด้วย โอ้ววว!!
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
224
ความดี
100
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-08
ตอบกลับโพสต์ 4 โพสต์ของ (h2olive)
เออ สวยดีครับ ใช้โปรแกรมไรทำครับ ...........มือใหม่ฝุดๆ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์24 ต้นฉบับโพสต์โดยvfspostworkเมื่อ2012-12-05 16:46เผยแพร่ :
...หนังที่มี CG เยอะ แต่เรื่องราวห่วย ผมคนนึงล่ะที่ไม่ดู ...

ถูกใจสุด Teen จริงๆครับ ประโยคทองแห่งปีเลย

ถ้าจะยกตัวอย่างหนังใหม่ๆขึ้นมาหน่อย ผมขอ 2 เรื่องนี้ละกัน
Transformes 3 - ขนาดขอยืมแผ่นเพื่อนมาดู ไม่เสียตังค์ซักบาท ดูจบ ยังรู้สึกเสียดายเวลา
Inception - CG ไม่ถึงกับโดดเด้ง แต่ก็เกินพอสำหรับการรองรับเนื้อเรื่อง แถมดูในโรงก็แล้ว ยังไม่จบ ต้องซื้อแผ่นมาดูอีกรอบ ก็ยังไม่จบ คงต้องซ้ำอีกหลายรอบกว่าจะเก็บได้หมดทุกประเด็น กลายเป็นหนังในดวงใจอีกเรื่องไปเลย
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-05
ตอบกลับโพสต์ 24 โพสต์ของ (vfspostwork)
ครับ! ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผมจะพัฒนาไปพร้อม ๆ กัน

ผมก็ชอบดูหนังนะครับ ทุกแนวเลย แต่อยากทำหนังแนวที่มี CG เพิ่มเข้ามาน่ะครับ สงสัยคงจะดู และอ่านวรรณแนวนี้มาเยอะ เลยซึมซับมาตั้งแต่เด็ก.........

ขอบคุณอีกครั้งครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-05
พูดในฐานะคนดูหนัง  ความน่าสนใจ น่าติดตาม ไปจนกระทั่งความประสบความสำเร็จของหนัง อยู่ที่แกนของมันคือ Story นะครับ CG เข้ามาเติมเต็มทีหลัง ตามความเหมาะสม ตามเหตุตามผล ... แต่ถ้าจะเอา CG เข้าว่าอย่างเดียว ปิดประตูความสำเร็จไปได้เลย หนังที่มี CG เยอะ แต่เรื่องราวห่วย ผมคนนึงล่ะที่ไม่ดู ...

ผมคิดว่า หนังที่ใช้ CG ที่ดี ต้องดูแล้วไม่รู้ว่าใช้ CG ฟอเรสกัมพ์เรื่องนึงล่ะที่เป็นตัวอย่างที่ดี แล้วประสบความสำเร็จด้วย ... ถ้าอยากจะทำจริง ๆ ควรจะพัฒนาเรือง Story ก่อน หรืออย่างน้อยก็พัฒนาไปพร้อม ๆ กัน ...

ปล. ขออภัย ผมโพสต์ไว้ทั้งสองกระทู้ของน้องเลยนะครับ มันคล้าย ๆ กัน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
mr.nantawat ความดี +1 2012-12-08 -
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-05
ตอบกลับโพสต์ 19 โพสต์ของ (juyjyjyz)
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

โห!! พี่เรียน ม.กรุงเทพเหรอเนี้ยยยย?? ผมก็อยากไปเรียนเหมือนกันเลย แต่มีเหตุจำเป็นต้องเรียนภาคใต้
แต่ก็มีคณะ นวัตกรรมการสร้างสรรค์สื่อ เขาสอนเรื่องพวกนี้โดยตรงเลยครับ!.......

ขอบคุณมากครับพี่ ! พี่ก็สู้ ๆ ครับ อนาคตถ้าใจยังไม่เปลี่ยนแปลงไปมาก เราคงได้เจอกันในเป้าหมายเดียวกัน

....ผมกำลังไปเรียน มอ.ปัตตานีครับ!
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-05
ตอบกลับโพสต์ 18 โพสต์ของ (liquor)
ขอบคุณข้อคิดดีดี ที่เยี่ยมยุทธมาก ๆ เลบครับ ผมจะพาไปปรับใช้ในกระบวนการคิดครับพ๊มมม!!
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-05
ตอบกลับโพสต์ 18 โพสต์ของ (liquor)
         ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ!!!

ใช่ครับ ผมจะทำหนังสั้นเล็ก ๆ แต่จะทำให้ออกมาดีเยี่ยมสุดความสามารถผม ไม่งั้นผมคงไม่กล้าให้คนอื่นดูแน่นอน
          จะทำหนังสั้น ไม่เกิน 5 นาทีน่ะครับ แต่อยากใส่เอฟเฟคไปแบบเยี่ยม ๆ ตอนนี้ก็กำลังศึกษาความรู้พื้นฐานต่าง ๆ ก่อน ผมจะต้องตั้งใจทำสุดความสามารถเลยครับ มันไม่ใช่แค่ฝันน่ะสิครับ แต่มันเป็นอะไรที่อยากทำ และคนอื่นไม่เดือดร้อนแน่นอน ผมเชื่อแบบนี้ครับพ๊มมมม!!

และ โห!!! ผมเพิ่งรู้นะครับเนี้ย ว่าหนังต่างประเทศหลาย ๆ เรื่อง มีคนไทยเข้าร่วมด้วย งั้นผมก็เปลี่ยนความคิดได้แล้วสิ ที่ว่า ไม่ค่อยมีใครจริงจังเรื่องนี้ ...... เข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณคำปรึกษาดีดีจากใจครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้