สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 6962เข้าชม
  • 34ตอบกลับ

"สเปเชียลเอฟเฟค" กล้าไหมที่จะทำ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
    หลายคน หลายค่าย ไม่ทำ ไม่กล้า ไม่มีทุน ที่จะทำ "สเปเชียลเอฟเฟค" กัน
แต่วันนี้ ผมอยากถามคุณว่า ถ้าคุณมี "ความฝัน" ที่จะทำหนัง ที่ต้องใช้ "สเปเชียลเอฟเฟค" ซะเกือบทั้งเรื่อง
ทั้ง ๆ ที่งบน้อยนิด คุณจะทำไง

..... ปล.อยากได้เว็บสอนทำ สเปเชียลเอฟเฟค ขอบคุณมาก
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมอยากถามคุณว่า ถ้าคุณมี "ความฝัน" ที่จะทำหนัง ที่ต้องใช้ "สเปเชียลเอฟเฟค" ซะเกือบทั้งเรื่อง
ทั้ง ๆ ที่งบน้อยนิด คุณจะทำไง

ตอบ ฝันต่อไปครับ จริงๆ ไม่ได้กวน
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2848
ความดี
2307
เครดิต
2626
จิตพิสัย
2919
จังหวัด
เว็บ After Effect  ก็

http://chilltorial.net/      เว็บนี้เลยครับ

www.videocopilot.net    อันนี้ของพี่แอนดรูครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

ถ้าจะทำน่ะทำได้หมดแหละครับ
ถ้าเป็นหนังเราเองไม่ได้มีเวลาจำกัดมาฟิกซ์ว่าต้องส่งงานเมื่อไหร่
ก็ประดิษฐ์ประดอยไปได้เรื่อยๆ ครับ จะเอาอลังการงานสร้างขนาดไหนก็ได้
อยู่ที่ฝีมือเราถึงมั๊ย ของเราถึงมั๊ยเลยแหละครับ
อย่างผมทำการ์ตูนให้หญิงผมก็ทำไปเรื่อยเปื่อย
จัดเต็มแต่แห้วแดกก็ไม่เป็นไร เอาสุขใจส่วนตัว

แต่ที่มันจำเป็นต้องมีงบประมาณจำนวนมากมาเกี่ยวข้องกับระบบเอฟเฟคเหล่านี้ก็เพราะว่า
หนังมันมีเวลาจำกัดในการสร้าง เป็นคอมเมอเชี่่ยลมีกำหนดเวลาฉาย
มัวประดิษฐ์ประดอยไม่ได้ ทำงานกันเร่งหูตูบเลย
อุปกรณ์ก็มีราคาสูงและต้องใช้เยอะ คอมพิวเตอร์วางกันเป็นฟาร์มเลย
ใช้คนเยอะด้วย คนที่ทำด้านกราฟฟิคก็ค่าตัวเอาเรื่องอยู่

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
754
ความดี
631
เครดิต
528
จิตพิสัย
656
จังหวัด
อุดรธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-02
สะ..สสเปเชียลเอฟเฟค ของนู๋ ไม่เนี้ยเท่าไหรแต่ก็ไม่ได้น่าเกรียดอะไรมาก ที่สำคัญราคาถูก :)

ถ่ายจากกล้องมือถือฮะ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2055
ความดี
1216
เครดิต
1027
จิตพิสัย
1626
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-02
ก็ทำสิ ทำเลย มีเวลาก็นั่งทำ ทำอันไหนไม่ได้ก็ศึกษา งานสเปเชียล ถ้าไม่ต้องจ้าง ก็ประหยัดได้เยอะ
ทุกๆอย่างจบลงบนคอมพิวเตอร์ แต่สิ่งที่มันทำให้แพง คือทักษะ และเวลาที่คนที่คุณจ้างต้องเสีย

ถ้าคุณไม่จ้างใคร ก็ทำได้
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
สำหรับผม คิดว่าจะหาทุนจากต่างประเทศมาทำหรือเก็บเงินทำเอง ถ้าถึงโอกาส เพราะเมืองไทยเข็ดหนังแนวนี้...

แต่อยากจะถามว่างบน้อยเนี่ยเท่าไหร่ครับ หลักหมื่น หลักแสน? หลักล้าน?
CG ถ้าจะทำจริงๆ งบต้องเยอะพอสมควรเหมือนกันนะครับ โปรแกรมที่ต้องใช้ทำมันก็ไม่ได้ฟรีไปซะหมด จะทำหนังซักเรื่องก็ต้องดูด้วยว่าจะทำอะไร สเกลแค่ไหน ต้องใช้อะไรเป็นส่วนประกอบในการทำบ้าง

เพราะอะไร การทำ cg ถึงแม้คุณจะใช้ Blender จบงานได้แต่มันยังไม่รวมค่าไฟ ค่าข้าว ค่าคนที่ต้องใช้ ไหนจะค่าเพลง ค่าลิขสิทธิ์ ค่าเท็กเจอร์ ค่าฟุตเตจท่เอามาใส่อีก ผมเชื่อว่าไม่มีใครสามารถทำหนังได้จบคนเดียว 100% แน่นอน

ต่อให้เป็นโปรแกรมฟรีอย่าง Blender ใช้ opensource ทั้งหมดก็เถอะ ผมไม่เคยเห็นมันจะทำได้จริงๆ จังๆ ได้ด้วยตัวคนเดียวซะที เพราะทำหนังยังไงมันก็ต้องใช้เงินเยอะอยู่แล้ว ไหนจะซีจีอีกว่าจะต้องถ่ายยังไง ต้องทำแทร็คตรงไหน เข้าใจเรื่อง bit ของภาพ หรือ workflow ของ CG ดีพอหรือยังกับเนื้อเรื่องที่จะทำ

ถ้าทำได้แล้วถูกๆ เนี่ย อวตาร์ ทรานส์ฟอร์มเมอร์เนี่ย เค้าคงไม่ลงเงินกันเป็น 100 ล้านหรอกครับ เค้าลงเงิน ลงแรงกัน เพราะงาน cg ต้องใช้เงินซื้อคุณภาพและเวลา

ทุกวันนี้เงินที่ใช้จ้างทีโปรเจ็คนึงยังน้อยกว่าฝรั่งใช้ทำเยอะครับ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
h2olive ความดี +1 2012-12-06 -
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=18346

เห็นกระทู้นี้ คุณถามเรื่องรากบุญ ทำไมทำกันสมจริง จะบอกไว้เลยนะครับว่า
เงินที่ได้กับเวลาที่ต้องเสียไป "มันไม่คุ้ม" กับการจะทำหนัง CG สักช็อตนึง ถ้าเป้น"หนัง" ต้องใช้ความละเอียดที่ 2k ขึ้นไป ไหนจะต้องแปลง DCP แปลง Dolby อีก ค่ารอบฉายอีก ตกไปต่ำๆ ก็เป็นล้านขึ้นแล้วครับ -ไม่รวมค่าออกกอง ค่าซอฟท์แวร์อีก (Adobe เค้าไม่ได้ให้เราใช้ฟรีๆ นะครับ)

อ้อ แล้วก้ cg รากบุญเนี่ย ไม่ใช่คนทำเค้าจะทำกันสบายๆ นะครับ เลิกงานดึก บางทีก็ต้องไปทำงานเสาร์-อาทิตย์ บ้างบางครั้ง ไหนจะไม่ได้ค่า OT ด้วย (เป็นกันทั้งวงการนะครับ) ซึ่งรากบุญเนี่ย CG มันยังไม่ถึงกับ "รากเลือด" แบบเรื่อง ปืนใหญ่จอมสลัด, อินทรีย์แดงครับ

ถ้าคุณคิดว่า ทำ CG มันง่าย ลองทำเองดู "หนังสั้น" สิครับ เอาแบบคิดเองแล้วเอาเทคนิคที่ได้จากการดูติวเตอร์มาทำเองดู  แล้วจะเข้าใจว่า ทำไมมันถึงต้องลงทุน ลงแรงกันหนัก

งาน CG มันไม่ได้กด Render แล้วสวยครับ

ปล.ถามว่าทำไมผมรู้ เอามาจากไหน ขอบอกก่อนครับว่า ในเมืองไทยคนทำ Cg มีไม่กี่ท่ครับ ส่วนมากก็เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ผมทั้งนั้น เรื่องรากบุญนี่เพื่อนสนิทผมทำเองครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
173
ความดี
207
เครดิต
143
จิตพิสัย
155
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
ถ้าใครอยากทำจริงๆ หรือมีงบประมาณเท่าไหร่ ผมพอจะให้คำตอบและสานฝันให้กับ ได้นะครับ แต่เป็นสเปเชี่ยนเอฟเฟคร์ สดนะครับ ไม่ใช่งาน CG ผมเองอยู่กับงานนี้มากว่า 20 ปี แล้วครับ แต่ เริ่มจะหมดคุณค่า กับหนังไทยแล้ว เพราะ มัวแต่ไปเห่อ CG  กันหมด ...... คิดแล้วก็ เศร้า ใจ .......ป๋อง พรานนก
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
1.เงินทุน
2.เวลา
3.กำลังคน

3 ตัวแปร ถ้าผลลัพธ์ออกมาคือค่าเดียวกัน แปลว่า อยากให้ Output ดี ก็ต้องลงทุนกับ Input ให้สมน้ำสมเนื้อกันด้วย

ถ้าเงินทุนน้อย แต่มีเวลา&คน ก็อาศัยกระจายงานกันทำ คนละนิดคนละหน่อย สักวันหนึ่งก็(คง)เสร็จ

ถ้าเวลาน้อย ก็ต้องลงทุนเยอะเช่น hardware ดี/คนเยอะ ช่วยกันทำให้เสร็จทันเส้นตาย

ถ้าคนน้อย อยากได้งานดี ก็ต้องลงทุน hardware ดี หรือไม่ก็ใช้เวลาเต็มที่ ทำเองทีละนิดๆๆ เอา

แต่ถ้าบอกว่า งบก็น้อย คนก็มีไม่กี่คน ทุนทรัพย์ก็ไม่มีด้วย มีแต่"ความฝัน"

...แบบนี้ ก็ต้อง"ฝัน"กันต่อไป...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
h2olive ความดี +1 2012-12-04 เห็นด้วย
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (krunoom)
ขอบคุณครับ!
"ตอบ ฝันต่อไปครับ จริงๆ ไม่ได้กวน"
นี่อาจเป็นคำตอบของคุณ
แต่ถ้าสำหรับผม ตอนนี้ "ผมเริ่มทำแล้ว"

ที่ผมถามแบบนี้ แค่อยากรู้ ว่าทำไมคนไม่มี "ใครลองทำ" จริงจังสักที
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
ตอบกลับโพสต์ 2 โพสต์ของ (juyjyjyz)
ขอบคุณจากใจผู้ชายคนนี้เลยครับพี่!!!
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
ตอบกลับโพสต์ 3 โพสต์ของ (icestylecg)
"อย่างผมทำการ์ตูนให้หญิงผมก็ทำไปเรื่อยเปื่อย  จัดเต็มแต่แห้วแดกก็ไม่เป็นไร เอาสุขใจส่วนตัว"

โหชอบใจอ่ะพี่ พี่ใจจริง ๆ 555+

ทำให้ผมเข้าใจมากขึ้นเลยนะเนี้ย งั้นก็แสดงว่า "สเปเชียลเอฟเฟคของเรา" ก็เยี่ยมได้ด้วยฝีมือเราสินะ

ขอบคุณมากมาย!
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
ตอบกลับโพสต์ 5 โพสต์ของ (s_gangwoo)
ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้กำลังเขียนบทอยู่ คิดซะอลังการเลยครับ "อลังการ แบบ จริงจัง"

ไม่ทราบว่า.......ถ้าำทำสเปเชียลเอฟเฟคเงี้ย ต้องใช้คอมสเปคไรถึงจะเหมาะครับ

ประมาณว่า CPU RAM การ์ดจอ ระดับไหนกันครับ(สเปเชียลเอฟเฟคแบบทั่วไป)
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
ตอบกลับโพสต์ 6 โพสต์ของ (impeus)
ครับ! ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ
เอาง่าย ๆ คือ มีงบแค่หลักหมื่น
แต่ตอนนี้แค่อยากรู้ข้อมูลเพื่อไปเป็นแนวทางในการทำครับ

ของคุณมากครับ ดูเหมือนคุณมีความรู้มาก ๆ เลย อยากรู้จังว่าได้ความรู้เหล่านี้มาจากไหน
คงจะเป็นทางเว็บ หรือ ไปเรียนมานะ ผมอยากมีความรู้พวกนี้ครับ และตอนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่

ขอบคุณคำปรึกษาดีดีนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้