สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4058เข้าชม
  • 21ตอบกลับ

ตัวอย่างหนังสั้น Sense Scene อารมณ์หลอน โรงเรียนร้าง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3004
ความดี
2511
เครดิต
2378
จิตพิสัย
2421
จังหวัด
ปทุมธานี

Sense Scene - Trailer HD 

Sense Scene teaser (You're Not Here)

เรื่องย่อ Sense Scene อารมณ์หลอน โรงเรียนร้าง
-
       เฟิร์สได้รับโทรศัพท์จากไอฮากิ  คนรักของเขาที่หายไปหลายเดือน
เธอบอกให้เขาไปหาที่โรงเรียนอนุบาลที่ทั้งคู่เคยเรียนที่นั่นด้วยกันตอนเด็กๆ
เมื่อเฟิร์สไปถึงเขาก็พบเพียงโรงเรียนอนุบาลร้างและไม่มีใคร  แต่เมื่อเฟิร์ส
ย่างก้าวเข้าไปในเขตโรงเรียน ทุกสิ่งทุกอย่างต่างวิปริตผิดเพี้ยน  เขาต้องเอา
ชีวิตรอดจากปีศาจร้าย...

http://www.facebook.com/eMP.MPV19

[ แก้ไขล่าสุดโดย clashlucifer เมื่อ 2011-06-17 14:54 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
541
ความดี
469
เครดิต
402
จิตพิสัย
571
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-27
ผมเห็นแล้วนึกถึงหนังเรื่อง silent hill
เงิน
3004
ความดี
2511
เครดิต
2378
จิตพิสัย
2421
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-17
ตัดตัวอย่างมาใหม่  ช่วยติชมด้วยนะครับ  ว่าภาพดีกว่าแบบเดิมหรือเปล่า

Sense Scene teaser (You're Not Here)
เงิน
1680
ความดี
2016
เครดิต
1727
จิตพิสัย
1879
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-30
โดยส่วนตัวแล้ว ตอนนี้ผมทำงานด้าน cover ภาพ video ให้ออกมาแนวๆ FilmLook อยู่น่ะครับ พอดีเห็นคุยๆ กันเรื่องปรับโทนสีภาพก็เลยถือวิสาสะ เอาไปดัดแปลงแก้ไขโดยไม่ได้รับอนุญาติจากเจ้าของก่อน เหอะๆ (แต่จริงๆ ก็ทำแบบนี้บ่อยๆ) โดนชมบ้าง ติบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่โดยส่วนตัวแล้ว หวังดีกับทุกๆ ผลงานแหละครับ ก็แค่อยากจะเสนอมุมมอง ใหม่ๆ ให้แค่นั้นเองครับ

กลับเข้าเรื่องที่ถามแล้วกันครับ ที่ถามว่า เงาดำๆ ลายๆ ในภาพนั้น จริงๆ เป็น Noise ที่ผม Render จาก Vegas10 ออกมา biterate ต่ำไปหน่อยน่ะครับ + กับ ผมไปทำ stabilizer ใน Vegas10 ให้อีกรอบหนึ่งครับ เพราะผมมองดูจากหลายๆ ฉาก กล้องสั่นๆ ไม่นิ่งน่ะครับ จริงๆ ฉากไหนใช้ขาตั้งได้ แนะนำให้ใช้จะดีมากครับ การทำ stabilizer ภาพรายละเอียดจะตกไปบ้างครับ เป็นธรรมดา แต่ถ้า คุณ clashlucifer เอาไฟล์ต้นฉบับไปทำเองรับรองรายละเอียดไม่ตกมากครับ

ส่วนการทำโทนสี ส่วนมาก ผมใช้ Vegas ทำบ้าง AE ทำบ้างแล้วแต่ อารมณ์ครับ ถ้ารีบๆ ก็ Vegas ถ้าอยากได้โทนสวยๆ สุดๆ ก็ AE ครับ (แต่ Vegas ก็สวยนะครับ)    การทำโทนสี ผมไม่ค่อยชอบที่จะบันทึกโปรไฟล์ไว้ครับ ส่วนมากก็ดึงๆ สี Color Corrector เอาสดๆ เลย ถ้าสีได้ฟิวเมื่อไหร่ก็หยุดเมื่อนั้น บางที ดึงสีกัน ครึ่งวันก็เคยทำครับ เพราะรู้สึกมันยังไม่ได้   แต่สมัยนี้มีเครื่องมือที่ชื่อ Magic Bullet Look ที่เป็น Plugin ของ Vegas และ AE   ให้โหลดครับ พวกนี้จะมีโปรไฟล์สี FilmLook ให้เลือกใช้กันหลายโทนแบบว่า ไม่ต้องไปนั่งปรับเองครับ อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบครับ ข้อเสียคือ Render นาน + บางทียังไม่ได้ฟิว แต่ก็ถือว่าสวยนะ

ส่วนฟิวภาพนั้น ผมคิดว่าอยู่ที่การดูหนังเยอะๆ ครับ ผมดูหนังคุณแล้วนึกถึงหนัง The Book of Eli ซึ่งหนังเรื่องนี้ใช้โทนแบบ Sepia สวยมากครับ

ถ้าจะเอาผมลงใน Credit ก็ขอบคุณมากๆ ครับ ใช้ชื่อ packetnarok นี่แหละครับ เพราะคนส่วนใหญ่รู้จักผมในชื่อนี้ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
clashlucifer ความดี +100 2011-06-02 -
เงิน
3004
ความดี
2511
เครดิต
2378
จิตพิสัย
2421
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-30
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 17 ต้นฉบับโพสโดย packetnarok เมื่อ 2011-04-30 12:36  :
ทีมงานกี่คนอ่ะครับ ทำออกมาได้เยี่ยมเลยนะ ผมลองทำโทนสีออกมาให้ดูเล่นๆ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=v8O3rXQLZHs

ขอบคุณมากเลยครับ  ดูได้อารมณ์ขึ้นเยอะเลย  ถึงแม้รายละเอียดภาพจะหายไปหน่อย แต่มันก็เป็นวิธีที่ดีกว่า
อยากทราบว่ามีวิธีการปรับภาพอย่างไรบ้าง  โดยเฉพาะเงาดำๆลายๆ ที่เหมือนยั้วเยี้ยอยู่ในภาพ (ไม่รู้จะเรียกว่าไรดี)
ผมถือว่าคุณเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยในงานนี้  ถ้างานเสร็จสิ้นขออนุญาติใส่ชื่อลงไปในเครดิตด้วยนะครับ (ส่งชื่อมาทาง pm ก็ได้)

ส่วนทีมงานที่เรียนทางภาพยนตร์มาด้วยกันรวมผมมี 3คนครับ อีกคนเรียน PR รวมเป็น 4 -- เดินทางไปถ่ายทำที่หนองคายกัน
แต่เพื่อนๆอยู่ที่นู่นกันได้แค่ 3 วัน แต่หนังถ่ายทำเกือบเดือน  น่าเสียดายถ้าเพื่อนๆอยู่กันได้นานกว่านี้
หนังคงออกมาแบบตั้งใจทำมากกว่านี้ -- ผมกับเพื่อนที่อยู่ที่หนองคายเลยช่วยกันถ่ายต่อ  บางครั้งไปกันแค่สองคนกับนักแสดง
การถ่ายทำเลยประมาณว่า  ขอให้มันเสร็จๆก็พอใจแล้ว  อีกอย่างเป็นเพราะว่าเขียนบทมาเกินความสามารถตัวเองด้วย
ไม่สามารถถ่ายตอนกลางคืนได้  อุปกรณที่มีก็แค่ 60D กับ ZoomH1
แต่อย่างน้อยก็ได้ประสบการณ์ครับ ^^  (ร่ายยาวเลย แฮ่ๆ)
เงิน
1680
ความดี
2016
เครดิต
1727
จิตพิสัย
1879
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-30
ทีมงานกี่คนอ่ะครับ ทำออกมาได้เยี่ยมเลยนะ ผมลองทำโทนสีออกมาให้ดูเล่นๆ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=v8O3rXQLZHs
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
clashlucifer ความดี +100 2011-04-30 ขอบคุณมากครับ
เงิน
1578
ความดี
1400
เครดิต
1278
จิตพิสัย
1337
จังหวัด
มหาสารคาม
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-29
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย nooksarunmc เมื่อ 2011-04-24 09:57 :
ผมว่า มันขาด อะไร อย่างนี้ละครับ
มันไม่ได้อารมหลอนเลย อาจจะเป็น แสงในแบกกราวก็ได้ มั้งครับ

ใช้ๆครับ ผม ว่า ไปถ่ายทำตอนกันตอนกลางคืนเลย.. หลอนทั่งคนดู และ คนสร้างหนัง
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
995
ความดี
453
เครดิต
360
จิตพิสัย
662
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-29
nice poster..
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
13232
ความดี
11136
เครดิต
10746
จิตพิสัย
11084
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-26
ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะ แนะนำให้ใช้โทนสีอุ่นๆร้อนๆไปเลยครับ เพราะเท่าที่ดูจากในหนังตัวอย่าง โทนเย็นที่ทำมามันทำให้ดูไม่ค่อยหลอนเท่าไหร่อะครับ ไม่เหมือนกับโปสเตอร์ที่ดูแล้วได้อารมณ์มากกว่า หรืออาจจะเป็นเพราะมันมีแสงส่องเข้ามาข้างในตัวบ้านเยอะเกินไปทำให้มันดูไม่น่ากลัวด้วยมั้งครับ
ด้วยความเคารพ
เงิน
13821
ความดี
11801
เครดิต
11787
จิตพิสัย
12242
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-24
ชอบโปสเตอร์
เงิน
3004
ความดี
2511
เครดิต
2378
จิตพิสัย
2421
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-24
@joena

ตรงนี้ต้องขออภัยตรงที่ผมกระดกลิ้นไม่เป็น(ธรรมชาติ)  คือถ้ากระดกลิ้นมันจะเหมือนจงใจครับ
เพราะปกติผมพูดไม่กระดกลิ้นมาตั้งแต่เด็ก  

1.50
เขาพูดกับเฟิร์สว่า "มันเป็นความฝันหรือว่าอึงไม่ยอมรับความจริงว่าไอฮากิทิ้งอึงไปกันแน่"

ขอบคุณครับ ^^
เงิน
7700
ความดี
6156
เครดิต
6455
จิตพิสัย
6418
จังหวัด
ภูเก็ต
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-24
ผมว่าน่าจะเน้นการบรรยายที่ใช้คำให้ตรงความหมายหน่อยจะดูมาตรฐานขึ้นเนอะ ล้าง(ร้าง) ลู้(รู้) ไม่ใด้เคร่งแต่มันจะดูเป็นแบบเหมือนหนังจริงๆมาตรฐานครับความเข้าใจในเนื้อเรื่องก็จะดีขึ้น ในตัวอย่างนาทีที่ 1.50 เค้าพูดกับพระเอกใช่ใหมครับถ้าใช่ทำไมพระเอกชื่อ ไอฮากิ ไม่ใช่ เฟิร์ส เหรอครับ งง งงแฮะส่วนเรื่อง ภาพเสียงสีนั้นพี่ๆคง บอกไปหมดแล้วเป็นกำลังใจให้ครับ รอดูครับโพสเตอร์ สวยดีครับ ด้วยความเคารพ
เงิน
3004
ความดี
2511
เครดิต
2378
จิตพิสัย
2421
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-24
@sornyorn

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำของพี่แล้วก็ของแฟนพี่ด้วยนะครับ ช่วยได้เยอะเลย
เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-24
ความคิดผมนะครับ
จุดประสงค์ของหนังคืออยากทำให้หลอนๆใช่มั๊ยครับ ดังนั้นผมว่า ก็ควรทำโทนสีออกมาให้หลอนตามจุดประสงค์นั้น ไม่งั้นจะทำให้คนดูไม่เชื่อและสมาธิอาจจะหลุดตอนดูได้อ่ะนะครับ เช่นอาจจะคิดว่า นี่มันกลางวันนี่หว่า แล้วมันจะน่ากลัวตรงไหน ซึ่งตัวผมเองเห็นในตัวอย่างมันเป็นกลางวันเลยไม่ค่อยรู้สึกกลัวอ่ะนะครับ แต่เห็นรูปโปสเตอร์แล้วชอบเลยครับ หลอนดี (ปล.แฟนสาว บอกว่าน่าจะเปลี่ยนวิธีการจัดวางฟอนต์หน่อยครับ มันไม่รู้ว่าตรงไหนเด่น หรือให้มองอะไรคำไหนก่อน ขอบคุณค่ะ)

" ปรับภาพโทนร้อน+ปรับให้มืดลง (เหมือนโปสเตอร์รูปผี)
ถ้าปรับภาพออกมีสีส้มๆแดงๆจะทำให้มันดูสว่างขึ้น ทำให้ต้องปรับให้มันมืดลงซึ่งทำให้รายละเอียดภาพหายไป
ดูหลอนกว่า แต่มันดูไม่ค่อยเหมือนว่าเป็นอีกมิตินึง (คือมันดูเป็นธรรมชาติมากกว่าอีกแบบ)"

อันนี้คุณพูดไว้ซึ่งผมก็เห็นด้วย ดังนั้นเป็นผมจะเลือกวิธีนี้อย่างไม่ต้องสงสัย แล้วหาปัจจัยอื่นๆมาบอกใบ้ถึงความต่างมิติแทน
ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรดี เพราะไม่เรื่องหรือบทของคุณอ่ะนะครับ
อาจจะเป็น เสียงประกอบ ที่เป็นลักษณะเฉพาะของอีกมิตินึง ที่ฟังดูแล้วหนืดๆ เหมือนเวลามันแปลกๆ ถูกยืด หรืออะไรทำนอง เสียงคนพูดอาจจะก้องๆ สะท้อนในห้องความคิดนิดหน่อย
หรือภาพอาจจะให้มีการ สั่นๆ กระตุก เบลอๆ เป็นจังหวะที่แน่อน ทุกๆหนึ่งนาที อะไรแบบนี้น่ะครับ

อันนี้แสดงความเห็นแบบไม่รู้เรื่องอ่ะนะครับ ขอบคุณครับ
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-04-24

โปสเตอร์หลอนได้ใจเลยครับ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้