สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 10920เข้าชม
  • 35ตอบกลับ

ขอถามครับ เรื่องการทำให้เกิดอารมณ์ ของภาพยนต์

เงิน
38524
ความดี
32363
เครดิต
33584
จิตพิสัย
35336
จังหวัด
สมุทรปราการ

คือหลายวันก่อน ผมได้ลง ผลงาน ที่ นศ. ให้ผมไป ช่วยเป็น DOP แล้วมีคนมา วิจารย์ ซึ้งทำให้ผมเกิดความสงสัย  ซึ่งงานตัวนี้ ผมได้เป็น DOP  เรื่องแรกในชีวิต เพระปกติ ได้เป็น แต่ผู้ช่วยกล้อง ตลอดเลย ได้ทำหนังไทยหลายต่อหลายเรื่อง  ผมไม่ได้จบ ฟิลม์ นะครับ ผมจบช่างกล แต่บังเอิญได้โอกาส  และ วันนึงผมหวังว่า จะได้เป็น  DOP หนังใหญ่กะเค้าบ้าง (แค่ฝันเล็ก)  

จะเล่าให้ฟังก่อน หลังจากผมได้ รับการทาบทามจากน้อง นศ. ว่าให้เป็น  DOP ผมก็ทำการบ้านอย่างหนัก ศึกษาเรื่อง อ่านบท และทำความเข้าใจ กะบท จินตนาการไปต่างๆ นานา โดยดูงานเมืองนอก ประกอบไปด้วย แต่ก็จะถูกใจ งาน แถบฮ่องกง เป็นพิเศษ   

มีข้อสงสัยดังนี้ครับ  (ที่สงสัยเพราะว่า มีคนมาวิจารย์งานตัวนี้)

1  shutter speed  มีผลต่ออารมหนังจริงหรอ  (shutter speed นะครับ ไม่ใช่ FPS )  ถ้ามีผล ควรจะปรับเท่าไร หละ       
2  Color Corrector  มีผลต่ออารมหนังจริงหรอ (คือตัวอย่างหนังที่เขายกตัวอย่างมาให้ดู ออกอมม่วงๆ นัวๆ) ผมชอบสี เครียๆ  แล้วถ้าผมทำสีเครียๆ มันจะไม่เหมือนหนัง    หรอ ครับ       
3 การที่ใช้มือถือกล้อง โดยไม่ตั้งขา (Hand Help ) นั้น ทำให้อารมณ์ของหนังลดลงไปเยอะ และดูไม่โปร  จริงหรือครับ       

ผมว่าการทำหนังในบ้านเรามันดูอยู่ในกรอบมากเกินไปหน่อย หรือพวกเรายังขาด ความเข้าใจเรื่อง การใช้อุปกรณ์ และ วิธีคิด ที่ไปชอบเน้นการย้อมสี หรือ ด้านอุปกรณ์ มากเกินไป จนขาดความเป็น ตัวของตัวเอง 

หมายเหตุ   ใครก็ได้ ช่วยตอบคำถามทั้ง 3 ข้อด้วยครับ บางทีผมอาจจะเข้าใจผิด ได้เป็นความรู้แก่ผมเอง และพูดพบเห็นครับ

ผมมีตัวอย่างของภาพยนต์มาให้ดูะครับ เป็นภาพยนต์ โฆษณา  นาฬิกา และ ไอติม (ไม่รู้ว่าเรียกว่าภาพยนต์ได้หรือไม่ครับ) เพราะไม่ได้ทำสีอมม่วง อมตุ่นๆ และ ชอตที่ใช้ขาตั้งแทบจะไม่มี (ผมดูแล้วกลับดูดีมีรสนิยมมากดูโปรอีกด้วย)

[ แก้ไขล่าสุดโดย littletime เมื่อ 2011-05-04 01:17 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8384
ความดี
6330
เครดิต
6526
จิตพิสัย
9379
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 35#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-17
ผมไม่มีความรู้เลยครับ เข้ามาอ่านแล้ว ได้ความรู้มากมายเลยครับ
ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนค๊าบๆ นำสิ่งดีๆๆมาแ่บ่งปันกัน
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 34#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
เอาล่ะหว่า อะไร ๆ มันชักเริ่ม ๆ เพี้ยนล่ะ
ถามนิด packetnarok เคยเป็นสมาชิกที่ thai3d หรือเปล่าครับ ???
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 33#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
Look สามารถเกรดได้ตามที่เ้ราต้องการได้ครับ ไม่จำเป็นต้องใช้พรีเซ็ท สามารถเลือก 3 Way Color Corrector ได้้หนิครับ งานในนี้ที่เจ๋งๆ บางท่านก็ใช้ Look ครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1680
ความดี
2016
เครดิต
1727
จิตพิสัย
1879
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 32#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
ความหมายของ FilmLook ลองไปอ่าน

http://hstv.multiply.com/journal/item/16

ในนี้อธิบายเรื่อง filmlook ไว้ละเอียดแล้วครับ อธิบายดีกว่าผมมาก

โปรแกรมตัดต่อแต่ละตัวมีดีในตัวมันครับ แต่ถ้าพูดถึงแต่เรื่อง fps ตอนนี้ที่ผมรู้จักมีเพียง 3 ตัวที่แปลงเฟรมแท้ได้
ไม่ลองสังเกตุดูเหรอครับ ว่า 25p ใน 550D กับ การแปลง 60p 30p มา 25p ภาพมันต่างกันมากแค่ไหน (ถ้าไม่ใช้สามตัวนั้นแปลงนะ)

ส่วนการดึงฟิวสีนั้นเป็นเทคนิคเฉพาะตัวของผมครับ ถ้าใครไม่กระจ่างก็ขออภัยด้วยครับ
เอาเป็นประมาณว่า ถ้าดึงสีแล้วรู้สึกว่าภาพคล้ายๆ หนังส่วนใหญ่ ก็หยุดครับ (เอาหนังส่วนใหญ่เป็นมาตรฐาน)
นี่คือเทคนิคการทำสีของผมครับ ไม่ได้หมายความว่าให้ยึดหลักหนังทั่วๆ ไปแล้วจะดี ผมพยายามจะสื่อการทำของผมให้เข้าใจแค่นั้นครับ

เพราะเท่าที่ดูจากหลายงานมา เวลาทำ film look ภาพบาง video ก็ทำ over เกิดไปครับ แต่ก็เข้าใจครับว่าโหลดโปรแกรมประเภท Bullet Look มา โปรแกรมพวกนี้มันตายตัวเกิดไป

ส่วนงานแต่ละงานที่ผมเอามาแก้ไข
อันนี้ขอพูดเป็นข้อๆ เลยล่ะกันครับ
1. เจ้าของกระทู้บอกให้ติชมได้ ไม่ปิดกั้น
2.ผมขออนุญาติแล้วแล้วครับ กลับไปอ่านกระทู้ของเขาได้เลย

http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=6822&page=2

ที่ 19#

3.ไม่ได้มีเจตนาร้ายเพียงเพื่อทำให้เกิดการพัฒนาถ้าไม่ชอบก็ไม่ว่ากันเพราะนี่ก็เป็นเพียง 1 ความเห็นของผมเพื่อให้เกิดมองมุมใหม่ๆ เท่านั้นครับ

อีกอย่างผมไม่คิดว่าใครในนี้จะคิดว่างานที่ผมนำมาแก้แค่สี จะกลายเป็นงานของผมหรอกครับ

ตาม rep 30

โอ้ว ถ้าออกมาเป็นแบบนี้ก็ไม่ใช่ล่ะ เกรดแล้วรายละเอียดหายหมด สีเพี้ยนมากมาย ภาพแบน มิติไม่มี แถมสีกับอารมณ์หนังไปกันไ่ม่ได้เลย ...

พูดกันเรื่องรายละเอียดที่หายไป มันก็ต้องหายอยู่แล้วล่ะครับ ก็ผมโหลดงานในเวปแบบ sd มาแก้ ก็ต้องทำใจครับ
สีเพี้ยน ไปจากเดิม ก็ต้องแน่นอนอยู่แล้วครับ เพราะทำให้ภาพเกิดอารมณ์ครับ Film ครับ ไม่ใช่สาระคดี หรือชีวิตจริงนี่ครับ ก็ต้องเน้นสีไปตามอารมณ์ ส่วนฉากนั้นก็ อารมณ์ร้อนกันอยู่ แล้วภาพโทนมันร้อน มันผิดตรงไหนเหรอครับ

อีกอย่างผมไม่ได้ใช้ present จากโปรแกรมประเภท film look หรอกครับ ผมเคยอธิบายว่าผมดึงสีจากฟิวของผมและโดนด่าไปน่าจะหลายรอบแล้ว เพราะเมื่อก่อนก็เคยลองเล่นพวก Magic Bullet Look อยู่ ถึงจะมีโทนให้เลือกมาก แต่ก็ไม่มีโทนไหนที่มีความพอดี รู้สึกว่าโปรแกรมพวกนี้มันบังคับสีแบบตายตัว ซึ่งในความเป็นจริงแล้วมันไม่ตายตัวครับ เห็นงานแบบ over color grading ที่มาจากโปรแกรมพวกนี้เยอะครับ
เงิน
1533
ความดี
918
เครดิต
948
จิตพิสัย
800
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 31#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 15 ต้นฉบับโพสโดย packetnarok เมื่อ 2011-05-04 23:19  :
เอา Version Film Look มาให้ดูครับ ผมทำแค่ Color Corrector เท่านั้น ภาพอาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ เพราะ โหลดงาน จากเวปมาแก้อีกที และโทนสีอาจเพี้ยนไปบ้างเพราะไม่ได้ทำ Color Corrector จากต้นฉบับโดยตรงครับ นี่เป็นเพียง หนึ่งความเห็นของผม เพื่อการพัฒนาของหนังครับ

http://www.youtube.com/watch?v=O5qhlE32tug

แค่หยิบ preset ของโปรแกรมที่ชื่อว่า Film Look ไม่ได้หมายความว่านั่นคือ Color Correction นะครับ

ผมว่าคุณ packetnarok ลองศึกษาเรื่อง Color Correction ดูก่อน มันมีรายละเอียดอะไรอีกมากมายก่อนที่จะไปเป็น Colourist ครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย tuno เมื่อ 2011-05-05 12:01 ]
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 30#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 15 ต้นฉบับโพสโดย packetnarok เมื่อ 2011-05-04 23:19  :
เอา Version Film Look มาให้ดูครับ ผมทำแค่ Color Corrector เท่านั้น ภาพอาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ เพราะ โหลดงาน จากเวปมาแก้อีกที และโทนสีอาจเพี้ยนไปบ้างเพราะไม่ได้ทำ Color Corrector จากต้นฉบับโดยตรงครับ นี่เป็นเพียง หนึ่งความเห็นของผม เพื่อการพัฒนาของหนังครับ

http://www.youtube.com/watch?v=O5qhlE32tug

โอ้ว ถ้าออกมาเป็นแบบนี้ก็ไม่ใช่ล่ะ เกรดแล้วรายละเอียดหายหมด สีเพี้ยนมากมาย ภาพแบน มิติไม่มี แถมสีกับอารมณ์หนังไปกันไ่ม่ได้เลย ...

ผมไม่ได้ดูละเอียดครับ แต่เข้าใจว่า มันเป็นอารมณ์เบื่อ ๆ ซ้ำซากจำเจกับชีวิตประจำวันของผู้ชายคนนึง คุณไปเกรดสีท้องฟ้าให้แปร๊ดในฉากเปิดเพื่ออะไร ??? แล้วโทนในห้องอะไรนี่ดูร้อนไปหมด มันมีฉากแอคชั่นหรืออะไรขมึงตรึงเครียดในฉากนั้นหรือ ??? ไปทำคอนทราสให้มันจัด ไดนามิกหดแคบ ข้อมูลที่ไล่ระดับมาดีแล้ว ฉิบหายไม่มีเหลือชิ้นดี !!! ...

ผมว่าเกรดแบบนี้ ทำลายงานเดิมย่อยยับนะ ลองพิจารณดู ลองมองอารมณ์ของหนังไปด้วย ไม่ใช่จะเกรดแบบตามใจฉัน ... เครื่องมือที่จะใช้เกรดก็สำคัญ จะไปเกรดแค่ primary ชั้นเดียวมันยังไม่จบง่าย ๆ แค่นั้น มันต้องมีส่วนที่เป็น Secondary เลือกโทน เลือกพื้นที่ เลือกสี จำกัดขอบเขต กันพื้นที่เกรดกันเป็นส่วน ๆ ไป เพราะนอกจากสีแล้ว ยังเพื่อเรียกแสงเงา ดึงมิติให้กับภาพ ...

งานนี้ถ้าจะเกรดเพิ่ม ผมว่าไม่น่าจะยุ่งกับสี (ก็แล้วแต่สไตล์ครับทำได้ถ้ามันเหมาะ) แต่ควรจะจัดการกับแสงมากกว่า เพื่อที่จะดึงมิติภาพออกมา ช่วยนำสายตาคนดูเข้าสู่จุดสำคัญของภาพได้ชัดเจนขึ้น ... ซึ่งแน่นอนว่าทูลส์ที่ใช้้ต้องเกรดในระดับ Secondary ได้ ...

ไม่ว่าจะเป็นงานสเกลไหน ใช้ทูลส์อะไร สุดท้ายวัตถุประสงค์ที่ต้องการบรรลุก็คล้ายคลึงกัน ในคลิ๊ปนี้ให้ภาพในสิ่งผมพูดถึง ...

[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-05-05 13:01 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
yodsoi15 ความดี +1 2011-05-05 ถูกต้องที่สุด
เงิน
38524
ความดี
32363
เครดิต
33584
จิตพิสัย
35336
จังหวัด
สมุทรปราการ

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 29#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
เอ้า เรื่องใหญ่แล้ว
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
อย่าไปซีเรียสครับเรื่องแบบนี้
ในมุมของผู้ผลิตผลงาน
1.ต้องมีจุดยืนเป็นของตัวเอง เมื่อนำเสนอผลงานแล้ว ยินดีที่จะรับฟังความคิดเห็น ในมุมมองที่ต่างออกไป โดยไม่โต้แย้ง เพราะเรารู้อยู่แล้วว่า สิ่งที่เราทำ เราทำอะไร ทำๆ ไม มีต้นสายปลายเหตุอย่างไร
2.ผู้วิจารณ์ๆ ตามหลักการณ์ที่เป็นไปได้ ไม่เลื่อนลอย นำไปใช้ได้ พัฒนาได้จริงๆ โดยไม่เอาอารมณ์หรือ อีโก้ อีแก้ ที่ไหนมาใช้ในการณ์วิจารณ์ ก็จะทำให้ ผู้ดู ผู้ทำ นำไปใช้พัฒนาต่อยอดได้

เพราะถ้าเราเอามาให้ดูแล้วไม่ยอมรับคำวิจารณ์ หลังๆ ใครเขาก็ไม่อยากวิจารณ์ เพราะวิจารณ์ไปก็โดนตอกกลับหมด หรือโกรธที่วิจารณ์
หรือถ้าเราวิจารณ์แล้วไม่มีมูลความเป็นไปได้เลย ก็จะโดนผู้อื่น ว่ากล่าวตักเตือน หรือไม่ได้รับความยอมรับในความคิดเห็นต่างๆ ด้วยเหมือนกัน
ต้องเปิดใจกว่างทั้งสองฝ่ายครับ อย่าเอาผิดเอาถูกเอาเป็นเอาตายกันกับงานศิลปะ
กฎเกณฑ์ต่างๆ เขาสร้างเอาไว้เป็นไกด์ไลน์ให้เราพอจะมองเห็นลู่ท่างในการทำงานต่างๆ เท่านั้น
แต่มันไม่ได้เป็นกรอบปฏิบัติตายตัวที่จะต้องทำตามตลอดเวลาครับ

เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
เรื่องโปรแกรมผมไม่รู้ ตลอดชีวิตการทำงานของผม อยู่กับ PPRO มาตลอด และแปลงไฟล์ผ่านโปรแกรมทั้งหลายที่ท่านบอกว่ามันได้ไม่แท้นั่นล่ะครับ และผมก็ไม่มีความรู้เยอะขนาดท่านเลยไม่สามารถตอบได้ลึกเท่าท่าน แต่สุดท้ายผมก็ยังเชื่อว่าโปรแกรมแต่ละตัวมีดี ที่สามารถทำให้ปิดงานได้เหมือนกัน และโปรแกรมแปลงไฟล์แต่ละชนิดมีดีในตัวมันถึงขายได้ ดังนั้นเรื่องนี้ผมขอผ่านละกัน ต่อให้ต้องตัดเฟรมไม่แท้ต่อไปก็ไม่เป็นไร เพราะจริงแล้วผมอาจจะอยู่กับเฟรมไม่แท้มาตลอดชีวิตการทำงานเลยก็ได้

เรื่องสี ผมก็ไม่รู้ลึกเท่าท่านอีกอยุ่ดีเพราะผมไม่ได้คลุกกับการทำสีฟิลม์ลุค เพียงแต่ว่าคำตอบท่านมันกำปั้นทุบดินมาก คือต้องใช้ฟิวส์คนดึงสีด้วย ผมถามท่านนิดนึงว่า หากท่านดึงสีแล้วคิดว่านี่ละฟิลม์ลุคของท่าน แต่ผมกลับมองว่าไม่ใช่ล่ะ เพราะมันไม่ใช่ฟิลม์ลุคในความหมายผม เพราะฉะนั้นผมว่าคำตอบที่ไร้แก่นสารนี้ ไม่น่าใช่คำตอบที่แท้จริง และเมื่อไม่มีแก่นก็ไม่ควรไปเม้นท์คนอื่นโดยที่ท่านยังไม่ชัดเจน มันจะทำให้ผู้อื่นที่เขาไม่รู้ ทำตามและกลายเป็นไม่รู้เหมือนกัน หากเป้นเช่นนั้นจริง อีกหน่อยใครถามว่า สีแบบฟิลม์ลุคคืออะไร คงได้คำตอบว่า ก็อยู่ที่ฟิวส์คนดึงสี ซึ่งดูแล้วคงจะไม่ดี

ส่วนประเด็นนี้เป็นประเด็นที่ไม่ได้เกี่ยวกับที่ผมถามเลย ผมแค่รู้สึกส่วนตัวว่า ในการที่ท่านโหลดงานคนอื่น แล้วเอามาทำสีใหม่ โดยไม่ได้ขออนุญาติเจ้าของงาน แล้วมาบอกว่ามันน่าต้องทำแบบนี้ แบบนั้น ผมว่ามันเป็นการดูถูกคนอื่นครับ งานของใคร ของใครก้รักครับ หัดเอาใจเขามาใส่ใจเรา ทำอะไรขออนุญาติเขาบ้าง รู้ว่าเพื่อการพัฒนาครับ แต่มารยาทก็เป้นส่วนนึงที่ควรพัฒนาครับ เพราะทุกงานกว่าจะออกมาได้มันถูกคนสร้างกลั่นกรองและใช้ความพยายามสร้างมาแล้วครับ ผมเคยเป้นครับการคอมเม้นท์ในสิ่งที่เราอยากให้เป้น แต่สุดท้ายคนสร้างมันไม่ใช่คุณ งานไม่ใช่ของคุณ เพราะฉะนั้นมันจึงไม่ได้กลายเป้นแบบที่คุณต้องการครับ ติเพื่อก่อได้ครับ แต่อย่าคิดจะเปลี่ยนอะไรทุกอย่างให้กลายเป้นของคุณ เพราะคุณจะกลายเป้นคนใจแคบและเห้นแก่ตัวครับ

ขอบคุณครับ
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
พรีเมียโปรทำเฟรมแท้ได้มั๊ยครับ
ดึงสี ดึงตามฟิวคนตัดเลยเหรอครับ ผมนึกว่าดึงตาม Theme หนังซะอีก

อันนี้ขอถามนะครับ Cinematography กับ Film Look นี่เหมือนกันยังไงครับ
เงิน
1680
ความดี
2016
เครดิต
1727
จิตพิสัย
1879
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
Final Cut  Sony Vegas  Megui พวกนี้เป็นโปรแกรมตัดต่อ video ครับ แต่มันมีความสามารถ Insert frame ได้ครับ ซึ่งโปรแกรมอื่นๆ ยังไม่มี หรือถ้ามี ก็ยังไม่ดีพอครับ

Vegas
http://www.youtube.com/watch?v=YdZMAKjAF30

Finall cut
http://www.youtube.com/watch?v=Bwa1-5fnDMs
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6463
ความดี
4642
เครดิต
4977
จิตพิสัย
5999
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
ขอขัดจังหวะข้างบนซะหน่อย

ส่วนตัวแล้วคิดว่า หนังก็เหมือนกับงานศิลปะแขนงอื่น คือ เป็น subjective แต่ละคนมีความเห็น มีรสนิยมที่ต่างกัน
แต่สิ่งที่เป็นสากล คือความรู้สึกต่างๆ ที่เกิดขึ้นในหนัง เช่น ดีใจ เสียใจ ตื่นเต้น.. อารมณ์ที่เราต้องการสื่อออกมา
เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะเป็น Shutter speed,Color Correction ย่อมมีผลต่ออารมณ์ของหนังอย่างแน่นอน
และ Hand Held ก็ไม่ได้ทำให้ดูไม่โปรด้วย ถ้าเราใช้อย่างเหมาะสม
3 สิ่งที่ยกตัวอย่างมานี้ก็คือเครื่องมือที่ใช้ในการสื่ออารมณ์
ไม่มีผิดไม่มีถูก ขึ้นอยู่กับว่าเราเลือกใช้ได้ถูกต้องกับสิ่งที่เราต้องการจะสื่อหรือไม่

สำหรับหนังสั้นเรื่องนี้ ดูแล้ว ขอตอบในนี้แทนเลยละกันว่า
1.เวลามี shot ข้างในและข้างนอกพร้อมกัน เช่น shot ที่เดินออกไปที่ระเบียง ข้างนอก over มากๆ ไม่เหลือรายละเอียดเลย
เข้าใจว่าเป็นหนังนักศึกษา คงไม่มีเงินเช่าไฟใหญ่ๆ เช่า ND gel หรือ window scrim มาใช้
มีวิธีเดียวคือถ่ายช่วงเย็น หรือ เช้า ให้ความเปรียบต่างไม่มากนักคงพอช่วยได้

2.ถ่ายภายในที่มีโคมไฟอยู่ด้วย ให้ใช้ dimmer ทุกครั้ง เพราะโคมไฟเวลาถ่าย มันจะสว่างมากกว่ามองด้วยตา
ทำให้เหมือนมีลูกไฟสว่างมากๆ อยู่ข้างๆ นักแสดง

3.อยากให้ระวังเรื่องโฟกัสให้มาก ถ่ายตัวแสดงโฟกัสที่ตา ต้องให้คมกริบ
ลองดูหนังตัวอย่างที่ยกตัวอย่างมาเองก็ได้ แม้หนังจะดูฟุ้งๆ แต่โฟกัสคมทุกshot

แรกๆ ก็ตื่นเต้นที่ DSLR ออกมา มันช่างชัดตื้นได้ใจ ทำไมไม่ออกมาตอนเราเรียนบ้าง
หนังเราคงสวยขึ้น แต่ตอนนี้ดูไปดูมา บางทีมันก็ตื้นเกินไป ใช้บ่อยเกินไป ขยับนิดโฟกัสหลุดอีกแล้ว
ลองไปดูหนังทั่วไปอีกที มันก็ไม่ได้ชัดตื้นกันทุก shot ซะขนาดนั้น

แต่ก็แอบชอบหลาย shot ของหนังเรื่องนี้ เช่น shot เปิดเรื่อง shot dolly หน้าประตู

โดยรวมก็เก่งกว่าพี่ตอนเรียนอ่ะนะ ว่างๆจะเอางานสมัยเรียนมาโชว์ อย่างฮา   

เงิน
1680
ความดี
2016
เครดิต
1727
จิตพิสัย
1879
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
เรื่อง Color Corrector FilmLook มันไม่ใช่แค่ว่า ดึงสีให้ออกเขียวอมฟ้าแล้วมันจะเป็น FilmLook หรอกครับ มันมีอะไรมากกว่านั้นเยอะครับ ต้องใช้ฟิวคนดึงสีด้วยครับ แต่ละ video ที่ดึงออกมา ก็ไม่ได้ใช้การตั้งค่าแบบเดียวกันครับ

โปรแกรม Procoder / Tmpeg / Format Factory และอื่นๆ ที่ไม่ใช่ Vegas Megui Finalcut แปลง fps ได้ครับ แต่จะได้ fps ที่ไม่แท้

ทดสอบตามที่ผมบอกได้ครับ ลองไปถ่าย video รถวิ่งผ่านไปมา ที่ 60p 30p แล้วแปลงเป็น 25p ด้วยโปรแกรม ที่ไม่ใช้ vegas megui finalcut ดูครับ จะเห็นรถวิ่งสะดุดแน่นอน
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-05-05
ขอถามครับอ้างอิงจากผมตัดรายการ
ข้อแรก
จะใช้โทนแบบเดียวกันคือ จะเน้น เขียวอมฟ้า

แบบนี้ถ้าผมตัดรายการแล้วย้อมเขียวอมฟ้าอย่างที่ท่านกูรูบอก รายการผมก็เป็นฟิลม์ลุคสิ ใช่มั้ย

ข้อสอง
โปรแกรมที่แปลง Frame ง่ายสุดๆ ก็ Sony Vegas นี่แหละครับ
สำหรับใน mac ก็ Final Cut ครับ ส่วน Megui ผมไม่รุ้จักครับบอกตรงๆ

เท่าที่ผมรู้ final cut กับ Sony vegas มันไม่ใช่โปรแกรมแปลงครับมันเป็นโปรแกรมตัดต่อ แบบนี้พวกโปรแกรม Procoder / Tmpeg / Format Factory ไม่สามารถให้เฟรมแท้ได้เหรอครับ

รบกวนอีกรอบขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้