สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2937เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

เชิญชมสารคดี เพื่อคนไทย เงา: อดีตจากป่า คนแปลกหน้าที่ขุนยวม ภาคจบ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
522
ความดี
551
เครดิต
464
จิตพิสัย
491
จังหวัด
นนทบุรี
ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาชมผลงาน ขอบคุณทุกคำแนะนำ เมื่อไหร่ที่แวะเยี่ยมชมพิพิทธภัณท์สงคราม กรุณานึกถึงความทรงจำมีชีวิตที่นับวันแต่จะนับถอยหลังไป ผมหวังไว้สักวันทางพิพิธภัณท์จะเล็งเห็นความสำคัญของท่านเหล่านั้น มากกว่าสิ่งของที่กองอยู่ ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3153
ความดี
3436
เครดิต
4180
จิตพิสัย
3269
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ในความเป็นสารคดี เรื่อง เงา: อดีตจากป่า คนแปลกหน้าที่ขุนยวม
ผมมองว่าเป็นการเล่าเรื่องที่ดำเนินไปโดยผู้ที่ผ่านเหตการณ์จริง ความโหดร้าย ของสงคราม
มีความเป็นRealสูง ผมเดาว่าเป็นงานทางราชการ หรือไม่ก็ของหน่วยงานออกทุนให้
ใช้ภาพข่าวจริงเสียงญี่ปุ่นจริง การใช้ภาพข่าวเก่าควรบอกปี พศ. ของแหล่งที่มาด้วยครับ
ภาพข่าวสารคดีจะขาดไม่ได้เลย

ภาพเก่าประกอบเรื่องราวที่แต่ละคนเล่าอาจยากไปบ้างเพราะมีเรื่องราวหลากหลาย
ใช้ภาพถ่ายของตัวละครในอดีตแทนก็น่าจะพอสื่อได้ครับ แต่คงหายาก เพราะในสมัยนั้นฟังดูโหดร้ายมากเลย
ช่วงที่เงียบแล้วบรรยายตัวอักษร ถ้ามีเสียงพากษ์ไทยด้วยจะเข้าถึงง่ายขึ้นครับ
สารคดีนี้ คล้ายกับสารคดีทดลองที่ผมเคยดูเรื่องนึง ใช้เสียงของชาวบ้านดำเนินเรื่องทั้งหมด
ในด้านการถ่ายทำ ผมเข้าใจว่า คนตัดต่อ-คนถ่าย เป็นคนๆเดียวกัน เราะเรียบเรียงเสียงเชื่อมเรื่องราวได้ละเีอียดดี
และการที่จะไปพูดคุยกับชาวบ้านนั้นต้องใช้ความสามารถสูงครับ
คนถ่ายภาพ คนกำกับต้องใช้วิชาและประสบการณ์สูง
การเข้าไปเอากล้องถ่ายคนที่ไม่รู้จัก ให้พูดเล่าเรื่องราวสักเรื่องเนี่ยไม่ง่ายเลย
หรือการบอกให้ยายนั่งร้องเพลงหน้ากล้องให้ฟัง
ตากล้องที่ว่าเก่งๆ บางคนยังทำแบบนี้ไม่ได้เลยครับ
ถ้าเป็นผมคงต้องเข้าไปหาข้อมูลก่อนถ่ายนานหน่อย

ถ้าทำไว้ออกทีวีอาจจะติดเรื่องความยาวนิดนึงครับ ต้องย่อเรื่องให้กระชับกว่าเดิม
แต่ในด้านภาพสารคดีแล้ว ความยาวไม่สำคัญ การเก็บเรื่องราวไว้บอกเล่าในอนาคตให้คนรุ่นต่อไปได้ดู
เป็นหลักฐานทางประวัติศาสตร์ที่ดีเรื่องนึงครับ

เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เจ๋งครับ... ชื่นชอบผลงานนะครับ.
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้