สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3652เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ช่วยแนะนำกล้อง Full HD หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
687
ความดี
563
เครดิต
517
จิตพิสัย
295
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมอยากจะซื้อกล้องวีดีโอ Full HD  แต่คงไม่ซื้อ DSLR เพราะใช้งานค่อนข้างยุ่งยากสำหรับผม
และบางที่ผมต้องถ่ายติดต่อกันนานๆ

ที่ผมมอง Canon ไว้มีสามรุ่น คือ
HF S200 - 38,900 บาท /   HF M31 - 30,900 บาท / HF R16 - 22,900 บาท

-ต้องซื่อรุ่นไหนถึงจะคุณภาพใกล้เคียงกับ 550D ครับ แต่อยากจะได้รุ่นถูกไว้ก่อน

-ทั้งสามรุ่นคุณภาพของภาพต่างกันมากไหมครับ

-หรือใครเคยใช้ยี่ห้ออื่นๆ มียี่ห้อไหนที่พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

ถ้าจะเอาภาพใกล้เคียง 550D ทั้ง 3 รุ่นนี้เทียบไม่ติดไกลโขเลยครับ
กล้อง VDO Full HD ที่จะให้ภาพใกล้เคียง DSLR นี่ตัวเป็นแสนครับ แต่มันก็มีข้อได้เปรียบนอกจากภาพคือในเรื่องฟังชั่นการใช้งานที่เอื้ออำนวยกว่า DSLR ครับ
ตอนที่ 5D MKII ออกมาครั้งแรกผมยืมเพื่อนมาลองถ่ายดู ก็ต้องทึ่งที่ภาพมันดีกว่า Sony Z1P ตัวละเกือบ 2 แสนที่ผมใช้อยู่ประจำอย่างไม่มีทางเทียบได้เลยครับ
และต่อมา 500D ออกมา ถึงภาพและการนทำงานจะไม่เท่า 5D MKII แต่ก็ยังดีกว่า Z1P หรือ Pana HVX 170 และตัวอื่นๆที่ผมได้ใช้บ่อยๆอยู่ดีครับ

แต่ยอมรับครับ ว่า DSLR ใช้ถ่ายงานสดไม่ค่อยสะดวกจริงๆ ถึงภาพมันจะดีมากก็ตาม ถ้าถ่ายงานสดผมก็ยังชอบ Z1P มากกว่าอยู่ดี ซึ่งถ้าจะเพิ่มอุปกรณ์ให้กับ DSLR เพื่อให้ใช้งานถ่ายบรรยากาศสดได้สะดวกเท่ากล้อง VDO ระดับ PRO พวกนั้น ก็ใช้งบพอๆกับซื้อกล้อง PRO เลยแหละ

พวก Handy Cam นี่ผมก็ไม่มีโอกาสได้ลองซะด้วยสิ เลยแนะนำไม่ถูกเหมือนกันว่างบเท่านี้น่าจะเล่นตัวไหนคุ้มสุด
3 รุ่นที่คุณผักเล็งไว้ถ้าเรื่องภาพคงไม่ต่างกันมากนัก ซึ่งก็ภาพสวยใช้ได้เลยแหละ ถ้าแสงมากๆ  (จากที่ลองดู vdo test ในเวบ) ต่างกันที่ฟังชั่นอื่นๆมากกว่า

**ความเห็นส่วนตัวผมถ้ามีงบพอเล่น HF S200 ผมกระโดดไปซื้อ 60D เลยดีกว่า ภาพต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ เรื่องความไม่ถนัดสามารถฝึกหัดดัดแปลงให้คล่องได้ครับ
    ส่วนเรื่องต้องถ่้ายเป็นเวลานานคงต้องยอมซื้อการ์ดความจุเยอะๆเอา
[ แก้ไขล่าสุดโดย sticky เมื่อ 2010-11-19 01:30 ]
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8610
ความดี
6138
เครดิต
5733
จิตพิสัย
5409
จังหวัด

เทียบไม่ได้หรอก เหมือนๆกับที่จะถามว่า รถฯเครื่องดีเซล กับ เบนซิน  วิ่งได้เหมือนกันไหม
คำตอบคือได้เหมือนกัน แต่อารมณ์มันมไ่ม่เหมือนกัน  ทั้งคนขับ/คนนั่ง
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12240
ความดี
9941
เครดิต
10313
จิตพิสัย
11487
จังหวัด
ชลบุรี

ตอบกลับโพส 2 โพสของ (kiss3845)
ผมชอบคำนี้จัง :)
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้