สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2117เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

มือใหม่ขอความช่วยเหลือหน่อยคับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
391
ความดี
530
เครดิต
462
จิตพิสัย
218
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมชื่อวิทย์ เป็นช่างภาพwedding คับ อยู่กับภาพนิ่งมาโดยตลอด แต่เรื่อง VDOนี้ ไม่รู้เรื่องเลยคับ อยากจะเริ่มเอางานvdo Dslr มาใช้ในร้านบ้างคับ
เข้ามาหาความรู้ในเวปนี้ได้สักพักแล้ว แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี ในการหัดถ่าย หัดใช้กล้องยังไง การแพน  การเคลื่อนกล้องมีหลักยังไง 
พอลองถ่ายแล้วงงไปหมด 1เฟรม ควรใช้เวลาอย่างน้อยเท่าไหร่ดี เราควรเริ่มต้นฝึกยังไงครรับสำหรับคนที่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย 
เรื่องอุปกรณ์ก็เหมือนกันคับ เราควรจะต้องมีอะไรบ้าง ? ต้องมีขาตั้งวีดีโอมั้ย แล้วstandicam จำเป็นรึเปล่า ( ถ้าผมจะถ่ายในงานแต่งงานแบบที่เพื่อนเอามาโชว์ให้ดูคับ )
ต้องติดไมค์เพิ่มรึเปล่า ใช้ไฟช่วยมั้ย ตอนถ่ายในงานพิธี คำถามมากมาย พอดีไม่รู้จะปรึกษาใครดี เพราะส่วนใหญ่เพี่อนๆผม เป็นช่างภาพนิ่งกันหมดเลย 
เลยต้องขอรบกวนเพื่อน ๆในนี้ช่วยชี้แนะหน่อยคับ ขอบคุณมากๆๆ 

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

คำถามกว้างมากเลยครับ
ผมขออนุญาติแนะนำให้ลองใช้ของเท่าที่มีก่อนครับ
อาจจะเป็นกล้องและขาตั้งกล้องธรรมดา

จากนั้นก็ลองถ่ายดูก่อนครับ แต่ละคนมี style ไม่เหมือนกัน
ลองถ่ายครอบครัว หรือตั้งโจทย์แล้วถ่ายครับ สุดท้ายก็ตัดต่อแล้วนำมาแบ่งกันดู

จากนั้นก็ค่อยเริ่มศึกษางานของท่านอื่น แล้วเราจะได้มุมมองใหม่ๆ
จึงจะรู้ว่าเราขาดอะไร ค่อยซื้อเพิ่มครับ

เรื่องการถ่ายไม่ต้องกลัวครับ เหมือนกับเริ่มต้นถ่ายภาพล่ะครับ
ตอนแรกๆภาพที่ใช้ได้จะมีน้อย แต่พอประสบการณ์มากขึ้นจะเข้าที่เข้าทางเองครับ

อย่ากลัวที่จะเริ่มต้น สู้ๆครับ
เงิน
24508
ความดี
27478
เครดิต
29649
จิตพิสัย
27085
จังหวัด

ลองคิดว่า งานที่เราดูนั้น ถ้าเราเป็นคนทำ เราจะทำอย่างไร
เดินอย่างไร หายใจอย่างไร เคลื่อนกล้องแบบนั้นอย่างไร ใช้แรงใช้กำลังแบบไหน
หรือสรุปง่ายว่า copy เค้ามาก่อน
เมื่อเริ่มมั่นใจแล้วก็ค่อยๆเติมเสริมความเป็นตัวเราลงไป
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
391
ความดี
530
เครดิต
462
จิตพิสัย
218
จังหวัด
ขอบคุณมากครับ 555 ที่คำถามกว้างเพราะ
ทดลองถ่ายดูแล้ว รู้สึกมีหลายอย่างที่ค่อนข้างสงสัยอยู่
ปกติเป็นคนที่ไม่ค่อยโพส ถามอะไรในเวปสักเท่าไหร
ส่วนใหญ่จะอ่านที่คนอื่นเค้าโพสไว้มากกว่าคับ แต่มันไม่ไหวจริง ๆเลยต้องถามเอง
ยังไงขอบคุณท่าน ake, kabko ด้วยนะครับ สำหรับคำแนะนำ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้