สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2818เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

สอบถามเรื่อง อุปกรณ์ในการถ่ายvdo ของDSLR

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
641
ความดี
792
เครดิต
814
จิตพิสัย
398
จังหวัด
ขอนแก่น
พอดี แอบเข้ามาชมเวปนี้หลายหนแล้วครับ  แต่ผมยังมีข้อสงสัยอยู่หลายเรื่องครับ
อยากทราบประโยชน์ของอุปกรณ์แต่ละอย่างครับ ว่าใส่มาเพื่ออะไร

1 rail ที่เป็นแท่งเหล็ก2ท่อน 
ตามความคิดผม  เอาไว้เหมือนฐานรองเพื่อให้อุปกรณ์อื่นๆมาประกอบกัน จะได้ง่ายต่อการถือ ไม่้ต้องแบกทุกอย่าง

2 folow focus
เอาไว้ให้โฟกัสสะดวกขึ้น  แต่มันสะดวกขึ้นยังไงบ้างครับ  แล้วตัวที่เป็นเฟืองยึดกับเลนส์ มันยืดหยุ่นหรือแข็งตายตัวครับ จะยัดเข้าไปกับเลนส์อย่างไร(เลนส์แต่ละตัวขนาดไม่เท่ากัน)
3 mattbox
เอาไว้บังแสง เหมือนhood   แล้วใช้hoodเลนส์ปกติไม่ได้หรอครับ (แตกต่างกันอย่างไร)
4 จอLCD ใหญ่ๆ
เอาไว้ทำอะไรได้บ้างครับ  เอาไวโฟกัสภาพที่ดีกว่าจอจากกล้อง เอาไว้ให้ประหยัดแบตกล้อง  เข้าใจถูกรึยังครับ
5 ตัวที่ติดกับจอLCD บางอันเป็นเหมือนeye cup บางอันเป็นกรอบสี่เหลี่ยมธรรมดา (ไม่ต้องส่อง)  มันใช้งานต่างกันยังไงครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ((ถามเยอะไปหน่อยนะครับ))

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

1. Rail เป็น support ที่ต้องใช้ในกรณีจะใช้ Mattebox หรือ Follow focus ครับ
2. Follow focus เป็นอุปกรณ์มาตฐานในกองถ่ายทั่วไป ใช้โฟกัสเนี่ยแหละครับ แต่สะดวกกว่าเฉย ๆ สามารถ mark จุดที่ต้องการโฟกัสได้ ว่าจะเริ่มจากอะไรไปอะไร เป็นต้น ส่วนที่เป็นเฟืองยึดกับเลนส์เรียก lens gear ถ้าเป็นเลนส์กล้องภาพยนต์เลยจริง ๆ จะมีติดมาด้วยอยู่แล้ว ถ้าเป็นของกล้องถ่ายภาพนิ่ง จะต้องหา lens gear มาใส่เอาเอง มีหลายแบบครับ ลองดู http://vimeo.com/8090503 สำหรับวิธีใส่
3. Matte box เอาไว้กันแสงที่อาจกระทบกับหน้าเลนส์โดยตรง แล้วก็เอาไว้ใส่ filter แบบเหลี่ยม (ซึ่งปกติจะแพงพอสมควร) แล้วก็ใส่ไว้เอาเท่ครับ
4. บางคนชอบจอ LCD แยกต่างหาก เอาไว้โฟกัสบ้าง เอาไว้ดูสะดวกบ้าง แล้วแต่คนจะใช้ครับ แต่ไม่ค่อยได้ยินใครบอกว่า ใช้เพราะต้องการประหยัดแบตกล้องนะ
5. View finder ป่ะครับ? แบบส่อง ๆ ที่ว่า อันนั้นเอาไว้ดูเวลากลางวัน มีแสงเยอะจัด ๆ มองจอ LCD ข้างหลังไม่รู้เรื่อง ก็ใช้ viewfinder ช่วยได้ หรือบางทีก็เอาไว้ใช้โฟกัสด้วย เพราะมันจะขยาย 2.5x บ้าง 3x บ้าง แล้วแต่รุ่น และยี่ห้อ ส่วนเป็นกรอบเหลี่ยมเฉย ๆ เข้าใจว่าหมายถึงกันรอยหรือเปล่า? อันนั้นใช้กันรอยธรรมดา
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
nate เงิน +1 2010-11-26 ตอบได้ชัดเจนและครบถ้วนมากครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

คุณนินตอบไว้ครบถ้วนแล้วครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
641
ความดี
792
เครดิต
814
จิตพิสัย
398
จังหวัด
ขอนแก่น
กระจ่างเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้