สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2902เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ถามผู้รู้เกี่ยวกับ Final cut Pro

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2792
ความดี
2093
เครดิต
2024
จิตพิสัย
2461
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือ ผมมีปัญหา ตอนอัดเสียงผ่านไมค์บูมมา มีเสียง(หวีด) รบกวน ในคลิป ที่มีตัวละครพูด อยากทราบว่าเราจะสามารถ ลบเสียงหวีดนั้น โดยใช้พวก Audio Filter ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ใช้ตัวไหน ที่ทำให้เสียงนั้น รบกวนน้อยที่สุดก็ได้ครับ 

ขอบคุณครับ
kgb
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1204
ความดี
1279
เครดิต
1147
จิตพิสัย
740
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มันวิี๊ดเพราะไปจ่อใกล้ลำโพงใช่มั๊ยครับ

ลองให้ Filter ในโปรแกรมตัดดูนะครับ เป็น Filter ที่เป็น Low Pass Filter ตั้งไว้ให้สูงๆ หน่อย สัก 14 KHz. Slope น้อยๆ แล้วลองลด DB ลงดูเรื่อยๆ ครับ แล้วลองลดค่าความถี่ลงไปเรื่อยๆ ถ้ายังได้ยินเสียงเมนหลักชัดเจนไม่เพี้ยนมากก็ลงไปจนเสียงที่ได้มันเพี้ยนแล้วกลับขึ้นมานิดนึงครับ หลักๆ คงช่ายได้ประมาณนี้ หรือไม่ก็ลอง EQ เสียงช่วงความถี่ที่มันวี๊ด น่าจะประมาณ  8-10 KHz ครับ วิธีลูกทุ่งๆ คือ ลดความถี่นั้นลงขนสุด ตั้งค่า Q. ให้มันไม่กว้างมากนักแล้วไล่ Sweep ดูครับ ตรงไหนหายเอาตรงนั้น แล้วก็ค่อยๆ ยกจุดที่เราลดลงไปเพิ่มขึ้นจนกว่าจะพอใจทีสุดครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้