สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2928เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ถามปัญหา Edius ใช้ Magic bullet look แล้วจอเป็นสีๆแบบนี้ครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4301
ความดี
3530
เครดิต
3486
จิตพิสัย
3588
จังหวัด
กาญจนบุรี
ถามปัญหา Edius ใช้ Magic bullet look แล้วจอพรีวิวเป็นสีๆแบบนี้ครับ มีทั้ง สีขาว เขียว อะไรไปเรื่อยครับ
ตอนทำแรกๆไม่เป็นไรครับใช้ได้ปกติ แต่พอผิดโปรแกรมไป จะเข้ามาแก้ไขงาน มันดันเป็นแบบนี้ครับ..
วอนผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ
ขอบพระคุณมากครับ

เงิน
6586
ความดี
4545
เครดิต
4440
จิตพิสัย
5426
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

Magic bullet look ใช้ใน Edius ได้ด้วยหรือ ยังไงครับ
เงิน
4301
ความดี
3530
เครดิต
3486
จิตพิสัย
3588
จังหวัด
กาญจนบุรี
สามารถใช้ได้ครับ...มีวิธีเอาMagic bullet look เข้ามาใช้ใน Edius ที่พี่ๆ Thaidfilm เคยโพสไว้นั่นแหละครับ

ปกติก็ใช้อยู่นะครับ แต่เจอปัญหาอันนี้แก้ไม่ถูกครับ
เงิน
6586
ความดี
4545
เครดิต
4440
จิตพิสัย
5426
จังหวัด

ตอบกลับโพส 2 โพสของ (thornko)
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7379
ความดี
6771
เครดิต
6797
จิตพิสัย
6384
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-19
แปลว่าเน่าครับ ผมโดนมาแล้ว ตอนงานไกล้เสร็จซะด้วยกำลังจะส่งลูกค้าอีกวันนึง   ทำยังไงก็ไม่หาย มีไฟล์เซฟก่อนหน้าที่จะเป็นสีนี้ไหมครับ ถ้ามีให้กลับไปใช้เลย ถ้าไม่มี แนะนำให้ เอา Look จากคลิปออก จากนั้น เรนเดอร์ แล้วเซฟ แล้วปิดโปรแกรม  

แล้วเปิดใหม่ ใส่ Look ปรับสีใหม่

กรณีของผม  ผมแต่งเองแบบ Custum ด้วย Look ทั้งหมด  จากนั้นผมเซฟ (ลืมเรนเดอร์) แล้วปิดโปรแกรม ไปทานข้าว กลับมาเปิด ด้วยความเคยชิน ก็จับเม้าท์แล้วเลือนดูทามไลน์ เท่านั้นแหร่ะครับ เดี้ยงเลย ภาพทั้งหมดล้ม กลายเป็นสีๆ  แก้ยังไงก็เป็น ลองเรนเดอร์ทับ ปรากฏว่าทีนี้ กลายเป็นสีๆ หมดเลย    ลองเอา Look จากคลิปออก ก็หาย แต่พอใส่ใหม่ก็เป็นสีเหมือนเดิม นั่งกลุ้มอยู่นาน  สุดท้าย ลองเปิดปิดใหม่ ครั้งนี้ พอหน้าโปแกรมขึ้นมา ภาพยังไม่กลายเป็นสี  ห้ามม เน้น ห้าม ทำสิ่งใดๆเลย นอกจากเรนเดอร์เสียก่อน     ปรากฏว่าหายครับ รอดตายไป   ทีนี้ทุกครั้งที่ทำ Look เสร็จทุกคลิป ผมจะเรนเดอร์ และเซฟ   ทุกคลิป ที่ใส่ตกแต่ง เรนเดอร์เซฟ จนเป็นนิสัยเลยครับ

ค่อยๆ แก้ครับใจเย็นๆ

เงิน
4301
ความดี
3530
เครดิต
3486
จิตพิสัย
3588
จังหวัด
กาญจนบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-19
น่านแหละครับ ผมก็แต่งเองแบบ Custum ซะด้วย ใส่อะไรไปมั่งจำไม่ได้แล้ว ทำอีกไม่เหมือนเดิมแระ ฮ่าๆ
แต่ก็ไม่เป็นไร..พอดีผมเรนเดอร์มาแล้ว ก็ยังพอเบาใจ
แต่ที่สงสัย ผมมีอยู่โปรเจคนึง ทำไว้นานแล้ว..จะปิด จะเปิด จะแก้เท่าไหร่ก็ไม่เป็นอะไร
หรือเป็นเพราะอันที่มีปัญหา ผมเซ็ทโปรเจคอะไรผิดพลาดไป ผมงงๆอยู่เหมือนกัน.....

แต่ก็ขอบคุณมากครับที่อุตส่ามาช่วย...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-19
ผมใช้ look ใน Edius เหมือนกัน แต่ผมดู tutorial แล้ว ผมว่าจะเลิกใช้ จะใช้ตัวเดิมๆของ Edius เนี่ยแหละ ไอ้ตัว Cromakey เนี่ย เทพมากกก
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้