สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5157เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

ถาม?,แปลง  Mini Dv ลง โน๊ตบุ๊ต อย่างไร?

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1720
ความดี
633
เครดิต
398
จิตพิสัย
868
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
กล้องตัวเก่าเป็น Mini Dv เวลา capture ต้องใช้  Firewire 1934 port แต่พอดีเปลี่ยน laptop ตัวใหม่ ไม่มี  Firewire 1934 port ท่านใดมีประสบการณ์หนือ มีเทคนิคการแปลงให้ทั้ง 2 ชิ้น สามารถทำงานด้วยกันได้ไหม?ครับ ( ทำงานข่าวต้องเคลื่อนที่เป็นประจำ ใช้ PC ไม่สะดวกครับ) ลองหาใน google แล้ว มีแต่แปลง AV-USB แต่หาซื้อไม่ได้...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
อ้างอิง
ต้นฉบับโพสโดย kamon เมื่อ 2011-09-26 09:23 ถาม?,แปลง  Mini Dv ลง โน๊ตบุ๊ต อย่างไร? :
กล้องตัวเก่าเป็น Mini Dv เวลา capture ต้องใช้  Firewire 1934 port แต่พอดีเปลี่ยน laptop ตัวใหม่ ไม่มี  Firewire 1934 port ท่านใดมีประสบการณ์หนือ มีเทคนิคการแปลงให้ทั้ง 2 ชิ้น สามารถทำงานด้วยกันได้ไหม?ครับ ( ทำงานข่าวต้องเคลื่อนที่เป็นประจำ ใช้ PC ไม่สะดวกครับ) ลองหาใน google แล้ว มีแต่แปลง AV-USB แต่หาซื้อไม่ได้...

โอ้....เจอคนคอเดียวกันแล้ว
ขอเล่ายาวๆหน่อยนะครับ
เพราะเป็นปัญหาเหมือนกันครับ และผมศึกษามาพอสมควร...

ผมเองก็ลองหาวิธีต่างๆเพื่อแก้ปัญหาแบบเดียวกับท่านอยู่เหมือนกัน
จนไปเจอ Black Magic ตัวนี้  ซึ่งต้องใช้คู้กับโปรแกรม Blackmagic Media Express (เป็นโปรแกรมจับภาพของค่าย)
และตัดต่อด้วย Final Cut Pro™,Adobe Premiere Pro™,Adobe After Effects™,Adobe Photoshop™,Sony Vegas Pro

Blackmagic Design announced the Intensity Shuttle,
the world’s first 10 bit HD/SD video editing solution for
USB 3.0 Windows PCs. Priced at $199, the Intensity  
Shuttle offers affordable HDMI, component analog,
    s-video and composite capture
and playback at full 10-bit 
for USB 3.0 computers. It lets users connect to
 AVCHD and HDV camera for direct capture from the image sensor.

ซึ่งมันก็น่าจะใช้ได้กับโน็ตบุคทั่วไป แต่...
มันมีประเด็นอยู่ข้อหนึ่งที่เตะตาผมก็คือ

ข้อความดังนี้
USB 3.0. Requires an x58 based motherboard with onboard USB 3.0,
or a USB 3.0 PCI Express card and an x58 or P55 series motherboard.
Does not support USB 2.0 capture and playback.
Please check the Support pages to see the full system requirements.

Requires an x58 based motherboard with onboard USB 3.0
ข้อความข้างบนนี้คือสิ่งที่ทำให้ผมคิดหนักว่ามันคืออะไร

ซึ่งถ้าลองหาข้อมูลเชิงลึกท่านก็จะทราบว่า X58 เป็นชิบเซ็ตของค่าย Mainboard Asus
ที่เป็นชิบ Mainboard ในเฉพาะของ PC
แล้วถ้าเป็น Mainboard ค่ายอื่นล่ะ....? 
จะได้ไหม..?
หรือถ้าเป็นโน็ตบุคส์ค่าย ASUS เดียวกันจะได้ไหม....?

คำตอบ คือ ไม่รู้ เหมือนกัน
.....
ถ้าอยากรู้ต้องซื้อมาลอง หรือไม่ก็ยกเครื่องไปที่ร้านแล้วทดลองด้วยตนเอง

หรือไม่ก็ให้  "ผู้ที่ได้ใช้อยู่มาแชร์ประสบการณ์กัน..."

มาถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้คำตอบเรื่องนี้สักที
เพราะเลี่ยงไปใช้กล้องที่มันเป็น เมมโมรี่ การ์ด ซะ...
แต่ก็ยังอยากรู้อยู่ดีว่า มันจะเวิร์คไหม... 

ความรู้นี้ท่านลองเอาไปต่อยอดดูนะครับ (เผื่อจะช่วยอะไรได้บ้าง)

ส่วนเครื่องผมคืออันนี้
ASUS K43T
AMD A6 3400M

USB3.0
แต่ในสเปคของมันไม่ได้ระบุตัวชิปไว้ว่าเป็นอะไร (X58 )

ลองดูข้อมูลฝั่งขวานะครับ  --------------> intensity shuffle
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
ไม่ต้องยากขนาดนั้นหรอกครับ ใช้การ์ด โน๊ตบุ๊คแบบ PCMCIA

หรือแบบนี้

ก็เรียบร้อยแล้วครับ เห็นมีขายที่ฟอร์จูนร้านที่เค้าขายพวกอุปกรณ์ด้านแปลงสัญญาณร้านใหญ่ ๆ ชั้น 3 หัวมุม ตรงลานกว้างๆ ร้านอะไรหลาย ๆ ท่านน่าจะรู้จักกันดีครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 2 ต้นฉบับโพสโดย tkratt เมื่อ 2011-09-26 11:56  :
ไม่ต้องยากขนาดนั้นหรอกครับ ใช้การ์ด โน๊ตบุ๊คแบบ PCMCIA

หรือแบบนี้

ก็เรียบร้อยแล้วครับ เห็นมีขายที่ฟอร์จูนร้านที่เค้าขายพวกอุปกรณ์ด้านแปลงสัญญาณร้านใหญ่ ๆ ชั้น 3 หัวมุม ตรงลานกว้างๆ ร้านอะไรหลาย ๆ ท่านน่าจะรู้จักกันดีครับ

โน๊ตบุค รุ่นใหม่ๆ ราคากลางๆ ทั่วๆ ไป หาพอร์ตนี้ไม่ได้แล้วครับ หายาก พอๆ กับ พอร์ต firewire นั่นแหละครับ

วิธีแก้ปัญหา ก็คือ เราก็แคปเจอร์ ผ่าน PC ก็ได้ครับ
 ถ้ามีเครื่องเก่าๆ อยู่ ก็เสียบช่อง firewire ได้เลย ถ้าไม่มี ไปซื้อพอร์ตมาต่อไม่กี่ร้อยบาทครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
โอ ได้ solution เยอะเลย อบอุ่นจริง ๆ น่าชื่นใจแทน

เท่าที่ทราบมา งานข่าว เป็นงานที่ต้องอาศัยความคล่องตัว และ รวดเร็ว ถ่าย-ตัด แทบจะจบที่หน้างาน แล้วส่ง on-line เข้าสถานี ... กล้องที่คุณ kamon ใช้เป็นระบบ miniDV คุณภาพจะได้สูงสุดเมื่อส่งผ่านพอร์ต Firewire แต่จะมีทางเลือกในการ down-convert เป็น Analog ออกทางช่อง S-Video หรือ Composite Video ซึ่งแน่นอนว่าจะเสียคุณภาพลงไป ...

ขอให้ความเห็นเพิ่มเติมแบบนี้ครับ ...

สำหรับสินค้าของ Black Magic ในตระกูล Intensity ... จะเน้นการรับสัญญานที่เป็น Digital HDMI หรือ SDI เป็นหลัก แต่ก็มีทางเลือกเสริมในการรับสัญญานระบบ Analog ผ่านช่อง Component, S-Video และ Composite ... เป้าหมายหลักที่ใช้กับอุปกรณ์ตัวนี้ มักจะเป็นกล้องสมัยใหม่ ที่ต้องการยิงสัญญานตรงจาก CCD ผ่านช่อง HDMI / SDI แล้ว capture ทันทีแบบ uncompressed เพื่อให้ได้คุณภาพสูงสุด และ เป็นการหลีกเลี่ยงการใช้ codec ภายในกล้องเอง ซึ่งมักจะมีการบีบอัดสูงมากเกินไป ... อุปกรณ์ตัวนี้ไม่เหมาะกับกล้องระบบเก่าที่เป็นระบบ miniDV ถึงแม้จะรับ-ส่งสัญญาณกันได้ทางช่อง Analog ก็ตาม ...

กรณีที่ในระหว่างการทำงาน สามารถหา PC มาใช้ร่วมกันได้ ก็ทำตามคำแนะของจารย์ไอซ์ครับ อาจจะไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยในกรณีมี Firewire Card อยู่แล้ว หรือมีค่าใ้ช้จ่ายเพิ่มอยู่ราว ๆ 500-1,000 บาท ในกรณีหาซื้อเพิ่ม ...

หากไม่สะดวกเรื่อง PC ลองมองดูที่ notebook ที่ท่านมีอยู่ ว่ามีช่องสำหรับ PCMCIA Card หรือ Express Card หรือไม่ ... ถ้ามี ก็ให้ทำตามคำแนะนำของคุณ tkratt ครับ น่าจะมีค่่าใช้จ่ายอยู่ราว ๆ พันต้น ๆ ...

หาก notebook ของท่านไม่มีช่องที่ว่าเลย ลองดูทางเลือกแบบ USB นี้แทนครับ ...

ตัวแรก Pinnacle Studio MovieBox HD ... รุ่น SMH-USB ... ราคา 6,398.60 บาท

รับสัญญานแบบ Firewire, S-Video และ Composite ส่งสัญญานออกทาง USB 2.0 ไปบันทึกบน notebook

ตัวที่สอง Studio MovieBox HD Ultimate ... รุ่น SMU-USB ... ราคา 9,608.60 บาท

รับสัญญาณได้เหมือนรุ่นข้างบน แต่จุดต่างคือ ตรงช่องส่งสัญญาณออก จะมี Analog Out แบบ S-Video และ Composite เพิ่มมาให้ด้วย

ทั้งสองรุ่นใช้ไฟจากพอร์ต USB ไม่ต้องพะรุงพะรังเรื่อง Adaptor ... รายละเอียด และ สถานที่จำหน่าย ตามลิงค์ข้างล่างไปครับ ...

http://www.mc.co.th/products/view/33/pinnacle-studio-moviebox-plus
http://www.mc.co.th/products/view/34/pinnacle-studio-moviebox-ultimate
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9242
ความดี
5132
เครดิต
5013
จิตพิสัย
7529
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
คำถามนี้เด็ดจริงๆ นะฮร๊าฟ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1720
ความดี
633
เครดิต
398
จิตพิสัย
868
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
รับทราบทุกข้อความ ขอบคุณทุกคำตอบ ขอบคุณอย่างยิ่งครับ เป็นประโชน์อย่างสูงครับ
อบอุ่นจริงๆ บิอร์ด นี้
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
เออ ใช่
ลืมคิดไปว่าค่ายเล็กๆอย่าง Pinnacle ก็มักจะมีทางเลือกสำหรับ HomeUser อยู่
ซึ่งบางทีเราก็มักจะได้ของราคาไม่แพง มาใช้ในระดับ Braodcast ได้

มันเป็นทางเลือกที่ดีมากเลยครับ.......
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
ตอนนี้ Pinnacle วิ่งซบใต้ปีก Avid แล้วครับ ...

เมื่อก่อน SiS เคยเอา Pinnacle มาขายนะ  ราคาดีมากด้วย แถมหาซื้อได้ง่ายตาม IT Store ทั่วไป แต่หลังจาก Avid ซื้อไปแล้วนี่ไม่แน่ใจว่า SiS ยังทำตลาดอยู่หรือเปล่า ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้