สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2073เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอความรู้ครับเกี่ยวกับการทำเอฟเฟคสำหรับงานแนวสงคราม

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6062
ความดี
4923
เครดิต
4972
จิตพิสัย
3333
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับพี่ๆไทดีฟิลม์

ขอคำแนะนำและความรู้ที่เกี่ยวข้องกับโปรเสสที่เป็นขั้นเป็นตอนในการทำงานแนวสงครมหน่ะครับ  อยากเข้าใจว่า สิ่งที่เราถ่ายมา จะเอามาใส่เอฟเฟคอย่างไรได้บ้าง มีกี่ทาง ผมนึกไม่ออกจริงๆ

เช่นฉากที่ มีไฟกระบอกืน ระเบิดแล้วแผ่นดินแตก ขวันขโหมง กระสุนไปมาไปมา หรือถ้าจะยิงบาซูก้า (แต่ไม่มีจริง) ทำ 3d ได้ไหม? พวกเลือดกระเซ็นกระสาด  แล้วต้องเผื่อยังไงเวลาถ่าย อะไรประมานนี้
หน่ะครับ 

ขอความรู้จริงๆน่ะครับ เพราะไม่ได้เรียนทางด้านนี้เลย แต่เรื่องการถ่ายทำพอมีอยู่บ้าง  แต่มีแรงบันดาลใจที่จะรังสรรค์งาน และเชื่อว่าพี่ๆที่นี่สนับสนุนครับ

มีเว็บไหนบ้าง หรือใครอาสามาช่วยงานก็ได้น่ะครับ จะทำทีเซอร์โครงการครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
ลองหา chanel Freddiew2 CorridorFX ในยูทูปดู พวกนี้แนะนำหลักการ แต่ถ้าสอนวิธีทำเลย ลองหา video copilot ดูครับ

ถ้าสงสัยหลักการ VFX คืออะไร ลองอ่านในห้อง VFX ดูครับ

ส่วนเรื่องการถ่ายทำนี่ ต้องมี VFX supervisor ไว้คอยดูว่าต้องถ่ายยังไง เวลาออกกอง เพราะคนทำ vfx เค้าจะต้องการวัตถุดิบไปทำ
เบื้องหลัง VFX ของไทยก็ลองดูใน http://cgithailand.com/topic/show/143 อันนี้ออฟิศผมทำเอง

ยังไงอยากให้เข้าใจ "หลักการ" มากกว่าสอนทำเป็นสเต็ป 1-2-3 ครับ เพราะไม่งั้นมันมโจทย์อื่นเข้ามา คุณจะทำไม่ได้เลย

ส่วนเรื่องจะถ่ายยังไง ถามกันได้ครับ pm มา แต่ไม่ช่วยทำนะครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6062
ความดี
4923
เครดิต
4972
จิตพิสัย
3333
จังหวัด
ขอบคุณพี่ข้างบนมากๆเลยน่ะครับ เดี๋ยว pm ไป ขออกตัวก่อนว่างานผมไม่ได้ใหญ่มากครับ แต่อยากทำให้ดูเวอร์ไว้หน่ะครับ เดียวรายละเอียด pm ไป
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้