สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2524เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามเรื่อง Final Cut HDMI Preview ครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6367
ความดี
4587
เครดิต
4789
จิตพิสัย
7596
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

จะรบกวนสอบถามเรื่องการ Preview ของ Final Cut  ผ่าน HDMI ไปยังจอ LCD ที่ไม่ใช่ Cinema Display ครับ

ปกติ ใช้ iMac 2.7 GHz Quad Core Ram 4 GB
เปิด Final Cut Pro 7 ให้ Preview ภาพจากหน้า Monitor
ผ่าน Thunderbolt Port >> HDMI
ไปเข้า Apple Cinema Display
แล้วก็ใช้งานได้ปกติ

แต่ตอนนี้ เปลี่ยนจาก Cinema Display ไปเป็น LCD TV ธรรมดา ที่รองรับ Full HD เท่านั้น
ปรากฎว่า ต่อภาพออกได้ แต่เวลาสั่ง Play ภาพทั้งใน Final Cut และ LCD TV จะหยุดนิ่งไม่เล่น
แต่เสียงยังเล่นปกติอยู่นะครับ พอกดหยุด เส้นอ่าน Timeline ก็หยุดด้วย

เลยจะขอถามว่า มีใครใช้ ระบบลักศณะนี้บ้างรึเปล่าครับ
คือใช้ Final Cut แล้วต่อผ่าน HDMI มาจอ LCD TV ธรรมดา ให้ Preview
แล้วเจอปัญหานี้บ้างรึเปล่าครับ
จะได้ลองนำมาเปรียบเทียบ แก้ไขดูครับ
ขอบคุณครับ

เงิน
7873
ความดี
5971
เครดิต
6484
จิตพิสัย
5890
จังหวัด
น่าจะเป็นที่ Sequence Setting เคยดึงงานมาใส่แล้ว ให้เครื่องเปลี่ยน เซตติ่ง ให้ตรงกับฟอร์แมท คลิบวิดีโอ
แล้วมีอาการแบบนี้เหมือนกัน ตั้งเซตติ่งใหม่ก็ขึ้นแถบแดง เลยแปลงไฟร์ใหม่เป็น HDV750p(งานของผม ที่ถ่ายมาเป็น HD720)
แล้วดึงลงไทม์ไลย์ ให้เครื่องปรับค่าอัตโนมัตก็แสดงผลตามปกติ

ลองดูท่านอืนนะครับเพื่อมีวิธีที่ดีกว่า  
เงิน
6006
ความดี
4188
เครดิต
4214
จิตพิสัย
5559
จังหวัด
ผมก็ใช่HDMI กับจอ LCD แต่ผมต่อออกจาก Black Magic ครับ เลยไม่มีปัญหา
ลองเช็คที่เซ็ตค่า External Video ใน Menu View ว่าเป็น All Frames หรือเปล่า ลองดูนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้