สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3716เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

การต่อไมค์เข้ากับเครื่องอัดเสียง zoom H1

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1813
ความดี
1165
เครดิต
1324
จิตพิสัย
442
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เนื่องจากมีเครื่องอัดเสียง zoom h1 อยู่ครับ

และต้องการต่อไมค์บูมเข้ากับเครื่องอัดเสียง อยากทราบว่าต้องใช้สายอะไรครับ

เพราะปกติไมค์ที่ใช้มันจะมีสายหัวใหญ่ๆที่ต่อเข้ากับเครื่องอัดเสียงหรือกล้องพวก 3ccd เลย
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11942
ความดี
10503
เครดิต
10707
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
แปลงเป็นหัว 3.5 มิล ครับ ร้านแอดเสจซิทเท็ม ลาดพร้าว 128 มีขายครับ ผมอาจพิมพ์ชื่อร้านผิดนะครับ 555 ลองไปหาดูใน Google หรือร้านที่เกี่ยวกับอุปกรณ์อิเล็คโทนิก เครื่องเสียง พวกนี้ก็มีครับ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เช็คเรื่อง Phantom power ด้วยครับว่า

1.ไมค์เป็นคอนเดนเซอร์ไมค์หรือไดนามิกไมค์
ถ้าไดนามิกก้ไม่มีปัญหาใช้ได้
2. แต่ถ้าเป็นคอนเดนเซอร์ไมค์ เช็คดูว่าไมค์ต้องการไฟ phantom เลี้ยงจากข้างนอกหรือว่ามีช่องแบตเตอรี่อยู่ในตัวไมค์อยู่แล้ว
ถ้าใส่แบตเตอรี่ที่ตัวไมค์ก็จบไม่มีปัญหา แต่ถ้าต้องการไฟเลี้ยงจากข้างนอกเป็นเรื่องเลยทีนี้

zoom h1 มี phantom power ที่ช่อง input หรือไม่? 

นอกจากนี้ต้องเช็คสายที่นำมาใช้ด้วยว่า ขั้วของแจ๊คตรงกันหรือเปล่านะครับ ไม่งั้นไมค์อาจจะไม่ดังได้
เพราะการต่อแจ๊คแบบ XLR มีวิธีการต่อขั้วแบบ ล้านแปด แจ๊คและสายบางอย่างทำมาเพื่อการใช้งานเฉพาะอย่างไม่เหมือนกัน
เพราะฉะนั้นต้องดูให้ดี ๆ ครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-10-08 11:31 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้