สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3325เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

[ถาม] ลดขนาดไฟล์ยังไง ไม่ให้เสียคุณภาพครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1631
ความดี
1063
เครดิต
954
จิตพิสัย
1215
จังหวัด
ศรีสะเกษ
คือ ผม Render ไฟล์ออกมาจาก Vegas ไฟล์ประมาณ 15 นาที มีขนาดเกือบ 2Gb น่ะครับ แล้วผมจะอัพลง youtube ซึ่งคงใช้เวลานานมาก ผมเลยอยากจะถามว่า มีใครพอจะทราบวิธีการย่อไฟล์ ไม่ให้เสียคุณภาพไหมครับ เพราะภาพที่ถ่ายมา ก็ไม่ค่อยชัดอยู่แล้ว ถ่ายมาจากกล้องวีดิโอ Handycam ธรรมดา ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
939
ความดี
472
เครดิต
440
จิตพิสัย
349
จังหวัด
นครศรีธรรมราช
ยากคัฟ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
อะไรที่ทำให้ต่างไปจาก original ไม่ว่าจะแปลง จะตัด จะแต่งด้วยโปรแกรมอะไร
มันก็ถือว่าเสียอยู่แล้วครับ จะไม่ให้เสียเลยผมเชื่อเหลือเกินว่าไม่มีหรอก ยกเว้นจะใช้ footage ไฟล์เดิมนั้นล่ะ

แต่ถ้าถามว่า ลดขนาดแล้วเสียรายละเอียดน้อยผมว่า Procoder คือคำตอบที่ดีครับ
ส่วนวิธีการปรับแต่งค่า ต้องลองด้วยตัวเอง จะรู้ครับ  ขอให้โชคดี อิอิอิ  

ปล. ถ้าอัพเน็ต แปลงเป็น mp4 เวิร์กสุดละ 1280x720 ลองดูๆ
จากขนาดที่ท่านกล่าวว่าใหญ่จัง เป็นสกุลพวก avi ป่าวนี่ ฮ่าๆ ถ้าเข้าใจผิดขออภัยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ไฟล์ที่ Youtube รองรับมีหลายแบบครับ ลองดูด้านล่างนี้
Windows Media Video (.WMV)
.3GP (โทรศัพท์มือถือ)
.AVI (Windows)
.MOV (Mac)
.MP4 (ipod/psp)
.MPEG
.FLV (Adobe Flash)
.MKV (h.264)

แต่มีข้อที่จะต้องคิดก่อนแปลงไฟล์ดังต่อไปนี้ครับ
1.ขนาดของวีดีโอ กว้าง x ยาว ครับ ว่าควรจะเท่าไร แนะนำให้ใช้ตามความละเอียดต้นฉบับของวิดีโอที่ถ่ายมาครับ ซึ่งตอนนี้ Youtube รองรับถึง 1920x1080

2.Bitrate ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ แต่ว่าก็ขึ้นอยู่กับสกุลของ codec ด้วยครับ

3.เฟรม ก็แนะนำให้ใช้แบบที่ถ่ายมาจากต้นฉบับ

4.codec อันนี้ของ youtube เขาแนะนำให้เป็น H.264 หรือ MPEG-2 ครับ

ขอให้โชคดีครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้