สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 23912เข้าชม
  • 29ตอบกลับ

เร่เข้ามา..เส้น 180 อธิบายอย่างละเอียด ( น้องใหม่ต้องอ่าน )

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว พูดคุยทั่วไป เมื่อเวลา(2011-10-25) —
"เรื่องกฏผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่(อยากให้พี่แนะนำอีกครับผม) แล้วกรณีถ้าผมอยากให้รู้ว่าข้ามไปอีกฝั่งผมต้องทำยังไงครับ เพราะที่ถ่ายมา นักแสดงก็อยู่ตำแหน่งเดิม แต่ผม ก็เปลี่ยนมมุนถ่ายครับ "..เฮ้อเหนื่อยจังคำถามนี้ ลองไปค้นในข้อมูลเก่า ก็ยังเห็นน้องงงหลายคน จริงๆการอธิบายเส้น 180 ต้องจัดเป็นเวิร์คช็อพ จึงจะเข้าใจ..
..ผมจะลองอธิบายอย่างช้าๆแบบเด็ก อ่านแล้วคิดตาม ถ้าไม่เข้าใจก็ย้อนกลับมาอ่านใหม่ ( เพราะไม่มีวิธีไหนที่ดีกว่านี้อีกแล้ว )...ฟรีไม่เสียตังค์...ก็ทนหน่อยนะ..

….ก่อนอื่นดูภาพที่ทำให้ไว้ดูก่อน จะเห็นว่า วงกลมคือ 360 องศาทั้งหมด ถ้าเราแบ่งครึ่ง ไม่ว่าเล็กใหญ่ก็ 180 องศา เท่ากัน ใช่หรือไม่...
ทีนี้มาดูตัวเลข A B ที่วางไว้บนล่าง ถ้าเรายืนอยู่บนพื้นสีฟ้า A จะอยู่ขวา B อยู่ซ้าย ( หันหน้าเข้าหาศูนย์กลางวงกลม ) ไม่ว่าคุณจะอยู่บริเวณไหนของพื้นสีฟ้าสุดเส้น
บนหรือสุดเส้นล่าง ก็จะยังคงเห็น  A อยู่ขวา และ B อยู่ซ้ายเสมอ ( ถูกต้องไม๊คับ )..
….และกลับกันถ้าเรายืนอยู่บนพื้นที่สีส้ม  A จะอยู่ซ้าย B อยู่ขวา ( หันหน้าเข้าหาศูนย์กลางวงกลม ) พูดง่ายๆก็คือ ทุกอย่างจะอยู่ตรงข้ามกับสีฟ้าของเดิม
ไม่ว่าคุณจะอยู่บริเวณไหนของพื้นสีส้มสุดเส้นบนหรือสุดเส้นล่าง ก็จะยังคงเห็น  A อยู่ซ้าย และ B อยู่ขวาเสมอ ( ถูกต้องไม๊คับ )..
สรุปก็คือ " ถ้าเมื่อใดเราข้ามฝั่งไปอีกฝั่ง ( ฝั่งตรงข้าม ) ทุกอย่างก็จะกลับเป็นตรงข้ามเสมอ " ( ไหนลองพูดซิ....ท่องดังๆเลย )
เอาล่ะ ดูตัวอย่าง ต่อไป ..http://www.youtube.com/watch?v=Mr_GmZRsW28

ตัวอย่าง 1

จะสังเกตตัวอย่าง 1 ว่า ถ้าผมจะอนุมานว่าพื้นที่ที่เรายืนอยู่คือพื้นที่สีฟ้า( ตัวอย่างเดิม.. A เทียบได้กับชาย ฺ B ก็คือหญิงสาว ) ฉนั้น จะเห็นได้ว่าไม่ว่าผมจะยืนอยู่ตรงไหน ( A ขวา B ซ้ายเสมอ )
ในพื้นที่สีฟ้า ผมก็ยังคงเห็น ชายอยู่ขวาเสมอ และหญิงอยู่ซ้ายเสมอเช่นกัน ( ภาพกว้าง ) และภาพใกล้ ชายก็จะต้องอยู่ขวาหันทางซ้าย และหญิงอยู่ซ้ายหันขวา เพื่อพูดคุยกัน ( ตรงข้าม )

มาดูตัวอย่างต่อไป ตัวอย่าง 2 http://www.youtube.com/watch?v=0-3rSr9SBkE

ตัวอย่าง 2

จะสังเกตุตัวอย่าง 2 ถ้าผมย้อนให้คุณดู ตอนแรกเรายืนอยู่พื้นสีฟ้า ตอนนี้เราค่อยๆเลื่อนไปอยู่ในพื้นสีส้ม ถ้าตามตัวอย่างเดิมที่เราอธิบายไว้ นั่นก็คือ A ชายด้านขวาเดิมจะกลายเป็นหญิงขวา ,
และ B เดิมหญิงซ้ายจะกลับกลายเป็นหญิงขวาแทนที่ชาย ( A ขวา B ซ้าย ) ทุกอย่างจะกลับตรงข้ามกัน ตราบใดที่คุณยังยืนอยู่ในพื้นที่สีส้ม และเมื่อภาพกว้างหญิงอยู่ขวา ชายอยู่ซ้าย 
ภาพใกล้ ชายก็จะต้องอยู่ซ้าย ( หันทางขวา ) และหญิงอยู่ขวา ( หันซ้าย  ) เพื่อพูดคุยกัน ( ตรงข้าม )…เริ่มสับสนก็กลับไปเปิด VDO ดูอีกครั้ง ถอยไปมาและดูจนกว่าจะเข้าใจ...สำคัญๆ
… ปัญหาที่เกิดขึ้นในงานของน้องใหม่ก็คือ มักจะนำเอาพื้นที่สีส้มและสีฟ้ามาทำงานร่วมกัน จึงทำให้คนดูสับสนและคนทำก็สับสนด้วย ( พลาดเยอะกรณีน้ี )
เช่น ตัวอย่าง 1 ถ่ายกว้าง ชายอยู่ขวา หันมาทางซ้าย และหญิงอยู่ซ้ายหันมาทางขวา แต่พอตัดใกล้ กลับไปใช้อีกฝั่ง คือ ชายอยู่ซ้ายหันขวา และหญิงอยู่ขวาหันซ้าย หรือ ตัดชายอยู่ขวาหันซ้าย 
ฝั่งสีฟ้า และตัดรับหญิงพูด ทางฝั่งสัม หญิงก็จะอยู่ขวาหันมาทางซ้ายเหมือนกัน ( ลองกลับไปดูตัวอย่างอีกครั้ง )
จะเห็นว่า ทุกคนหันมาทางซ้ายหมด ตกลงใครคุย และใครเป็นคนฟัง ( เพราะทุกคนหันทางเดียวกัน ) เข้าใจความสำคัญของ เส้น 180 องศาแล้วนะคับ..
มาดูตัวอย่างงานของเจ้าของคำถาม..http://www.youtube.com/watch?v=t-FXCdnomyE&feature=feedu

นาทีที่ .30 ชายซ้าย หญิงขวา   / .33 หญิง อยู่ซ้าย / .35 ชายอยู่ซ้าย / . 43 ชายอยู่ขวา / ลองกลับไปดูอีกครั้ง ...คนทำเองสับสน คนดูก็ต้องสับสนเหมือนกัน..
วิธีแก้งานของน้องคือ - ขั้นแรกเลือกถ่ายฝั่งขวามือของชาย ( ด้านหน้ากล้อง ) แล้วถ้าจะกลับไปใช้อีกฝั่ง ควรมีมุมที่หญิงอยู่ขวายื่นแหวนให้ โดยมีโฟร์กราวนด์ชายอยู่ซ้ายเฟรม
 แล้วตัดเข้ามือแกะจดหมาย ตอนหญิงลุกเปลี่ยนไปใช้อีกด้านได้เลย เพราะคนลืมหมดแล้ว จำไว้ ถ้าจะเปลี่ยนด้าน อย่านำภาพด้านซ้ายและด้านขวามาตัดต่อกัน โดยทันที
ควรเว้นช่วงให้คนลืมก่อน โดยจะตัดไปไหนก่อนก็ได้ แต่อย่าตัดต่อเนื่องกัน แล้วค่อยหลบไปใช้อีกด้านหนึ่ง ( เฮ้อ..จะเข้าใจไม๊เนี่ย พี่ฟูลมูนช่วยด้วย เหนื่อยแล้วคับ )..
.." สรุป ก่อนทำงานเลือกพื้นที่ในการนำเสนอก่อนว่าจะอยู่ฝั่งไหน ซ้ายหรือขวา บนหรือล่าง เมื่อเลือกแล้วก็ให้เลือกพื้นที่ในการทำงานจนจบ ห้ามข้ามเส้นไปมา "…
และกรณีที่น้องบางคนถามว่า ถ่ายไปมาพื้นที่สีฟ้า ปรากฏแบ็คกราวนด์สวยสู้ฝั่งด้านส้มไม่ได้  พูดง่ายๆก็คืออยากย้ายเปลี่ยนพื้นที่ตรงข้ามทำงาน ทำได้คุณต้อง
ถ่ายจากพื้นที่สีฟ้าแล้วลากยาวข้ามฝั่งไปอยู่ในพื้นที่สีสัม เพื่อให้คนดูรับรู้อารมณ์ร่วมไปกับหนังว่า เราต้องการเปลี่ยนเส้นแล้วนะ..( กลับไปดูงานตัวอย่าง 2 เปลี่ยนเส้น )

เส้น 180 ไม่จำกัดว่า จะใช้เฉพาะบุคคลเพียงอย่างเดียว อะไรก็ได้ สัตว์ สิ่งของ ที่มีความสัมพันธ์ระหว่างของ 2 สิ่งขึ้นไป 3 - 4 - 5 ….เช่น.
- ถ่ายงานสัมมนา คนพูดบนเวทีอยู่ซ้ายหันขวามาทางคนฟัง คนฟังอยู่ขวาหันหน้าไปทางซ้ายฟังคนพูด ถ้าต้องการเปลี่ยนคนพูดอยู่ขวาหันมาทางซ้าย
  และคนฟังอยู่ซ้ายหันทางขวา ก็จะต้องถ่ายด้านหลังคนฟัง จากซ้ายไปขวา …
- ถ่ายละคร เดินเข้าบ้าน ห้องรับแขกอยู่ซ้าย ครัวอยู่ขวา บันไดเดินตรง และเมื่อลงบันไดครัวจะกลับอยู่ทางซ้าย ห้องรับแขกอยู่ขวา ทิศทางของคนแสดงต้อง
  เดินให้ถูกฝั่งด้วยเช่นกัน
- การพูดคุยระหว่าง คน5 คนขึ้นไป ( อาจเป็นคนกับสิ่งของหรือสัตว์อะไรก็ได้ ) เมื่อ1 คุยกับ 2 เส้น 180 จะอยู่ 1-2 / เมื่อ 2 คุยกับ 4 เส้น 180 ก็จะอยู่ที่ 2-4
   หรือ 1 คุยกับ 4 เส้น 180 จะกลับมาอยู่ 1-4  เส้น 180 จะกลับไปมาได้ตามความสัมพันธ์ของสิ่งที่เกี่ยวเนื่องกัน...
- ใช้ในทิศทางการเดินของตัวละคร เช่น เดินเข้าเฟรมจากซ้ายแล้วออกไปขวา เมื่อถ่ายซีนใหม่ก็จะต้องเดินเข้าทางซ้ายแล้วออกเหมือนเดิมด้วย...เฮ้อ เมื่อยมือ..
…การใช้กฏ 180 อาจไม่จำเป็น ถ้าเก่งระดับเทพ อาจนำพื้นที่ส้มกับฟ้าผสมไปมาก็ได้ ( ถ้ายังไม่เก่งก็อย่าทำเลยคับ )…
ทิ้งท้ายด้วยตัวอย่าง ที่เข้าผิดทิศทาง งานน้อง it-istyle นาทีที่ .11 ชายหนุ่มมองไปทางซ้ายเห็นมือปืน ต่อ .12 มือปืนเข้าทางขวา ( สรุปมองเห็นได้ยังไง )
มีเยอะคับ กรณีแบบนี้ ค่อยๆศึกษา และค่อยๆแก้ไขงาน ในวงการโปรดัคชั่นมีคำพูดที่ว่า " ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด " วันนี้เราไม่ว่ากัน เพราะคุณไม่รู้ แต่วันพรุ่งนี้
คุณยังนำเสนองานผิดๆแบบเก่าอีกล่ะก้อ  กรรมจะสนองคุณเอง เพราะลูกค้าเขาปูเขียงรอพร้อมปังตอเล่มใหญ่ เอาไว้ฉับๆๆคุณอยู่...( หมดอนาคตได้นะคับ ) ...
...ในข้อหาบอกแล้วไม่ฟัง โสนน้าหน้า มีคนทำโทษคุณแทนผมแล้วคับ....( ท่องไว้ให้ขึ้นใจ สำหรับน้องใหม่ที่สมัครเล่น )..

http://www.youtube.com/watch?v=aXoPNDnb_rA&feature=player_embedded

ดูตัวอย่างงานที่เกี่ยวข้องกับเส้น 180  คลิกเลย..
วิธีการทำMV ทุกขั้นตอน สำหรับเด็กใหม่ที่จะยึดงานนี้เป็นอาชีพ...

และขอขอบคุณเจ้าของงาน mix ด้วยคับ..

หมายเหตุ การข้ามเส้น 180 บางทีอาจนำมาใช้ในกรณีที่ต้องการความแปลกใหม่ และเพิ่มเสน่ห์ของเนื้องาน ให้แตกต่างกับงานคนอื่น แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นต้องเป็นงานเฉพาะ หรืองานที่เขา
                 จงใจทำขึ้น โดยมีส่วนประกอบอื่นรองรับอยู่แล้ว เช่น คนขับรถนั่งหน้า 2 คน ช่างภาพอาจอยู่ด้านหลังถ่าย 2 คนคุย ( หลัง ) และ 2 คนคุยข้าง ( ถ่ายจากประตู ) หรือด้านหน้า
                 2 คนคุยกัน ( ถ่ายจากกระจกด้านหน้า ) จะเห็นว่าข้ามเส้นมั่วไปมา หน้าหลัง ซ้ายขวา ลองไปหางานตัวอย่างดูมีเยอะแยะ แล้วจะรู้เทคนิคระดับเทพที่เขาใช้เวลาทำงาน....                

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2012-05-19 11:04 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 4 คะแนน ซ่อน
wulongcha ความดี +50 2012-05-22 ขอบคุณค๊า
godda ความดี +1 2012-01-07 ความรู้ดีครับ
iasinner ความดี +3 2011-11-26 -
ekkapun26 ความดี +5 2011-10-29 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5205
ความดี
4060
เครดิต
3882
จิตพิสัย
3376
จังหวัด
มีประโยชน์มากๆครับ สำหรับน้องใหม่และเก่า  เผื่อบางครั้งคนเก่าๆที่อาจหลงลืม แต่สำหรับบางงานเท่านั้นก็ไม่จำเป็นเสมอไปแต่ส่วนใหญ่จำเป็นจริงๆ
เงิน
18821
ความดี
15969
เครดิต
16112
จิตพิสัย
16318
จังหวัด
ราชบุรี
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
nui
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4648
ความดี
3374
เครดิต
3257
จิตพิสัย
4434
จังหวัด
พึ่งเห็นแจ้งแก่ตาคับ ว่าถ้าทำผิดมันดูแล้วฝืนๆแบบนี้เอง ขอบคุณคับ
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-24
เยี่ยมความรู้แน่นๆ เป็นพื้นฐานที่ดีสำหรับมือใหม่จริง ๆ ครับ
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-24
อีกประเด็นที่ต้องระวังครับถ้ายโดยไม่ข้ามเส้น 180 ใช้พื้นที่ทีละสี แต่เอ๊ะตัดมาแล้วทำไมมันยังกลับด้านอยู๋หว่า

อ๋ออออ นางเอกมันมองผิดฝั่งที่เว้ยเฮ้ย หรือที่เรียกว่า eye line รบกวนอธิบายประเด็นนี้ต่อด้วยครับ แหะ ๆ
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
เงิน
4191
ความดี
3381
เครดิต
3567
จิตพิสัย
3042
จังหวัด
จันทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-25
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ครั้งต่อไปจะปรับปรุงนะครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20336
ความดี
17622
เครดิต
19309
จิตพิสัย
17084
จังหวัด
สงขลา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-25
ศิลป์ การมองเห็น มุมมอง เหตุการณ์เฉพราะหน้า  การศึกษาดูงานคนอื่นให้เยาะๆ การนำมาประยุกต์ ไม่ใช้COPY การนำมาพัฒนาตัวเอง
โลกของการเรียนรู้ไม่มีวันหมดสิ้น เราไม่สามารถเรียนรู้ได้ทั้งหมดเพียงแค่วันเดียวและคนเดียว ขอบคุณมากสำความรู้ที่นำมาเผยแพร่..123456789
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-26
มือใหม่เริ่มต้นใช้ท่องจำเอาก็ได้ครับ พระเอกมองซ้าย ผู้ร้ายมองขวา / ผู้หญิงอยู่ซ้าย ผู้ชายอยู่ขวา / ออกเฟรมด้านซ้าย ต่อไปต้องเข้าขวา /  พม่าเข้าซ้าย ทัพไทยเข้าขวา

เริ่มต้นจากง่ายๆก่อน แล้วค่อยซับซ้อนขึ้นครับ เพราะว่าเราสามารถใช้กฏนี้เพื่อสร้างอารมณ์ร่วมได้ด้วย  

ดีที่สุดสำหรับแบบฝึกหัดนี้ต้องออกไปถ่ายแล้วกลับมาตัดครับ แล้วจะจำแม่น

ด้วยความเคารพ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-26
อีกประเด็นที่ต้องระวังครับถ้ายโดยไม่ข้ามเส้น 180 ใช้พื้นที่ทีละสี แต่เอ๊ะตัดมาแล้วทำไมมันยังกลับด้านอยู๋หว่า
อ๋ออออ นางเอกมันมองผิดฝั่งที่เว้ยเฮ้ย หรือที่เรียกว่า eye line รบกวนอธิบายประเด็นนี้ต่อด้วยครับ

..พอดีเลยมีงานของน้องที่ถ่ายมาผิด ดูภาพกันก่อนคับ..

..จะสังเกตุเห็น ภาพใกล้ปกติมองกล้องตรง แต่พอมาดูกล้องกว้างมองคนละทิศ เหตุเพราะตั้งกล้องสลับกัน หรือจับภาพผิดขนาด ( ถ้าไม่เลื่อนกล้อง )
ในการจับภาพลักษณะแบบนี้ ควรให้กล้องใกล้เป็นตัวหลักก่อน ( มองตรงกล้อง ) แล้วดูตัวกว้างว่าจะตั้งตรงไหน ( ขวาหรือซ้ายกล้องตัวที่ถ่ายใกล้ )
ขึ้นอยู่กับทิศทางการมองของพิธีกร ถ้าพิธีกรมองซ้าย กล้องกว้างก็จะต้องอยู่ด้านซ้ายของกล้องใกล้ และถ้าพิธีกรมองขวา กล้องกว้างจะอยู่ขวากล้องใกล้
เพราะกล้องหลักสำคัญกว่า เพราะใช้ด้านตรง แต่กว้างถ้ามองเฉียงกล้องหน่อยก็จะไม่รู้สึก เพราะถ่ายกว้าง ...
...สรุป ตั้งกล้องผิด แม้จะถูกกฏ 180 ก็ตาม ระวังให้มาก สำหรับการถ่ายหลายกล้อง ทิศทางของการมองก็สำคัญไม่แพ้กัน ( ผิดกรณีนี้ก็เยอะคับ )..
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
143
ความดี
884
เครดิต
896
จิตพิสัย
809
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-26
อ่านครั้งเดียว งงแน่ๆ คับ

ผมต้องอ่านอยู่หลายรอบกว่าจะเข้าใจ

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแบ่งปันสิ่งดีๆ เพื่อชาว TDF
เงิน
15163
ความดี
8911
เครดิต
10019
จิตพิสัย
7470
จังหวัด
สงขลา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-26
โอ้ะ...สุดยอด พอรู้มาบ้าง แต่เพิ่งมากระจ่างวันนี้  ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
647
ความดี
120
เครดิต
57
จิตพิสัย
69
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-29
อ่านแล้วเข้าใจเลย แจ่มมากๆ คับ
เงิน
5592
ความดี
4433
เครดิต
4426
จิตพิสัย
4432
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-04
เพิ่งจะได้เข้ามาอ่านครับ ขอบคุณศิษย์พี่ มากครับวันนี้ได้เข้าใจซักที (พักตัวเองไปหลายวันเลยเพิ่งจะได้เข้ามาอ่าน)  ผมยังต้องฝึกอีกเยอะครับ ขอบคุณพี่ที่เป็นอาจารย์ช่วยสอนผมอีกคนครับ
nnn
เงิน
8674
ความดี
8613
เครดิต
10049
จิตพิสัย
6229
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-04
ผมยึดหลักสั้นๆว่า "ใครมองทางไหนก็ต้องมองทางนั้น" จะถูกมั้ยครับ

เช่น ใครมองไปทางซ้ายเฟรม ก็ต้องมองซ้ายตลอด
ไม่ว่าย้ายมุมยังไงก็ต้องมองไปทางซ้าย

ใครมองขวาก็ขวาตลอด

...อย่างนี้มีโอกาสผิดมั้ยครับ ?  
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้