สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3575เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่อง Final Cut Pro 7

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2792
ความดี
2093
เครดิต
2024
จิตพิสัย
2461
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
2 เรื่องนะครับ

1) เวลา import file จากกล้อง DSLR 550D  60D  7D  พวกนี้จะต้องแปลงไฟล์ก่อนเหรอปล่าวครับ หรือต้องมีปลั๊กอินโคเดร็กในไฟนอลเพื่อให้วางบน Time line แล้วไม่แดง

2) อยากทราบว่าโปรแกรม Final Cut Pro 7 เวลาเราทำ Text ตัวหนังสือจะสามารถดูตัวอย่าง(พรีวิว) ได้แบบพรีเมียโปรเลยไหมครับ เพราะตอนนี้ ผมต้องกดเลือกทีละ ฟรอนซึ่ง เยอะมากๆๆเลยครับ

ฝากไว้ 2 คำถามทีนะครับ  ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
591
ความดี
339
เครดิต
287
จิตพิสัย
486
จังหวัด
1) เวลา import file จากกล้อง DSLR 550D  60D  7D  พวกนี้จะต้องแปลงไฟล์ก่อนเหรอปล่าวครับ หรือต้องมีปลั๊กอินโคเดร็กในไฟนอลเพื่อให้วางบน Time line แล้วไม่แดง > มันต้องทรานเฟอร์ก่อนครับ มันจะมีชื่อไฟล์ XXX.mov และ XXX.THM ต้องเอามาทั้งคู่นะ และจะมี โฟลเดอร์ DCIM และ MISC  ใน DCIM จะมี 100EOS ไรสักอย่างนี่ละจำไม่ได้  ดูจากการ์ดน่าจะพอเข้าใจ แล้วเลือกในไฟนอลคัด log and ทรานเฟอร์ แล้วก็เลือกปลายทางโฟลเดอร์นั้น  

2) อยากทราบว่าโปรแกรม Final Cut Pro 7 เวลาเราทำ Text ตัวหนังสือจะสามารถดูตัวอย่าง(พรีวิว) ได้แบบพรีเมียโปรเลยไหมครับ เพราะตอนนี้ ผมต้องกดเลือกทีละ ฟรอนซึ่ง เยอะมากๆๆเลยครับ > ไม่ชัวร์นะ

แนะนำดูใน font book ครับ แล้วจำชื่อแล้วมาเลือกเอา จะดีกว่า
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ตอบข้อ 1 นะครับ
ทำได้ 2 วิธี คือ แปลงไฟล์ กับ ไม่แปลงไฟล์

คุณ victormc49 ชอบใช้วิธีแปลงไฟล์ด้วย MPEG STREAMCLIP ดูรายละเอียดและ download ได้ที่นี่ครับ http://www.squared5.com/
เมื่อแปลงเป็น ProRes แล้วทำให้ตัดต่อได้ลื่นขึ้น ไม่ต้องคอย render แถบแดง

คุณ nezzis ใช้วิธีลาก footage เข้ามาที่ timeline เลย เพราะไม่ต้องการเสียเวลาแปลงไฟล์
เมื่อลากลงไปแล้วแล้ว FCP จะถามว่าต้องการตั้ง project ให้ตรงกับ footage เลยหรือเปล่า เราก็ต้องตอบว่า ok
ทำตามนี้แล้วก็สามารถตัดต่อได้ทันทีเหมือนกัน
แต่... ถ้าใส่ effect ลงไปใน footage เมื่อไหร่ก็จะมีแถบแดงขึ้น ต้อง render นะครับ

ดังนั้นถ้าต้องการลง effect แล้ว play ดูผลทันทีก็ต้องแปลงไฟล์ล่ะครับ

แต่ก็มีอีกวิธีหนึ่งที่ไม่ต้องแปลงไฟล์แต่ก็สามารถดูผล EFx ได้ทันที...

คือ

เปลี่ยนไปใช้ Final Cut Pro X ครับ 55+
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10013
ความดี
8199
เครดิต
8313
จิตพิสัย
9992
จังหวัด

ผมแปลงก่อนเป็น Prores 422 ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6006
ความดี
4188
เครดิต
4214
จิตพิสัย
5559
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-30
ถ้าไม่ต้องการ Timecode แปลงโดยใช้ Compressor ที่มีอยู่แล้วใน Mac ที่ลง FCP ครับ และถ้าต้องไปทำ Color หรือ Composit ต่อควรแปลงเป็น ProRes (HQ) หรือ ProRes 4444 ครับ จะดีกับโปรแกรม Nuke และ smoke ครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2792
ความดี
2093
เครดิต
2024
จิตพิสัย
2461
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-30
ขอบคุณมากครับ   ลองแล้ว สรุปผมแปลงเป็น Prores 422 HQ ไฟล์จะค่องข้างบีบอัดใหญ่มากแต่คุณภาพก็ยังชัดอยู่ และสามารถลากลงได้เลยไม่ต้อง Render  เนื่องจากไฟล์ต้นฉบับของกล้อง ไม่ได้ก็อป Codec มาหมดในการ์ด จึงอาจใช้วิธีทรานเฟอร์มะได้ แต่คร่าวหน้าจะลองดูนะครับ เป็นความรู้มากครับสำหรับทุกความคิดเห็น
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้