สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1835เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอรบกวนถามเรื่องแหล่งภาพวีดีโอฟุตเทจประกอบข่าวเศรษฐกิจ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1003
ความดี
788
เครดิต
847
จิตพิสัย
541
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ไม่ทราบว่าจะหาสต็อก footage ที่เป็นภาพวีดีโออุตสาหกรรมต่างๆ แบบที่เค้าไว้ประกอบข่าวเศรษฐกิจได้จากไหนกันครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

คงต้องเสิชจาก youtube กับ Vimeo ครับ เสิชด้วยคำที่คิดว่าน่าจะใช่ดูครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
moopui ความดี +5 2011-11-03 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
ของผมเก็บจากฟุตที่ไปถ่ายมาเองเรื่อย ๆๆๆๆ หรือไม่ก็ค่อยๆก็อปเก็บไว้เวลาลูกค้าส่งฟุตมาให้ตัด หลายๆปีมันก็เยอะไปเองครับ หรือไม่ก็หยิบยืมกันในหมู่เพื่อนฝูง อิอิ

ถ้าจะเสียตังค์คือต้องซื้อตามบริษัทผลิตสารคดีใหญ่ ๆ เค้าจะขายแต่แพงมาก ๆ ภาพก็ไม่ได้สวยอะไร พวกนี้จะเป็นต้นฉบับ Betacam

แต่ถ้าเป็นนักศึกษา จะเอาแบบไม่ต้องเสียตังค์ก็ใช้วิธีทำเรื่อง ทำจดหมายขอไปยัง ThaiPBS หรือช่องราชการต่าง ๆ ให้อาจารย์เซ็นรับรองว่า เป็นนักศึกษาทำโปรเจ็คส่งอาจารย์ต้องการฟุตเทจภาพเพื่อการศึกษาอันนี้ก็อีกวิธี ได้คุณภาพระดับ DVD ครับ

มุกนักศึกษาเนี่ยใช้บ่อยครับ ไปถ่ายที่ไหน เจอ รปภ. เจอตำรวจถามว่าถ่ายไปทำอะไร ออกทีวีหรือเปล่า ให้ตอบว่า " เปล่าครับ ไม่ได้ออกทีวี เป็นนักศึกษาถ่ายงานส่งอาจารย์ " พร้อมทั้งงัดบัตรนักศึกษาเมื่อสมัยสิบกว่าปีที่แล้วให้เค้าดูแล้วรีบเก็บก่อนเค้าจะเห็นวันหมดอายุบัตร

ขำ ๆ เล่าสู่กันฟังครับ555
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
moopui ความดี +5 2011-11-03 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้