สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5486เข้าชม
  • 27ตอบกลับ

จะทำยังไงดีกับทีมช่างภาพงานแต่งที่บังพิธีการซะมิด

เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-03
แก้เรื่องเซ็งนี้ง่ายๆ
" ใจเขาใจเรา ทั้ง 2 ฝ่าย"
คุยกันก่อน ว่า แบ่งๆกันทำมาหากินนะ (ในฐานะช่างภาพด้วยกัน)
ถ้าในฐานะเราเป็นแขก ก็ปล่อยเขาไปเหอะ บ่าวสาวเขาจ้างมา ไม่ใช่เราไปจ้างเขาหนิ ถ้าช่างภาพไม่ได้ภาพ หรือไม่ได้ภาพสวย เพราะ.. กลัวไปบังแขกที่มาในงาน ( ที่อาจจะบังแค่แป๊บๆ) จะมีคนรับผิดชอบมั้ยอ่ะครับ....
แต่.. มารยาทของช่างภาพก็ต้องมีนะครับ เราจะไปยืนบังแขก หรือไปขวางทางการชมของเขา หรืออะไรแล้วแต่ เราต้องขออนุญาติเสมอ ถ้ายืนบังแขก เราได้ภาพแล้ว ก็สมควรนั่งลง ต้องดูให้เหมาะสมกาลเทศะด้วย การแต่งกายก็มีส่วน มันเป็นหน้าตาให้บ่าวสาวเจ้าของงานด้วย
เวลาตัดเค้ก เดินเข้างาน แขกในงานนี่หละตัวดี ไอโฟน bb htc  ทำหน้าที่สื่อมวลชน จ่อกันเข้าไป ผมก็ถ่ายไม่ได้ ผมก็ต้องบอกเลย ขอให้ช่างภาพหลักทำงานนะครับ ขออนุญาติครับ
หรือช่างภาพกันเองมาคนละทีม มาบังกัน เราก็บอกได้ว่า พี่ครับบังกล้องอยู่ แค่พูดง่ายๆ สบายๆ ไม่ต้องซีเรียส มืออาชีพจริงๆ เขาหลีกทางให้ และพร้อมที่จะขอโทษกัน และให้อภัยกัน
(ในสมัยเด็กน้อย ตอนนั้นคิดว่าตัวกรูโคตรใหญ่ ก็เคยคิดอยากจะดักกระทืบหลังเลิกงานเหมือนกัน พวกบังและขัดขวางการทำงานเรา แต่ก็ได้แค่คิด... ตอนนี้ตัวเราเล็กๆ มันยิ่งจะดี มีแต่จะมีความสุข สุขที่ได้ทำสิ่งใหญ่ๆ เพราะเรามันตัวเล็กๆ)
เล็กๆน้อยก็ยอมกันไป
ผ่านไปแล้วก็ผ่านไป
ไม่เก็บมาขบคิดให้ปวดเฮด นี่แหละครับมืออาชีพ

จากประสบการณ์ในอาชีพของผม ขอโม้ทีนึง ระดับประเทศยันระดับบ้านผมผ่านมาหมด ที่เหมือนๆกันคือ เราจะเห็นได้ว่าใครคือมืออาชีพและใครคือมือสมัครเล่น
[ แก้ไขล่าสุดโดย motion-a เมื่อ 2011-11-03 09:31 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 4 คะแนน ซ่อน
buffet ความดี +1 2011-11-03 เห็นด้วยครับ
rotcerid ความดี +7 2011-11-03 -
tanjaree ความดี +1 2011-11-03 ตอบได้สะใจครับ
katang ความดี +1 2011-11-03 มืออาชีพ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
28
ความดี
81
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-03
"อันนี้ถามในมุมมองที่ผมเป็นแขกในงานคนหนึ่งนะครับ  "
แสดงว่าเป็นแขกไม่ได้ไปถ่ายถูกมั้ยครับ ทำใจคับ เดี๋ยวนี้เค้าก็เป็นอย่างงี้ทุกงานอ่ะคับ ช่างภาพเค้าก็เอาใจ บ่าวสาวเป็นหลักแหละคับ
ก็ต้องได้ภาพบ่าว สาว ที่สวยที่สุดไม่พลาดช็อตสำคัญ เค้าเล่นกันครั้งเดียวไม่มีเทคน่อ ภาพและวิดิโองานแบบนี้อยู่กะเค้าไปทั้งชีวิตคับ ต้องเข้าใจ
เราเป็นแขกก็รอดูวิดิโอภาพสวยๆแล้วกันคับ555
   ผมเคยมีพี่ช่างภาพนิ่งงานแต่งคนนึงชวนไปถ่ายvdoด้วยกัน ณ งานแต่งงานนึง มีช่างภาพนิ่ง 4 vdo 2
ภาพนิ่งนี่กดกันยังกะปืนกล แท๊ดๆๆๆๆ แล้วก็รุมจ่อซะ vdo ไม่ต้องถ่าย แฟลตกะพริบจน ฟุตเทจ มีแต่เส้นขาว แถมหันหลังไป เจอแขก
หน้าเซ็งๆ บ้างก็ นั่งๆยืน ชะเง้อคอดู 555  ไม่เอาอีกแล้วคับ ไม่ถนัดจิงๆ ถ่ายโปรดักชั่นมันส์กว่าเยอะเลย
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2616
ความดี
2303
เครดิต
2277
จิตพิสัย
1927
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-03
ถ้าเจอทีมช่างภาพดีๆก็ดีไปครับ แบ่งๆกัน ยิ้มให้กันคุยกันเยอะๆครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10301
ความดี
9297
เครดิต
10713
จิตพิสัย
7324
จังหวัด
พะเยา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-03
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 15 ต้นฉบับโพสโดย motion-a เมื่อ 2011-11-03 09:07  :
แก้เรื่องเซ็งนี้ง่ายๆ
" ใจเขาใจเรา ทั้ง 2 ฝ่าย"
คุยกันก่อน ว่า แบ่งๆกันทำมาหากินนะ (ในฐานะช่างภาพด้วยกัน)
ถ้าในฐานะเราเป็นแขก ก็ปล่อยเขาไปเหอะ บ่าวสาวเขาจ้างมา ไม่ใช่เราไปจ้างเขาหนิ ถ้าช่างภาพไม่ได้ภาพ หรือไม่ได้ภาพสวย เพราะ.. กลัวไปบังแขกที่มาในงาน ( ที่อาจจะบังแค่แป๊บๆ) จะมีคนรับผิดชอบมั้ยอ่ะครับ....
แต่.. มารยาทของช่างภาพก็ต้องมีนะครับ เราจะไปยืนบังแขก หรือไปขวางทางการชมของเขา หรืออะไรแล้วแต่ เราต้องขออนุญาติเสมอ ถ้ายืนบังแขก เราได้ภาพแล้ว ก็สมควรนั่งลง ต้องดูให้เหมาะสมกาลเทศะด้วย การแต่งกายก็มีส่วน มันเป็นหน้าตาให้บ่าวสาวเจ้าของงานด้วย
.......

เห็นด้วยทุกอย่างเลยครับ  ไอ้เรื่องแขกที่ชอบยื่นมือถือมาบังทางช่างกล้องนี่ก็เห็นว่ามีเยอะจริงๆ จุดนี้เห็นใจช่างกล้องเหมือนกัน

คือตัวผมเองไม่ได้เป็นมืออาชีพหรอกครับ แต่ก็เข้าใจความลำบากของช่างกล้องดี

เวลาไปงานแต่งเพื่อนผมก็พกกล้องไปถ่ายแค่เพื่อนๆกันเองเท่านั้น  จะไม่ไปยื่นหน้าถ่ายพิธีกับเขา เพราะถือว่าเราต้องให้พื้นที่ช่างภาพทำงาน ไม่ควรไปเกะกะเขา

เพื่อนบางคนที่ไม่เข้าใจเขาถึงกับแซวว่า กล้องตัวนี้ถ่ายแค่เพื่อนเจ้าบ่าวเท่านั้นก็มี  ไม่เป็นไรครับขี้เกียจอธิบาย

สมัยนี้เวลาถ่ายรูปกลุ่ม  ช่างภาพก็ลำบากครับ   คือกล้องแขกเยอะมาก บางทีแขกก็วานช่างภาพให้เอากล้องตัวเองถ่ายให้อีกต่างหาก

กล้องเยอะ ถ่ายหมู่แต่ละที ต้องมาแย่ง eye contact กันวุ่นวาย
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
676
ความดี
750
เครดิต
726
จิตพิสัย
679
จังหวัด
สงขลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-03
สงสัยคงจะเจอช่าง ที่ไม่ใช่มืออาชีพ อย่างพี่มนัสบอกจริง ๆ  ถ้าเจอช่างภาพประเภท เอาแต่ตนเองให้ได้ภาพอย่างเดียวไม่สนใจใครทั้งสิ้น ก็พยายามตรวจเช็คเจ้าภาพว่าช่างภาพนิ่งคือใคร ถ้าเจอช่างคนนี้มาชนกันอีก ก็ขอปฏิเสธที่จะรับงานเลย.. เพราะจะเสียความรู้สึกเปล่าๆ  แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริง ๆ ก็ต้องเตรียมเต้นฟุตเวิร์คไว้ให้ดี สลับซ้ายทีขวาที ล่างบ้างบนบ้าง ตัดได้ตัดเลย ทำตัวให้พริ้ว เขาได้ภาพ เราก็อย่าได้แพ้ทางเขา ถ่ายไปถ่ายมา กลายเป็นคนแบบเขาไปเสียแล้ว  ก็จบกัน...
เงิน
4222
ความดี
3271
เครดิต
3231
จิตพิสัย
3992
จังหวัด
ยโสธร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-03
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 6 ต้นฉบับโพสโดย poronnut เมื่อ 2011-11-02 20:33  :
ก็คงต้องคุยกับเจ้าของงานก่อนเริ่มเลยครับว่าจะเน้น วีดีโอ หรือภาพนิ่ง จะให้ใครเป็นกล้องหลัก??
ถ้าเจ้าของงานบอกให้เราเป็นกล้องหลัก เราจะต้องได้เข้าก่อนเสมอ
ถ้ากล้องรองมาขวาง ก็ปาดหน้าไปเลยครับ เอาภาพให้ได้ก่อนเพราะวีดีโอนั้น
จะถ่ายให้ครบองค์ประกอบทั้งภาพและเสียง ให้สมบูรณ์นั้นมันจะต้องพยายามมากกว่าภาพนิ่ง
เพราะเราอาจจะ rec ได้แต่พอดู footage ปรากฎว่ามันไม่ได้ก็ต้องตัดทิ้งหรืออาจจะใช้ได้แค่บางส่วน
.......

...เป็นวิธีที่...ดีกว่าทุกวิธี..ครับ..ลุงใช้ประจำเลยคุยกับเจ้าภาพก่อน..ถ้าเป็นช่างอาชีพก็พอคุยกันได้..แต่ช่างมือถือ..นี่น่ะ..โห๋...
เงิน
8384
ความดี
6330
เครดิต
6526
จิตพิสัย
9379
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-03
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-03
แม้นานๆ ผมจะมีงานไปถ่ายที
แต่ผมใช้หลัก "ใจเค้า..ใจเรา" ครับ เราไม่อยากให้ใครมาทำแบบไหนกับเรา เรากอย่าไปทำแบบนั้นกับเค้าครับ
ถ่ายเสร็จรีบออก เปิดโอกาสให้แขก หรือช่างภาพนิ่งได้ถ่ายบ้าง ตามเหมาะสมครับผม
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-18
ตามที่พี่เอบอกเลยครับน่าจะชัดเจนทุกอย่าง

แยกออกคร่าวๆตามที่เคยเจอมานะครับ

1.บ่าวสาวกลัวได้ภาพไม่ครบ จ้างช่างภาพมาซะ18คน จะได้เก็บทุกๆมุบ ผลคือช่างภาพเหยียบกันตาย ทางแก้ ก่อนเริ่มงานก็ วางตำแหน่งกันให้เรียบร้อยครับ 1คน1มุม ไม่ต้องแย่งกัน ได้ทุกคน บ่าวสาวก็ควรจะแจ้งด้วยว่า จ้างใครมาทำอะรไยังไง

2.ช่างภาพกร่าง เค้าจ้างมา แล้วจะทำอะไรก็ได้กูจะบัง กูจะยืนตรงนี้ คนอื่นอย่ามาเจ๋อ ทางแก้ เลิกงานดักตีหัวมันเลยครับจะได้สูยพันธ์ไปซักที 555

3.แขกกร่างครับ กูรวย มีเงินซื้อกล้องแพงๆมาข่มช่างภาพตัวดำๆ มายืนข้างๆ เรียกแขกถ่ายรูป มองกล้องผม ๆ ๆ ๆ มาข่ม ของกูแพงกวว่า น้องทำอย่างนั้นทำไม ทำอย่างนี้ทำไม ทำไมไม่ทำอย่างนี้ ถ่ายรูปเป็นรึเปล่า ทางแก้ พูดแบบสุภาพๆกัดแบบลึกๆ หรือดักคอไปซักประโยค เค้าจะอาย แล้วเดินหายไปจากการทำงานของเราทันทีครับ เพราะร้อยละ90 คนเหล่านี้ซื้อกล้องมาเพื่อเสียเงินไปถ่ายพริตตี้ในวันหยุดครับ

4.กล้องออนไลน์ทั้งหลาย ไอโปน บีบี แอนดรอยส์ กล้องเหล่านี้เป็นปัญหามาโดยตลอด และจะมากขึ้นทุกวันๆแถมจะอยู่หน้าตลอด ยิ่งกว่าช่างภาพข่าวการเมือง บังทุกไลน์ทุกช่อง เยอะแยะวูบวาบโดยเฉพาะตอนตัดเค้กซึ่งพื้นที่ก็แคบถ้าคนมายืนเยอะๆมันจะบังข้างหลัง ช่างภาพที่จ้างมาก็จำเป็นต้องได้ภาพ ก็จะเบียดตัวไปยืนอยู่ตรงนั้นด้วยยิ่งบังด้านหลังไปอีก ทางแก้ เราดูสถานการณ์ตั้งแต่ต้นงานครับ ถ้ามีแนวโน้มจะเกิดขึ้น ไปกระซิบพิธีกรก่อนเลยครับให้ช่วยประกาศแจ้งท่านแขกทั้งหลายกลับไปนั่งที่ซะเถอะ ก็จะช่วยได้ระดับนึง ส่วนผมนั้น เอาเลนส์โขกหัวเลยครับ555พอหันมาก็บอกว่าขอโทษครับแล้วเดินหนีไปโขกคนอื่นต่อ

ซึ่งจากข้างบนนั้น ปัญหาที่ผมเจอบ่อยที่สุดคือข้อ4 ทำให้เราต้องไปชิดตำแหน่งมากขึ้นเพื่อให้ได้ภาพมา มันก็จะบดบังด้านหลังมากขึ้นไปด้วย ก็ได้แต่จะต้องทำใจละนะ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องเข้าอกเข้าใจกันแหละครับ ช่างภาพก็อยากจำได้ภาพที่ดีที่สุด จึงเข้าไปอยู๋ตำแหน่งที่ดีที่สุด แขกก็อยากจะชมงานให้ได้ชัดที่สุด และเหล่าๆเพื่อนๆก็อยากจะได้รูปบนบีบีไอโฟนเพื่ออัพโหลดให้เร็วที่สุดจะได้แท็กเพื่อนๆได้(แล้วทำไมมึงไม่ไปถ่ายคนเดียวแล้วแท็กกันเอาวะ) ส่วนช่างภาพนิสัยเสียตอนเลิกงานก็ดักตีให้สูญพันธ์ไปเลยครับ

ทั้งหมดนี้ ทางแก้ที่ผมเห็ว่าน่าจะดีที่สุดคือ พูดคุย เข้าใจกันครับ แต่ละคนก็อยากจะทำสิ่งของตนเองให้ดีที่สุด แต่สุดท้าย ก็ต้องไม่เป็นการรบกวนคนอื่นมากเกินไป
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
เงิน
10301
ความดี
9297
เครดิต
10713
จิตพิสัย
7324
จังหวัด
พะเยา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-19
สรุปก็คือ ทุกคนควรจะรู้และปฎิบัติตามมารยาท หน้าที่ของตัวเอง

โดยระมัดระวังการไปละเมิดผู้อื่น จะโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ดูที่ความเหมาะสม พอควรด้วย
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1714
ความดี
974
เครดิต
971
จิตพิสัย
3810
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-19
สำหรับผม  ใช่วิธีบอกเเขกก่อนว่า ขอโทษนะครับ มึงบังกล้องกูเต็ม ๆ เลย ๆ  ฮ่้า ๆๆ ล้อเล่นครับ

ผมอาศัยการบอกเเบบสุภาพ เเล้วก็ยิ้มขอบคุณครับบ !!!!
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2318
ความดี
1445
เครดิต
1346
จิตพิสัย
3275
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-19
จริงๆผมแค่อยากรู้ว่าแขกถ่ายออกมาแล้ว  ต้องเอาไปส่งเจ้าของงานหรือป่าวครับ

ผมไม่ได้เบ่งนะครับ แต่ผมอ้วน 55555
เงิน
4037
ความดี
3275
เครดิต
2969
จิตพิสัย
3126
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-19
กลุ่มเป้าหมาย ของช่างภาพเวดดิ้ง คือ บ่าวสาว (คนตรวจงาน)
ทนๆเอาหน่อยฮะ ดูแก้มก้นไปก่อน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้