สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3931เข้าชม
  • 25ตอบกลับ

ข้าม...วัฒนะ หนังสั้นในโครงการ "หนึ่งรัก และภักดี" ที่ยังดีไม่พอ

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ประกาศผลไปแล้วนะครับ สำหรับโครงการหนังสั้นเพื่อเทอดพระเกียรติในหลวง แม้เรื่อง ข้าม...วัฒนะ จะไม่ได้รางวัลกลับมา แต่ก็ได้ประสบการณ์หลายอย่างทีเดียวครับ ลองชมหนังสั้นเรื่องนี้ดูครับว่า จะสร้างแรงบันดาลใจอะไรให้แก่พวกเราชาวไทยบ้างครับ

รายชื่อทีมงานที่ร่วมฝ่าฟันกันมาครับ

1. กระผมเองครับ นายบุญญฤทธิ์ อ่อนละออ --- เนื่องจากทุนรอนไม่มี เลยต้องเหมาทำเองทั้งหมดเลยครับ ไม่ว่า จะเขียนบท, กำกับ, ตัดต่อ, ผู้ช่วยผู้กำกับ, Producer, ถ่ายภาพ, ไปจนถึง เบ๊...
2. พี่ส้ม --- ผู้จัดการกองถ่าย (เลขาส่วนตัวของ พี่อุ๋ย นนทรีย์ นิมิบุตร)
3. Robin Prygroci -- พระเอกของเรา เป็น อาจารย์ ภาควิชาประวัติศาสตร์ ของมหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา
4. น้องเฟิร์น --- นางเอก แสนน่ารัก ---- น้องเขาอยู่เชียงใหม่ รับงานแสดงทุกชนิดครับ
5. พี่ นริน อารียา ---- ผู้ช่วยผู้จัดการกองถ่าย ---- พี่เขาเป็นอาจารย์สอน สัตว์แพทย์ อยู่ที่มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา และเป็นนักเรียนหนัง รุ่นที่ 2 ของ สมาคมฝรั่งเศส
6. และ 7. น้องนิ่ม และ น้อง วุฒ (ใช้ชื่อในเวป TDF ว่า Shimagu) ------- น้องนิ่มช่วยงานทุกอย่างในกองถ่าย ไม่ว่าจะแต่งหน้า, ทำผม จัดเตรียมสถานที่ ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ สมแล้วที่ วุฒ จะต้องให้ความเกรงใจไว้มากๆ ฮิ ฮิ ฮิ ส่วน วุฒ ก็รับหน้าที่เป็นผู้กำกับภาพครับ ขนอุปกรณ์มาช่วยงานแบบไม่มียั้ง ขอบคุณมากๆ ครับ
8. น้องโบว์ ----- ตีเสลต, รันกอง ทำหน้าที่ทุกอย่างอย่างดีเลยครับ ขอบใจมากๆ จ้า
9. คุณ พี (ใช้ชื่อในเวปว่า Sticky) ------- เป็นผู้กำกับภาพอีกท่านหนึ่งที่มีฝีไม้ลายมือ ทีเดียวครับ
10. พี่ช้าง (ใช้ชื่อในเวปว่า Chang Box) -------- แม้พี่เขาจะยุ่ง แต่ก็ปลีกเวลามาร่วมออกกองกับพวกเรา และยังขน Walky Talky มาให้ใช้  และช่วยติดต่อเรื่องสถานที่ถ่ายทำให้ด้วย ขอบคุณครับพี่ มีอะไรให้ผมรับใช้ก็บอกนะครับ ยินดีครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย boonyarit เมื่อ 2011-12-03 11:14 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
thejacks ความดี +100 2011-12-02 คะแนนความตั้งใจ จัดไปเลยพี่บุญ
tanjaree ความดี +10 2011-12-02 ให้กับความอุตสาหะ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-04
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 24 ต้นฉบับโพสโดย motion-a เมื่อ 2011-12-04 12:43  :
ถึงหนังเรื่องนี้ยังดีไม่พอสำหรับรางวัลนั้น แค่พี่ได้ตั้งใจทำ และทำได้จริง ไม่เวิ่นเว้อ ไม่ใช้คำพูดโอ้อวดสร้างตน แค่นี้ผมก็ประทับใจแล้วครับ

ปัญหาของหนังไทยคือ

เวลาน้อย = ความละเอียดพิถีพิถันที่น้อยลงตาม / ทุนน้อย = ความละเอียดพิถีพิถันที่น้อยลงตาม (ไอ้อันหลังนี่ผมว่าถ้าตั้งใจจริงๆ ใช้ไอโฟนโนเกือถ่าย ขาตั้งกล้องดีๆอันนึง + บทดีๆ + ทีมงานใจรัก มันก็ไม่ต้องพึ่งทุนอันเยอะแยะนะ อันนี้มุมมองผมอย่าด่ากัน)
.......

ขอบคุณ motion-a มากครับ ที่ให้กำลังใจกัน และขอบคุณสำหรับ VDO ที่นำมาให้ดูด้วยครับ
เวลา และปัจจัยต่างๆ ที่จำกัด ก็คงสามารถสร้างผลงานได้ในระดับเท่าที่ทรัพยากรต่างๆ จะเอื้ออำนวยเท่านั้น แต่หากมีเวลามากขึ้น ความสร้างสรรค์ และอิสระ ในการสร้างผลงานก็จะถูกนำมาใช้ และได้ผลงานที่หลากหลายน่าสนใจมากขึ้น ใช้กับการทำหนังได้อย่างดีทีเดียวครับ

เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-04
ถึงหนังเรื่องนี้ยังดีไม่พอสำหรับรางวัลนั้น แค่พี่ได้ตั้งใจทำ และทำได้จริง ไม่เวิ่นเว้อ ไม่ใช้คำพูดโอ้อวดสร้างตน แค่นี้ผมก็ประทับใจแล้วครับ

ปัญหาของหนังไทยคือ

เวลาน้อย = ความละเอียดพิถีพิถันที่น้อยลงตาม / ทุนน้อย = ความละเอียดพิถีพิถันที่น้อยลงตาม (ไอ้อันหลังนี่ผมว่าถ้าตั้งใจจริงๆ ใช้ไอโฟนโนเกือถ่าย ขาตั้งกล้องดีๆอันนึง + บทดีๆ + ทีมงานใจรัก มันก็ไม่ต้องพึ่งทุนอันเยอะแยะนะ อันนี้มุมมองผมอย่าด่ากัน)

อยากให้ดูวีดีโอนี้กันครับ

เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-03
รางวัลของงานทุกชิ้นที่ทำจนเสร็จและได้ฉาย คือ การมีคนได้ดูและพูดคุยถึงมัน

ขอมีมุมสาระบ้าง ไรบ้าง อิอิ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
boonyarit ความดี +1 2011-12-03 ได้สาระไปเต็มๆ ครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-03
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 21 ต้นฉบับโพสโดย kabko เมื่อ 2011-12-03 01:57  :
พี่บูนยารี้ดดดครับ
15.19 นาทีผ่านไปที่ผมได้มีโอกาศดูหนังของพี่
ผมขออณุญาติแสดงความรู้สึกกับหนังของพี่นิดหน่อยนะครับ
ผมจะเขียนเป็นส่วนๆไปนะครับ
เรื่องบท
.......

ยินดี และเป็นเกียรติมากครับที่พี่โก้ มาแสดงความคิดเห็นกัน ผมถือว่า มาช่วยกันติติง ด้วยความเป็นห่วงเป็นใยกัน ไม่ได้ดูแบบผ่านๆ แสดงว่า พี่โก้ตั้งใจดูจริงๆ และปกติ ไม่ค่อยเห็นพี่โก้เขียนอะไรยาวๆ แต่ครั้งนี้มาช่วยเขียนวิจารณ์หนังสั้นเรื่องนี้ ผมถือว่า เป็นคำติติงอย่างมีมิตรจิตมิตรใจมากๆ ครับ

ก่อนอื่น เป็นความผิดพลาดของผมเอง ที่ดันทำหนังสั้น แต่ออกมาดูเป็น วิดีโอพรีเซนต์เตชั่นไป ฮิ ฮิ ฮิ พอดีทาง ดอยตุง เขาขอมาน่ะครับ เขาอนุญาติให้ถ่ายทำในนั้น แล้วก็เลยขอว่า อยากให้ช่วยประชาสัมพันธ์สถานที่บนดอยตุงให้เขาสักหน่อย ก็เลยต้องจัดไปครับ แต่มันดันออกมาดูจงใจไปหน่อยครับ อันนี้ต้องยอมรับจริงๆ ครับ

ส่วนที่พี่โก้มีข้อสงสัย ผมก็จะตอบ และชี้แจงไปเท่าที่จะทำได้ครับ เพราะบางอันก็บอกไม่ถูกจริงๆ ว่า ตอนเขียนบททำไมมันถึงนึกเรื่องราวแบบนั้นแบบนี้ออกมาได้ มันเลยอาจจะดูไม่สมเหตุสมผลไปหน่อย เพราะผมคิดเรื่อง คิดเหตุการณ์ขึ้นมา ประกอบกับเวลาในการนำเสนอมันค่อนข้างน้อย (ไม่เกิน 15 นาที) เลยทำให้นำเสนออะไรที่ไม่ควรเสนอมากไป ส่วนสิ่งที่ควรเสนอ ดันไม่ได้ถ่ายมาซะงั้น ฮิ ฮิ ฮิ อันนี้ต้องน้อมรับความผิดพลาดตรงนี้แต่โดยดีอีกประการหนึ่งครับ

-โรเบิดบินมาตั้งไกล แล้วทำไมไม่บินต่อไปถึงเชียงรายเลยล่ะ(ตอนขึ้นรถกับตอนลงรถมันคนละคันกันด้วย)
ในบทผมดันให้ พี่แกมาตกเครื่องอยู่สุวรรณภูมิ ไม่ได้บุคเครื่องต่อไปเชียงราย แกนั่งรออยู่นาน อย่างเบื่อหน่าย เครื่องบินก็ดีเลย์ แกเลยตัดสินใจไปหมอชิต เพื่อเดินทางโดยรถทัวร์ครับ อันนี้คงนำเสนอได้ไม่ชัดเจนเลยทำให้คนดูไม่เข้าใจครับ แล้วรถมาลงเชียงราย แล้วแกก็ต่อรถอีกคันไปยัง ดอยตุง ครับ เลยเป็นรถคนละคันกัน แต่ก็ไม่ได้ถ่ายในส่วนที่พระเอกมาขึ้นรถ ต่อรถอะไรแบบนี้ เลยกลายเป็นขึ้นรถมาคัน ดันลงรถเป็นอีกคันอย่างพี่โก้ว่าครับ

-เปิดตัวคุณน้องพิมข้างถนน มันขัดๆอยู่นะพี่ มันไม่น่าจะเป็นสถานที่ที่จะเจอกัน
อันนี้ก็ไม่ได้นำเสนอไปในหนังอีกล่ะครับ เลยทำให้คนดูไม่เกิดความกระจ่างชัด อันที่จริงเรื่องราวมันประมาณว่า บริษัทของ โรเบิร์ตที่อเมริกา ให้ทุนสนับสนุนแก่โครงการแม่ฟ้าหลวง ในดอยตุง แล้วก็ส่งโรเบิร์ต มาดูงาน ซึ่งนางเอกของเรา ได้รับมอบหมายให้มาคอยดูแลเทคแคร์พระเอก นางเอกนัดจะมาเจอพระเอกที่ สถานีรถสีม่วง ซึ่งจะขึ้นต่อไปยัง ดอยตุง เธอเลยมายืนรอที่หน้าสถานีรถสองแถวสีม่วงที่ริมถนนครับ อันนี้ผมก็ไม่ได้นำเสนอไว้ในหนังอีก เลยทำให้ งง ไปหน่อยครับ ว่านางเอกมายืนริมถนนได้ไง ผิดพลาดไปอีกจุดหนึ่งครับ

-เด็กชาวเขาแว๊ปไปซื้อขนมโดยที่รอดพ้นสายตาของทั้งคู่ไปได้ และการวิตกกังวลว่าของจะหายแสดงออกด้วยการ ยืนแล้วหันมองไปรอบๆ
อันนี้ผิดพลาดแบบไม่รู้จะแก้ตัวอย่างไรครับ มันเป็นปัญหาเรื่องการถ่ายทำด้วยครับ เพราะซีนนี้จะเป็นช่วงใกล้ๆ ค่ำ ของวันที่ถ่ายทำ เนื่องจากลากยาวมาทั้งวัน เลยถ่ายไม่ทัน แต่จำต้องถ่ายให้เสร็จในวันนั้นซีนหมู่บ้านชาวเขาเลยรีบร้อนอย่างมากเพราะแสงจะหมด และใกล้ค่ำ มันเลยดูขาดๆ หายๆ ไปหลายซีนครับ ใจผมกะจะให้พอถ่ายรูปเสร็จ ทั้งสองคนมัวคุยกันเพลินๆ พอหันมาก็ไม่เห็นเด็กชาวเขาแล้ว และโรเบิร์ตคิดว่า เด็กไทยจะแบบขี้ขโมยอะไรแบบนี้ แล้วก็ช่วยกันตามหาไปในถนนหน้าหมู่บ้าน แต่ความจริงเด็กแค่หายไปซื้อขนมตามเพื่อนๆ ที่เดินตามหลังมาประสาเด็กๆ เท่านั้น พอนึกได้ ก็เอาของมาคืนให้ แต่เนื่องจากปัญหาของการถ่ายทำจึงทำให้ ช๊อต มันขาดไป และนำเสนอได้ไม่สมเหตุสมผล อันนี้ก็ต้องน้อมรับความผิดไว้เช่นกันครับ

-โรเบิดมาทำอะไรที่เชียงราย ก่อนที่จะโดนคุณน้องพิมหลอกล่อพาไปดู/ค้นหา อินสปายเรชั่น
ได้อธิบายเรื่องราวย่อๆ ซึ่งไม่ได้นำเสนอไว้ในหนังไปดังข้อต้นๆ แล้วนะครับ แต่พลาดไปหน่อย ไม่ได้อธิบายไว้ในหนัง ก็เลยทำให้คนดูไม่เข้าใจว่า พระเอกมาทำอะไรที่เมืองไทย คงต้องจากความผิดพลาดในการเขียนบทของผมล้วนๆ เลยครับ อันนี้

-โรเบิดได้อินสปายเรชั่นกลับอเมริกาโดยแลกกับไอแพดเครื่องเดียว แทนที่จะแลกกับจุดประสงค์ในการมาของมัน และผมก็ยังไม่รู้ว่ามันมาทำไม
จริงๆ ผมอยากนำเสนอว่า โรเบิร์ต มันติดชีวิตไฮเทค แบบชาวอเมริกันน่ะครับ จะเห็นว่า ตอนต้นๆ ที่เปิดตัวพระเอก จะมีดนตรีที่รวดเร็ว วุ่นวาย และดูสับสน รีบร้อน พอพระเอกมาได้พบกับแท่นเทอดพระเกียรติในหลวงที่หมอชิต เพลงมันจะเบาลง ช้าลง คือ ชีวิตมันเมื่อได้มาสัมผัสกับพระบารมีของราชวงศ์จักรี ทำให้มันสงบขึ้น ช้าลง สุขุมขึ้น แต่ด้วยความที่มือยังไม่ถึง อันนี้ต้องยอมรับครับ เลยนำเสนอออกมาได้ไม่น่าสนใจ และตรงตามที่ตั้งใจไว้เท่าไหร่ครับ ไอแพด มันเป็นเหมือนตัวแทนความไฮเทค ชีวิตวุ่นวายของพระเอก ซึ่งต้องพึ่งพามันตลอด แต่พอได้มาเห็นพระราชกรณียกิจของราชวงศ์จักรีที่แม้เป็นกษัตริย์ แต่กลับใช้เวลาทั้งหมด เพื่อประชาชน ก็เลยทำให้มันค่อยๆ ปล่อยวางจากชีวิตวุ่นวายของมัน และผมอยากให้คนดูคิดต่อไปว่า การที่มันทิ้งไอแพดไว้ เหมือนมันจะบอกกลายๆ ว่า มันจะกลับไปลาออกจากงาน แล้วกลับมาอยู่กับนางเอก หรือต้องกลับไปทำธุระก่อน แล้วยังไงจะกลับมาเอาของ หรืออะไรทำนองนั้น ให้คิดต่อไปเอง  แต่อย่างที่บอกครับ ฝีมือยังไม่ถึงขั้นครับ เลยนำเสนออกมาได้ไม่ตรงตามที่คิดเท่าไหร่ ต้องขอน้อมรับผิดแต่โดยดีครับ

-หนังพี่ไม่ได้เล่าถึงความผูกพันของพิมที่ให้ไอ่โรเบิด อยู่ๆพอจะจากลาก พิมก็เศร้าซะงั้น ยิ่งทำให้ผมหมั่นใส้ไอ่โรเบิดมากขึ้น
อันที่จริงผมพยายามจะให้ดูเหมือนนางเอกแอบชอบโรเบิร์ต แต่โรเบิร์ต เหมือนไม่สนใจนางเอกเท่าไหร่ แต่พอจะจากกันจริงๆ แล้ว โรเบิร์ต มันก็ชอบนางเอกเหมือนกัน แต่มันเป็นผู้ชายประเภทปากแข็ง ไว้ฟอร์ม ไม่กล้าแสดงออก อะไรแบบนี้ครับ เลยบอกผ่านไอแพด แต่ด้วยความที่ยังนำเสนอได้ไม่ไดีครับ เลยทำให้พี่โก้แทนที่จะเอาช่วยตัวแสดงเอก เลยกลายเป็นหมั่นไส้มันแทน ฮิ ฮิ ฮิ

ครับส่วนนอกนั้นที่เหลือทางด้านงานภาพก็มีผิดพลาดกันอย่างที่พี่โก้ท้วงติงมาทุกประการครับ บางฉากก็พิถีพิถันมากไป บางฉากก็พิถีพิถันน้อยไป ทำให้หลุดโฟกัสไปบ้างอะไรบ้าง เนื่องจากความเร่งรีบ ในการถ่ายทำ และปัญทางเทคนิคหลายอย่าง บวกกับความเร่งรีบในการตัดต่อให้เสร็จทันเข้าประกวดซึ่งกระชั้นชิด และจวนเจียนมาก อันนี้ไม่มีข้อแก้ตัวใดๆ ครับ น้อมรับคำติติงจากพี่โก้ด้วยความเต็มใจ และจะนำไปปรับปรุงในงานชิ้นต่อๆ ไปครับ ดอลลี่นั้น เพิ่งสั่งซื้อจาก TDF Element และนำมาใช้งานนี้เป็นงานแรกครับ เลยใส่มันแทบทุกช๊อตเลย ฮิ ฮิ ฮิ ส่วนขาตั้งก็อย่างพี่โก้ว่าแหละครับ ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ ผมใช้เจ้าโมโนพอดเป็นหลัก ภาพเลยออกมาเอียงๆ สั่นๆ ไปหน่อยครับ ความจริงขนมอนิเตอร์ ขน Follow Focus ขน Rig ไป แต่พอถ่ายจริงๆ มันถ่ายไม่ค่อยจะทันครับ เวลากระชั้นมาก ไม่มีเวลามาตั้งเครื่องตั้งอุปกรณ์เท่าไหร่ เลยคว้ากล้องกับโมโนพอดวิ่งไปถ่ายกัน ฮิ ฮิ ฮิ เอาความสบายเข้าว่า ภาพมันเลยออกมาไม่พิถีพิถันเท่าไหร่ครับ ถ้ามีทำหนังอีกคราวหน้าจะพยายามแก้ไขตรงจุดนี้ครับผม ส่วนฉากสุนัขวิ่งตัดหน้ารถไฟนี่ ซีนนี้ความจริงอยากให้เห็นเพียงว่า เป็นสถานีรถไฟ และมีรถไฟแล่นเข้าออก พอดีผู้กำกับภาพเขาจับภาพสุนัขวิ่งตัดหน้ารถไฟได้ ผมคิดว่า เออ มันน่าสนุกดี เพราะคงไม่อาจไปกำกับให้เจ้าสุนัขมันไปวิ่งตัดหน้ารถไฟกันได้ง่ายๆ ก็เลยใส่ลงไปในหนัง แต่ลืมนึกไปว่า มันเป็นหนังรักโรแมนติค ด้วยความสนุกมือไปหน่อยครับ เลยขัดใจพี่โก้ไปนิดส์ครับ ฮิ ฮิ ฮิ

ขอบคุณพี่โก้ที่มาช่วยวิจารณ์หนังสั้นเรื่องนี้ให้ครับ ผมเชื่อว่า หลายๆ ท่านที่ได้ดูก็คงคิดคล้ายๆ พี่โก้ ก็ต้องขอน้อมรับไว้ตรงนี้ว่า ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่จะเกิดจากผมเองทั้งนั้น เพราะผมเป็นผู้เขียนบท กำกับ และตัดต่อ รวมทั้งตัดสินใจในแทบทุกเรื่องของหนัง บางอย่างทีมงานก็ได้ท้วงติงแล้ว แต่ด้วยปัจจัยหลายๆ อย่าง ทำให้ผมต้องตัดสินใจดำเนินการไปตามนั้น ความผิดพลาดเหล่านี้ผมจึงเป็นผู้ที่น้อมรับไว้คนเดียวทั้งหมด และยินดีจะนำมาปรับปรุงแก้ไข เพื่อพัฒนาให้ดีขึ้นในงานชิ้นต่อไปครับผม

ขอบคุณที่ทนดูกันจนจบครับ

บุญญฤทธิ์

[ แก้ไขล่าสุดโดย boonyarit เมื่อ 2011-12-03 11:18 ]
เงิน
24508
ความดี
27478
เครดิต
29649
จิตพิสัย
27085
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-03
พี่บูนยารี้ดดดครับ
15.19 นาทีผ่านไปที่ผมได้มีโอกาศดูหนังของพี่
ผมขออณุญาติแสดงความรู้สึกกับหนังของพี่นิดหน่อยนะครับ
ผมจะเขียนเป็นส่วนๆไปนะครับ
เรื่องบท
ก่อนอื่นผมเข้าใจว่า พี่ต้องการให้ไอ่โรเบิด กับคุณน้องพิมเป็นเส้นเรื่องที่จะพาพวกเราไปตามที่ต่างๆ
แล้วก็ก็มีเนื้อหาของแต่ละสถานที่สำคัญมาในลักษณะ voice over
ตอนที่หนังเล่าเนื้อหาที่พี่ให้มา มันกลายเป็น วีดีโอพรีเซนต์ของสถานที่นั้นไปเลย
แล้วเหตุการณ์ที่พี่สร้างขึ้นมาหลายๆมันก็ไม่น่าที่จะเกิดขึ้นได้จริง
   -โรเบิดบินมาตั้งไกล แล้วทำไมไม่บินต่อไปถึงเชียงรายเลยล่ะ(ตอนขึ้นรถกับตอนลงรถมันคนละคันกันด้วย)
   -เปิดตัวคุณน้องพิมข้างถนน มันขัดๆอยู่นะพี่ มันไม่น่าจะเป็นสถานที่ที่จะเจอกัน
   -เด็กชาวเขาแว๊ปไปซื้อขนมโดยที่รอดพ้นสายตาของทั้งคู่ไปได้ และการวิตกกังวลว่าของจะหายแสดงออกด้วยการ ยืนแล้วหันมองไปรอบๆ
   -โรเบิดมาทำอะไรที่เชียงราย ก่อนที่จะโดนคุณน้องพิมหลอกล่อพาไปดู/ค้นหา อินสปายเรชั่น
   -โรเบิดได้อินสปายเรชั่นกลับอเมริกาโดยแลกกับไอแพดเครื่องเดียว แทนที่จะแลกกับจุดประสงค์ในการมาของมัน และผมก็ยังไม่รู้ว่ามันมาทำไม
   -หนังพี่ไม่ได้เล่าถึงความผูกพันของพิมที่ให้ไอ่โรเบิด อยู่ๆพอจะจากลาก พิมก็เศร้าซะงั้น ยิ่งทำให้ผมหมั่นใส้ไอ่โรเบิดมากขึ้น
ในส่วนของบทก็ก็ติดใจอะไรเล็กน้อยประมาณนี้ครับ แก่นของเรื่องที่รับรู้คือ พบกัน จากลา อาวรณ์
เรื่องงานภาพ
บางคัท พี่คัดทิ้งไปเลยก็ได้นะครับ เนื้อหาไม่หายหรอก มันทำลายความจริงจังของชื่อเรื่องไปเยอะ หมาตัดหน้ารถไฟนี่ขัดใจผมที่สุดล่ะ
อีกอย่างผมรู้สึกว่า การเคลื่อนกล้อง มุมกล้อง องค์ประกอบของภาพมันยังไม่เข้ากับเหตุการณ์หรือเนื้อเรื่อง
และอุปกรณ์เสริมที่พี่เอามาใช้ ผมว่าบางอย่างก็เยอะไปเช่น ดอลลี่ แต่บางอย่างก็น่าจะใช้มากกว่านี้(ขาตั้งกล้อง)
ความต่อเนื่อง/โฟกัสไม่ชัดบ้าง ไม่สำคัญกับหนังทั้งเรื่อง แต่มันแสดงให้เห็นถึงความพิถีพิถันของงานภาพ ผมว่าพี่พลาดไปนิดหน่อยนะครับ

เท่าที่รู้สึกได้ก็ประมาณนี้ล่ะครับ
หากว่าผมดูแล้วผมไม่รู้สึกอะไรนั่นหมายความว่า มันราบลื่นไปตามบรรยากาศของหนังและลงตัวในวิถีของการทำหนัง
เห็นอะไรก็บอกไปง่ายๆพยามจะใช้คำแบบในหนังสือที่คุยเกี่ยวกับหนัง แต่พิมเสร็จ อ่านเองยังงงเลย เลยบอกกันแบบนี้ล่ะครับ
ขอบคุณครับ ที่ทำหนังมาให้ดูกัน

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-03
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 19 ต้นฉบับโพสโดย sticky เมื่อ 2011-12-03 00:10  :
เรื่องหน้าเราไปถ่ายจังหวัดไหนกันดีนะ

หนังแนวซอมบี้ครับ ถ่ายแถว ชลบุรี เป็นไง จะได้โฉบออกไปเที่ยวระยองได้ด้วย ฮิ ฮิ ฮิ
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-03
เรื่องหน้าเราไปถ่ายจังหวัดไหนกันดีนะ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-02
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 17 ต้นฉบับโพสโดย catoonhero เมื่อ 2011-12-02 22:35  :
สวดยอดครับ : )

ขอบคุณ คุณ cartoonhero ครับ ที่อุตส่าห์ให้กำลังใจกัน
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5956
ความดี
4483
เครดิต
4394
จิตพิสัย
5689
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-02
สวดยอดครับ : )
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-02
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 15 ต้นฉบับโพสโดย thejacks เมื่อ 2011-12-02 21:16  :
เรื่องหน้าขออนุญาติไปสังเกตุการณ์นะพี่บุญ

ถ้ามีโอกาสได้ทำเรื่องหน้าอีก จะชวนพี่แจ็คมาเป็นทีมงานด้วยครับ (ให้ออกทุนแล้วกันไหมครับพี่ ฮิ ฮิ ฮิ) ไม่ให้มาแค่สังเกตุการณ์แน่นอนครับพี่ คิดไว้ว่า ครั้งหน้าจะทำหนังแนวซอมบี้ครับ เอาแบบมันส์ๆ ไปเลย แล้วจะร่อนบัตรเชิญพี่แจ็คมาร่วมลำบาก ลำบน กันแน่ๆ ครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
17898
ความดี
14775
เครดิต
15797
จิตพิสัย
15554
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-02
เรื่องหน้าขออนุญาติไปสังเกตุการณ์นะพี่บุญ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-02
สงสัยจะส่ง นัย..ญะ เชิญชวนพระเอก หรือเปล่า แต่พระเอกเราดันทำเบือนหน้าหนีซะงั้น ฮิ ฮิ ฮิ พี่โก้ นี่ ช่างคิด...ลึก จริงๆ
เงิน
24508
ความดี
27478
เครดิต
29649
จิตพิสัย
27085
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-02
05.33-05.35 หลังจากไดอาลอกของเธอแล้ว
การกระทำของเธอ มันหมายความว่าอย่างไรครับ พี่บูนนยาาาาริ้ดดดดด
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-02
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 11 ต้นฉบับโพสโดย tanjaree เมื่อ 2011-12-02 15:11  :
ยังไง อะไรไม่รู้หล่ะ รู้แต่ว่า นางเอกน่าร๊ากกกกกก........   เป็นแบบสาวเมืองเหนือแต้ๆ

อยากถามว่า เลนส์ wide ที่ใช้นี่อะไรเหรอครับ ชอบ

เป็นเลนส์ตระกูล Sigma ครับ สีจะออกหวานๆ ชมภู กว่า Canon หน่อยครับ ซึ่งผมว่าก็น่าจะเหมาะสมกับหนังแนวโรแมนติคแบบนี้ ผมมาแก้สีเพิ่มเติมอีกนิด ให้ดูกลมกลืนกันครับ
ขอบคุณครับ ที่ชอบ...เอ่อ นางเอก หนังไม่ดีไม่ว่า หานางเอกน่ารัก มาออกกอง คนทำก็มีกำลังใจถ่ายจนหนังเสร็จล่ะครับ ฮิ ฮิ ฮิ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้