สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2166เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ใครเคยใช้โปรแกรม i movie ตัดงานให้ลูกค้ามั้งครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1904
ความดี
1314
เครดิต
1190
จิตพิสัย
1581
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คือพรุ่งนี้ วันที่ 5 ธ้นวาคม ผมได้งานถ่ายและตัดVDO แบบไม่ได้ตั้งตัวเลย (ตอนนี้กลัวมาก ไม่รู้จะนอนหลับอะป่าว)

เรื่องมีอยู่ว่า 
    ผมต้องไปถ่ายงานแต่งงาน ถ่ายงานเช้า แล้วตัดต่องานVDOเลยเพื่อเอาไปฉาย ในงานตอนเย็น (เอาแล้วกลัวละทีนี้)
เข้าเรื่อง
    ตอนนี้ผมใช้ MacBook Pro ตัดต่อวีดีโอด้วยโปรแกรม i movie (ไม่เคยใช้มาก่อนเลย) 
แล้วผมต้องไปตัดต่อวีดีโอที่งานแต่งเพื่อเอางานเช้าไปฉายตอนงานเย็น (ปวดกระบาลละครับ) 

ผมจะถามว่า
    ใครเคยใช้ i movie ตัดต่อVDO มั้งครับ มันมีข้อเสียอะไรบ้าง ขอดีของมันคืออะไรครับ
แล้วมันจะเกิดปัญหาหรือป่าวครับ เมื่อต้องตัดงานด่วนขนาดนั้น (หรือมีเทคนิคอะไรดีดีกรุณาแนะนำด้วยนะครับ) 

อนึ่ง 
ปกติผมใช้ adobe premiere pro 5.5 ตัดต่องาน (มันต่างกับ i movie มากหรือป่าวไม่รู้)
ปกติผมตัดต่องาน สกู๊ป สัมภาษณ์ บุคคล (เคยถ่ายงานแต่งเพื่อน 1 ครั้ง)
เคยถ่ายเองตัดเองเมื่อนานมาแล้ว (ตอนนี้ตัดอย่างเดียวพอมาจับ 7D แล้วมือสั่นยังไงยไม่รู้)
ตอนนี้ทดลองใช้ i movie ดูมันก็ง่ายดี ง่ายไป จนเหมือนขาดความละเอียด แต่ของสำเร็จรูปที่มีให้มาก็สวยดีนะ (ดูจะเหมาะกับงานด่วนดี)แต่ยังใช้ไม่คล่องเลย (เลยดูเหมือนใช้ไม่เป็น กำละ)

สุดท้าย
  ขอความกรุณาพี่ทุกท่านครับว่า... แนะนำทีครับว่าพรุ่งนี้ผมควลถ่ายงานเช้าอย่างไรดี เพื่อไม่ต้องปวดหัวตอนตัด 
อุปกรณืที่นำไป 
canon D7 
canon 550
ขาตั้งกล้อง
โปรแกรมตัดต่อ VDO imovie 
และแฟนไปเฝ้า(เฝ้าของ)

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1309
ความดี
985
เครดิต
924
จิตพิสัย
1192
จังหวัด
ไม่ต้องเครียดครับ เอาใจช่วย อุปกรณ์ไม่เกี่ยว มันอยู่ที่ไอเดียครับผมว่า ทำใจให้สบายเชื่อมั่นในอุปกรณ์ของเราเดี๋ยวมันออกมาเองครับ

ว่าแต่ถ้าเคยใช้ premire Pro น่าจะลอง final cut นะคับ ผมว่ามันแอบคล้ายๆกันอยู่ สู้ๆครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9072
ความดี
7517
เครดิต
7139
จิตพิสัย
8332
จังหวัด
ผมเคยใช้นะคับง่ายดีนะครับ คืนนี้ก็นั่งซ้อมไปก่อนะครับอิอิ พรุ้งนี้ฉายไม่ทันหละแย่เลย
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

premiere ของ mac ก็มีครับ หามาลงแล้วใช้สบายใจกว่า ถนัดกว่า น่าจะดีนะครับ ผมก็ใช้อยู่
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้