สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3615เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ขอคำแนะนำ Lcd viewfider หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
772
ความดี
325
เครดิต
264
จิตพิสัย
313
จังหวัด
อุบลราชธานี
— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว คุยเรื่องกล้อง เมื่อเวลา(2011-12-17) —

จะซื้้อ LCD viewfider มาใช้งาน  เห็นมี 2 แบบ ราคา 1xxx บาท กับ  2xxx บาท  ไมมีความรู้เลยรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

1   ถ้างบจำกัด แบบราคา 1xxx ใช้ได้ไหมครับ หรือควรซื้อแบบ 2xxx บาท ไปเลยครับ
  2   ผมใช้ 600D  การซื้อต้องเลือกยังไงครับ หรือใช้ด้วยกันได้หมด
  3   เวลาใช้งานจริง ช่วยได้เยอะไหมครับ แล้วดูนานๆ ปวดตาไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ     

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

แนะนำรุ่นนี้ครับสุดติ่ง

สำหรับรุ่นพันหรือสองพันไม่อาจฟันธงครับว่าอันไหนดีกว่ากันคงต้องลองส่องดูครับ ปัญหาที่เคยเจออย่างเดียวคือ veiw บางรุ่นมันทำมาไม่ได้ระยะ แถมปรับไม่ได้อีก พอเราเอาตาแนบมันมองไม่ชัด แต่พอถอยห่างจาก view ออกมากลับชัด อันนี้ต้องระวัง เป็น viewfinder ทำมาเพื่อคนสายตายาวอายุ 60 อัพ

ราคาไม่ได้เป็นเครื่องตัดสินเสมอไปครับ เพราะก็มีคนเอา view อันละสองพันกว่าบาทไปใช้กับ EVF ราคาหลายหมื่นทดแทน veiw ของยี่ห้อมันเองซึ่งแพงกว่าหลายเท่า อยู่ที่การใช้ของเราว่าใช้งานแล้วตอบโจทย์มั้ย ถ้าจำเป็นต้องใช้ก็ซื้อ ลองแล้วไม่เวิร์คกับเราก็ไม่ต้องใช้มันครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-12-16 18:12 ]
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

โฟกัสไปที่

รุ่นนึง มันใช้ระบบแม่เหล็กในการยึดติดกับกล้อง
อีกรุ่นนึง มันใช้ระบบ คลิปบีบ ในการยึดติดกับกล้อง

จากประสบการณ์ อยากลองใช้ แบบ คลิปบีบบ้าง เพราะ ละเหี่ยกับระบบแม่เหล็กดูดแล้วครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4906
ความดี
2886
เครดิต
3698
จิตพิสัย
1337
จังหวัด
คุยกันตรงๆ ผมขายเองครับ ไม่อธิบายเยอะเงินถึงก็ได้ของเทพ ขอแนะนำตามงบนะครับ เอาแบบว่าแบบประหยัดสุดๆละกัน

หรืออีกทางเลือกถ้าอยากเป็นเทพไปดูใน www.facebook.com/thaihdfilm
500
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2105
ความดี
1021
เครดิต
1016
จิตพิสัย
1446
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
อธิบาย ซักหน่อยก็ยังดีน่า...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-18
อ้างอิง
อธิบาย ซักหน่อยก็ยังดีน่า...

อธิบายแบบง่าย ๆ เฉพาะกล้องวิดีโอละกันครับ
คือแรกเริ่มสมัยดึกดำบรรพ์กล้องวิดีโอหน้าตาไม่หนีจากอย่างงี้ คือ เวลาถ่ายช่างภาพจะต้องเอาตาแนบไปที่ท่อ ที่เค้าเรียกว่า viewfinder
ซึ่งเมื่อเทียบกับกล้อง DSLR ในสมัยที่ยังไม่มี live view  ก็เช่นกันเราก็ต้องเอาตาแนบไปที่ช่องมองภาพแล้วถ่าย สมัยก่อนกล้องวิดีโอจะไม่มี LCD ดังนั้น viewfinder จะเป็นส่วนประกอบหนึ่งในกล้องทุกตัวที่ให้ช่างภาพได้เห็นว่าภาพที่ถ่ายมาเป็นยังไง สีสันเป็นอย่างไร โฟกัสชัดหรือไม่ เรียกง่าย ๆ ว่าเห็นในสิ่งทีบันทึกลงเทป ลักษณะของ view ก็คือเหมือนทีวีขนาดจิ๋วไม่กี่นิ้ว มีท่อซึ่งประกอบด้วยชิ้นเลนส์เหมือนแว่นขยายเพื่อทดให้ตาเราโฟกัสไปที่จะทีวีเล็ก ๆ ที่ว่านี้

แต่ต่อมาเทคโนโลยีเข้ามาครอบงำ LCD จึงเกิดขึ้นพร้อม ๆ กับกล้องในฟอแมต DV ซึ่งสุดท้าย LCD ก็กลายมาเป็นมาตรฐานของกล้องทุก ๆ ตัวไป

จนกระทั่งสมัยนี้กล้องยี่ห้อไหน มีแต่ viewfinder ไม่มี LCD ขายไม่ได้ไม่มีคนซื้อ และก็มีช่างภาพรุ่นใหม่ ๆ หลายคนถ่ายด้วยกล้องที่ไม่มี LCD ไม่ได้

ซึ่งจริง ๆ ประโยชน์ของทั้ง LCD และ veiwfinder มีด้วยกันทั้งคู่ เพราะในที่ที่แสงจัด ๆ เราไม่สามารถมองด้วย LCD ได้ละเอียดทั้งในเรื่องของสี และแสงเงาในเฟรม เจ้า viewfinder ตัวนี้จะมีประโยชน์เพราะมันจะทำให้เราเห็นเฟรมภาพโดยปราศจากแสงรบกวน แต่ถ้าในบางสถานการณ์เราต้องก้มหรือถ่ายมุมเงย หรืออยู่ในที่ที่เรามอง veiw ไม่ได้ LCD จะมีประโยชน์ขึ้นมาทันที

หลักการของ DSLR VDO ก็คือวิธีคิดเดียวกับของกล้องวิดีโอ LCD ของกล้องก็คล้าย ๆ กับ LCD ของกล้องวิดีโอ ต่างกันแค่ DSLR มันไม่มี veiwfinder เพราะถ้ามี veiwfinder มันก็จะกลายเป็นกล้องวิดิโอ ช่างภาพนิ่งก็จะงงซะว่ามีมาทำไมแล้วก็ไม่ซื้อ แต่พอเอา DSLR มาถ่ายวิดีโอเข้าจริง คนที่ทำงานแบบซีเรียสๆ เค้าก็จะรู้สึกว่าบางสถานการณ์มองที่ LCD ของกล้องอย่างเดียวทำงานไม่เวิร์ค มองไม่เห็น แสงภายนอกรบกวน สุดท้ายไอ้เจ้าตัวครอบ ๆ ที่เรียกว่า viewfinder สำหรับกล้อง DSLR จึงเป็นสิ่งที่จำเป็นสำหรับการถ่ายวิดิโอขึ้นมาในทันที

ไอ้เจ้า viewfinder สำหรับกล้อง DSLR จริง ๆ มันคือชิ้นเลนส์ขยายที่ถูกคำนวณมาแล้วให้ได้ระยะกับตาเราที่จะมองเป็นภาพจาก LCD ในระยะพอดี บางรุ่นปรับระยะสายตาได้ บางรุ่นปรับไม่ได้ และก็จะมีกรวยครอบเพื่อไม่ให้แสดงภายนอกรบกวน ที่ว่า view รุ่นไหนจะดีมั้ยดีจะเทพไม่เทพก็อยุ่ที่ชิ้นเลนส์เป็นหลักครับ เพราะมันมีผลต่อการมองเห็น ส่วนวัสดุภายนอกคงเป็นแค่ส่วนประกอบ เพราะกรวยครอบสวยแต่เลนส์ห่วยมันก็ไม่มีประโยชน์ เพราะเราใช้เพื่อมองภาพ ไม่ได้ใช้ประกอบกับกล้องเพื่อให้มันดูสวยงาม ซึ่งแน่ ๆ ของแบรนด์ดัง ๆ ความพิถีพิถันในการผลิตและคุณภาพของเลนส์ และความแม่นยำในการแสดงผลของภาพย่อมดีกว่า แต่ถ้ามีงบประมาณที่รับได้แค่ไม่กี่พัน ก็สามารถใช้งานได้ดีไม่ได้ขี้เหร่เลย หรือถ้าใครนึกสนุกอยาก DIY เอาเลนส์ส่องพระมาใช้แทน viewfinder ก็ไม่แปลกครับ ส่องพระราคาเป็นแสนเป็นล้านขลังดี 

ส่วนจะใช้กับ 600d ได้มั้ย ใช้ได้หมด แต่ถ้ากล้องที่เป็น LCD แบบพับเข้าออกก็คงต้องหารุ่นที่ไม่มีกรอบติดที่ LCD กล้องเพราะกรอบมันจะทำให้เราพับ LCD เข้าไม่ได้
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-12-18 00:25 ]
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
791
ความดี
682
เครดิต
517
จิตพิสัย
422
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-23
อุปกรณ์ชิ้นนี้จำเป็นครับ สำหรับหลายๆๆสถานการณ์
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้