สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4826เข้าชม
  • 33ตอบกลับ

+ + หนังสั้นเรื่องแรก ที่คิดบทง'กำกับ'ถ่าย'ตัดต่อ'เอง + +

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1247
ความดี
270
เครดิต
211
จิตพิสัย
356
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 30#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-08
ชอบๆๆๆครับ งานดี
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5592
ความดี
4433
เครดิต
4426
จิตพิสัย
4432
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 31#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-08

ขอบคุณมากครับพี่ๆ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 32#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-08
ชอบเลยทีเดียวเชียวครับ
นอกจากเรื่องที่พี่ๆเค้าบอกกัน ผมขอเสริมอีกเรื่องนะครับ
เรื่องกำกับการแสดงน่ะครับ
อะไรที่เราเห็นว่าเค้าเล่นแข็ง เราต้องกล้าบอกแล้วให้เค้าแสดงใหม่ให้ได้
ผมเองก็ติดขัดเรื่องนี้อยู่ทีเดียว บางทีเกรงใจ บางทีเวลาไม่ได้ บางทีควบคุมทั้งหมดด้วยตัวเองไม่ได้
อาจเป็นเพราะเราทำเองคนเดียว มัวแต่มองมุมกล้อง สวยยัง ชัดยัง ส่งคัดได้ยัง
ลองหาเพื่อนมาช่วยสักคนครับ ให้เค้ามารับหน้าที่กำกับการแสดงเลย
ให้เค้าดูว่านักแสดงหลุดตรงไหนบ้าง พอใจยัง
ผมว่า ค่อยๆเพิ่มคนในกองถ่ายเรา เพิ่มผู้ช่วยไปเรื่อยๆ ในจุดที่ต้องการสมาธิกับมัน
อาจทำให้งานเราดีขึ้นอีกระดับเลยทีเดียวครับ

สู้ๆครับ
ผมเองก็จะสู้ๆกับมันไปเรื่อยๆเช่นกันครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5592
ความดี
4433
เครดิต
4426
จิตพิสัย
4432
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 33#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-09
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 32 ต้นฉบับโพสโดย sornyorn เมื่อ 2012-01-08 21:34  :
ชอบเลยทีเดียวเชียวครับ
นอกจากเรื่องที่พี่ๆเค้าบอกกัน ผมขอเสริมอีกเรื่องนะครับ
เรื่องกำกับการแสดงน่ะครับ
อะไรที่เราเห็นว่าเค้าเล่นแข็ง เราต้องกล้าบอกแล้วให้เค้าแสดงใหม่ให้ได้
ผมเองก็ติดขัดเรื่องนี้อยู่ทีเดียว บางทีเกรงใจ บางทีเวลาไม่ได้ บางทีควบคุมทั้งหมดด้วยตัวเองไม่ได้
.......

ขอขอบคุรพี่ที่สละเวลารับชมครับ
เรื่องกำกับการแสดง คือแบบว่ารู้ทั้งรู้ว่ามันไม่ผ่านแต่ก็ต้องยอมให้ผ่านด้วยเรื่องของเวลาด้วย บางฉากก็พยามแล้วจริงๆคร้บ
แต่ตัวผมเองไม่ได้มีค่าตอบแทนให้น้องๆเค้าคือแค่เลี้ยงข้าวอย่างเดียวไม่ได้อะไรมาก(ทุนต่ำสุดติดลบเลยก็ว่าได้) ก็เลยเกิดอาการเกรงใจ

แต่ต่อไปคงจะต้องทำให้ได้ครับ ไม่ได้ก็คือไม่ได้ เพื่องานที่มีคุณภาพแต่สวนใหญ่นักแสดงฟรีครับเลยต้องหาคำมาปรุงแต่งก่อนว่าควรจะบอกนักแสดงยัง

ปล.ในส่วนนนี้พี่ๆท่านไหนได้อ่านแล้วมีคำแนะนำก็ช่วยเสริมด้วยนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้