สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3225เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

อยากขอคำปรึกษาพี่ๆว่าถ้าคิดจะทำงานพวกนี้จริงจังแล้วมีทุนอยู่บ้าง??

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4726
ความดี
4573
เครดิต
4465
จิตพิสัย
4254
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คือผมอยากจะลองรับฟรีแล้นซ์ดู หรือลองเปิดบริษัทเล็กๆ

แต่ผมไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ผมอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆทีครับ

ถ้าผมมีเงินลงทุนประมาน 1แสน - 2แสน จะพอไหม แล้วพี่ิคิดว่าจะทำอะไรดี ตอนนี้แอบสับสนในชีวิตมากเลยครับ

ถามว่าเก่งงานด้านนี่ไหมก็ไม่เชิงแต่เชื่อว่าทำได้ คงเรียนรู้ไปเรื่อยๆ แค่ว่า แม่อยากให้ลงทุนเปิดอะไรสักอย่าง

ไม่ให้ทำงานประจำ เพราะเค้าอยากให้เรียนต่อด้วย .... ยังไง รบกวนฝากถามพี่ๆด้วยนะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
4726
ความดี
4573
เครดิต
4465
จิตพิสัย
4254
จังหวัด

อุปกรณ์อะไรยังงี้ควรเริ่มยังไงอะครับ ผมมีกล้องกับเลนส์บางตัวอยู่แ้ลว

มันอาจเกินตัว...ผมเข้าใจ แต่ลองให้คำปรึกษาผมทีนะครับ เครียด><
เงิน
24508
ความดี
27478
เครดิต
29649
จิตพิสัย
27085
จังหวัด

หาทางเข้าให้เจอก่อน
แล้วลองไปทำดูสักพัก
แล้วจะรู้ว่าเราจะอยู่ตรงไหนของอุตสาหกรรมนี้
ผมก็แนะนำไม่ถูกว่าจะเริ่มตรงไหนดี
มีทุนมีของอยู่แล้ว ใจเย็นๆ หาโอกาศแล้วคว้าให้ได้
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5235
ความดี
4541
เครดิต
4916
จิตพิสัย
3673
จังหวัด
ต้องทำให้ลูกค้ารู้จักเราก่อนครับ ต้องสร้างคอนเนคชั่นก่อน เมื่อเรามีกลุ่มลูกค้าแล้วก็สบายครับ ต้องสร้างฐานลูกค้าก่อน แต่หากยังไม่มีก็ต้องผลิตผลงานบางส่วนเป็นตัวอย่างโฟลิโอให้ลูกค้าเห็นครับ หลังจากนั้นก็อัพขึ้นFace, Youtube,multiply และทำเวปไซด์ พอมีลูกค้าคนแรกก็จะมีคนที่2 ที่3 ไปเรื่อยๆ มารู้อีกทีก็เป็นพันๆงานครับ......ถ้ามีทุนและใจรักอยู่แล้วด้วย ยังไงก็ผ่านสบายครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
veenono ความดี +1 2012-01-24 เยี่ยมครับ
เงิน
2263
ความดี
2016
เครดิต
1992
จิตพิสัย
2726
จังหวัด
หนองบัวลำภู
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-09
แค่แนะนำนะครับ เมื่อก่อนผมก็เป็นฟรีแลนซ์(แชร์ประสบการณ์ครับ)
ผมเริ่มจากทำงานให้คนรู้จักงานเราก่อน(ภาพนิ่ง)  เห็นงานเราก่อน  มีงานโชว์ให้ลูกค้าดูครับ มีงานอะไรที่ไหนไปหมด  แจกนามบัตร
ผมใช้เวลาครึ่งปีที่ต้องทนเหนื่อย วิ่งหางาน   ในการทำให้คนรู้จักงานเรา
จากนั้น  งานมันจะวิ่งมาหาเราเองครับ(ทำไม่ไหวเลย)  
แต่  ต้องรักษาเรื่องเวลา  อย่าเอาเปรียบลูกค้า อย่าทิ้งลูกค้า
จากการถ่ายภาพนิ่งทำให้ผมเป็น โปรแกรมโฟฦโต้ช๊อป  +อีลาส +อินดี"ซน์  ทำให้ได้อาชีพเพิ่มมาอีกอาชีพคือ เปิดร้านทำป้ายไวนิล
แต่ทุกวันนี้ไม่ได้ถ่ายภาพเหมือนเดิมแล้วเพราะผมแบกกล้องหนักมาหลายปี ทำให้ป่วยเป็นโรคกระดูกทับเส้นประสาท เดินไม่ได้อยู่ครึ่งปี ขาลีบเลยครับ
เลยขายอุปกรณ์ที่มีทั้งหมดมารักษาตัวเอง(หมอบอกห้ามยกของหนักเกิน 2 กิโลกรัม เศร้าเลย) ความฝันอยากทำร้านหรือเปิดร้านเวดดิ้งเลยพังทลายกับตาครับ (เศร้ามาก) ตอนนี้ผ่านมา 5 ปีแล้ว ยังไม่หายดีเลยหันมาเอาดีทางอาชีพราชการครับ
อย่าลืมรักษาสุขภาพนะครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-10
ลองอ่านดูนะคับ เผื่อมีแนวทางให้คุณคับ...http://122.155.10.197/~thaidfilm/read.php?tid=12191
เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-10
ขอข้อมูลอีกหน่อยได้ไหมครับ
เช่น อายุเท่าไหร่ เคยทำงานประจำไหม ประสบการณ์กี่ปี จบอะไรมา อยากทำอะไร และฝันอยากเป็นอะไร

ตอนนี้ผมไม่รู้รายละเอียดของคุณนัก อาจแสดงความคิดเห็นกว้างๆได้นิดหน่อยนะครับ
(ผมถือคติ อยากทำอะไรต้องทำ - นานแค่ไหนอีกเรื่องหนึ่ง)
กรณีที่คุณยังไม่มีประสบการณ์ ผมว่า ลองเป็นลูกน้อง ทำงานประจำดูก่อนดีไหม อาจจะแค่สองปี หรือน้อยกว่านั้นก็ตามแต่ เพื่อเรียนรู้ระบบต่างๆ และรู้และมีสังคม
ระหว่างทำงานประจำ ถ้าว่างพอมีเวลา ลองรับฟรีแลนด์ไปด้วย เพื่อฝึกฝีมือ และหาฐานลูกค้าไว้ (ไม่ใช่แย่งลูกค้า และแย่งเวลาประจำ) แล้วเพื่อลองดูว่าคุณชอบทางนี้จริงหรือไม่ไปด้วย
ผมว่าการเปิดบริษัท เป็นเรื่องที่ไม่ควรรีบร้อน มีแต่เรื่องใช้จ่ายและความรับผิดชอบที่ใหญ่ยิ่งนัก
หากงานคุณยังไม่เยอะ ผมว่าเปิดบริษัทเป็นเรื่องที่ยังไม่จำเป็นนัก ยกเว้นแต่ว่า งานที่ได้จำเป็นต้องเป็นรูปแบบบริษัท เช่น เงินค่าจ้างมากมายและต้องมีหลักฐาน
อย่าลืมว่าหาเงินมาได้ยังต้องไปจ่ายภาษี ไปจ่ายลูกน้อง จ่ายโน่นจ่ายนี่ และต้องหามาจ่ายให้ได้แม้เดือนนั้นไม่มีงานก็ตาม

และอีกอย่างนะครับ ถ้าคุณมีความฝัน งานที่อยากทำจริงๆ ผมว่าลุยเข้าไปตรงนั้นเลยดีกว่าครับ รีบๆหาให้เจอเด้อ
เป็นฟรีแลนด์(ที่มีงาน)ไปก่อนดีกว่าเยอะครับ จนกว่าวันนึงเราพร้อมเปิดค่อยว่ากัน

ปล. มีลูกค้าในมือก่อน  ดีที่สุดครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
veenono ความดี +1 2012-01-24 ขอบคุณครับอ่านแล้วได้ความรู้ด้วย
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
927
ความดี
713
เครดิต
585
จิตพิสัย
986
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-17
เข้ามารับความรู้ด้วยคนครับ

ขอบคุณครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-17
ผมไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ผมอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆทีครับ

เริ่มจากทำงานประจำให้มีประสบการณ์ก่อนครับโลกมันไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบครับ และโลกของฟรีแลนด์โหดร้ายกว่าที่คุณคิดเยอะครับ
มีคำพูดจากรุ่นพี่ผมคนนึง คือ พี่ป้อม ซึ่งผมยังจำได้เสมอ " โลกของฟรีแลนด์เนี่ยมันจะมีระบบคัดกรองคนของมันเอง "
จริงอยู่ว่าถ้ามีทุนไม่ลองเสี่ยงก็ไม่ต่อยอด แต่มีทุนแล้วเสี่ยงแบบไม่มีคอนเนคชั่นหรือประสบการณ์มันก็จมทุนครับ
เงิน
5122
ความดี
3332
เครดิต
2947
จิตพิสัย
4576
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-17
ผมว่า "โลกของพนักงานออฟฟิตมันมีระบบคัดกรองคนของมันเอง" อยู่ไม่ได้ก็ออกมาทำFreelance มีเวลาเป็นของตัวเอง   เห็นด้วยกับการไปเป็นFreelanceก่อน หาประสบการณ์ แต่ถ้ามั่นใจในฝีมือแล้วมีลูกค้าอยู่ในมือด้วยก็เปิดเลยครับ อาจจะเริ่มจาก นิติบุคคล , หจก ก่อนก็ได้ ก้าวช้าๆอย่างมั่นคงดีกว่าครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้